Hướng dẫn activate, jailbreak và unlock iPhone 3GS 3.0/3.0.1 (Redsn0w v0.8 và Ultrasn0w)

rkd
7/7/2009 23:11Phản hồi: 171
Hướng dẫn activate, jailbreak và unlock iPhone 3GS 3.0/3.0.1 (Redsn0w v0.8 và Ultrasn0w)
1. Nếu máy ở 3.0 hay 3.0.1 (trc khi jailbreak) - mà không cần thông qua bước Restore thì làm theo hướng dẫn.

2. Bác nào có signed trên Cydia thì có thể làm theo cái này trc khi RESTORE, sau đó dùng iTunes để Restore về firmware 3.0

Windows: Vào
hoặc MAC
. Tìm file host và mở file đó bằng Notepad (Windows). Trên Mac thì có thể dùng Textedit hoặc Terminal để edit file nay

add thêm dòng này vào file host:

Hình minh họa.

3. Còn bác nào không phải các trường hợp trên thì ÁN BINH BẤT ĐỘNG

Hi vọng các bác restore thành công

(source: saurik.com)

Các thứ cần thiết

- iTunes 8.2: download tại trang Apple hoặc tại đây

- iPhone firmware 3.0 cho iPhone 3GS: iPhone2,1_3.0_7A341_Restore.ipsw

Quảng cáo

+
Firmware cho 3G: iPhone1,2_3.0_7A341_Restore

+ Firmware cho 2G (1st generation): iPhone1,1_3.0_7A341_Restore

- Redsnow 0.8 (Win): Download tại đây hoặc Mediafire link

- Bootloader cho 2G: 3.9+4.6

- Máy PC/Laptop cần có kết nối internet.

Nếu máy bạn mới bóc vỏ ra thì khỏi cần restore, còn nêu trc đó có vọc rồi thì restore lại cho nói mới.

Quảng cáo

Restore

Bác nào muốn ăn chắc mặt bền, đưa về DFU trước khi tiến hành restore bản firmware gốc.

Sau khi thấy màn hình iPhone đen thui, iTunes nhận ra iPhone của bạn và yêu cầu bạn restore. Giữ SHIFT và đồng thời click nút Restore ở trong iTunes. Sau đó chọn firmware như ở trên. Nhớ là chọn cho đúng firmware.

Sau khi restore xong, tiến hành activate và jailbreak với Redsn0w

Activate/Jailbreak

Unzip redsn0w, chạy file redsn0w.exe, nó sẽ hiện lên như vậy

Click Browse, chọn firmware vừa download ở trên > Open > Next để tiếp tục

Ở đây, bạn có thể chọn cả 2, nhưng theo mình chỉ nên chọn Cydia 😃

Click next để tiếp tục

Tại đây, redsn0w sẽ hướng dẫn bạn đưa iPhone về recovery mode

Chú ý: Cách này chỉ áp dụng trên 3GS!

Cách làm như sau:

- Nếu bạn đang cắm cable vào PC thì rút cable ra.
- Tắt iPhone (Để khoảng 5s-10s sau khi iPhone tắt để cho nó tắt hoàn toàn)
- Giữ nút HOME, và đồng thời cắm cable vào lại PC.

Lưu ý:
vẫn giữ nút Home cho đên khi Redsn0w nhận ra iPhone của bạn...

Click Finish và ngồi đợi nó tự động activate và jailbreak.
(images from iClarified)

Unlock

Tắt 3G network trước khi tiến hành unlock

Vào Settings > General > Networks > Enable 3G [OFF]

Kết nối iPhone với Wifi: Settings > Wi-Fi > Chọn wifi của bạn

Vào Cydia, Cydia sẽ tự dộng close sau khi setup lần đầu tiên. Vào lại Cydia, lần này nó sẽ hỏi bạn dùng giao diện gì, chọn User

Sau đó, nó sẽ hiện thêm 1 thông báo có upgrade các thành phần trong Cydia không, chọn Complete Upgrade > Confirm

Đợi chút xíu, sau khi hoàn tất, chọn Close Cydia (Restart)

Vào lại Cydia, chọn Manage > Sources

Chọn Edit > Add: Nhập address: http://repo666.ultrasn0w.com

Đợi nó download xong, chọn Done. Sau đó click vào link như trên ở trong Cydia, chọn UltraSn0w > Install > Confirm để tiến hành unlock iPhone 3GS...

Sau khi chạy xong UltraSn0w, tắt iPhone. Gắn SIM của bạn vào và xem thành quả của bạn.

[​IMG] [​IMG]

Thân,

RKD

Updated:

Nói về Pin:

Để giảm hao pin khi sử dụng. Các bạn vào Settings > Mail, Contacts, Calendars > Fetch new data > Push [OFF]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

Đây chỉ là phương pháp tạm thời thôi. Chắc phải đợi bản update tiếp theo của Apple thôi! 😁

Cho máy 2G và 3G

Tương tự như iPhone 3GS, iPhone 2G và 3G chỉ khác ở chỗ cách đưa máy về chế độ DFU.

- Đối với máy 2G, trước khi tới bước hướng dẫn cách vào chế độ Recovery, Redsn0w sẽ yêu cầu bạn load bootloader 3.9&4.6 vào redsn0w. Chọn Browse để chọn bootloader vừa download ở phía trên. Sau đó, next để tiếp tục.

Sau bước này, Rednow sẽ hướng dẫn bạn đưa iPhone vào chế độ DFU (Cách đưa iPhone 2G và 3G vào chế độ DFU là NHƯ NHAU)

Sau khi bạn thấy redsn0w hiện ra như hình trên:

Bạn phải kiểm tra:

iPhone của bạn đã tắt hay chưa (nếu chưa thì phải tắt trước khi tiến hành) cable vẫn phải cắm vào PC/Laptop. Sau khi chuẩn bị xong xuôi, click next. Sau khi click next, redsn0w sẽ tự động hướng dẫn bạn cách đưa iPhone về DFU.

+ Nhấn nút Power trong vòng 3s.
+ Sau 3s, nhấn thêm nút HOME (nhưng vẫn giữ nút Power) tiếp 10s nữa.
+ Sau 10s, thả nút Power ra (nhưng vẫn giữ nút HOME) và giữ thêm nút HOME khoảng 30s nữa (thực ra khoang 10-15s nữa bạn có thể thả nút HOME ra và Redsn0w có thể tự động làm việc)

Nếu, bạn làm không kịp, có thể click Back, sau đó chuẩn bị tinh thần click Next... để thực hiện bước đưa iPhone về DFU.

Sau khi iPhone đc jailbreak, iPhone 2G sẽ đc unlock trong lúc jailbreak luôn, còn iPhone 3G phải chạy thêm UltraSn0w nữa.

Patch để cài apps đã được abcxyz

- Vào Cydia > Manage > Sources > Edit > Add

Nhập một trong 2 source này:

Code:
http://vnmagic.net/cydia
hoặc

Code:
http://cydia.hackulo.us
Đợi cho nó loading xong, chọn Done.

Sau đó, chọn 1 trong 2 source vừa add vào, chọn tiếp patch có tên là SyncAppCrked for 3.0 hay AppSync for 3.0 > Install > Confirm.

Sau khi chạy xong patch, đóng Cydia và restart lại iPhone.

... Sync apps bình thường! 🆒

Unlock firmware 3.0.1

Việc unlock diễn ra suông sẻ như đối với firmware 3.0.

Update iTunes lên version mới nhất (8.2.1.6) tại đây

1. Dùng iTunes RESTORE lên firmware 3.0.1 (chú ý tới từng phiên bản firmware cho mỗi loại phone)

3.0.1 cho 2G
3.0.1 cho 3G
3.0.1 cho 3GS

2. Sau đó dùng redsn0w 0.8 để jailbreak. Khi jailbreak chú ý chọn firmware 3.0 (đừng chọn firmware 3.0.1)

Kinh nghiệm: một số trường hợp nó bị đơ ngay chỗ waiting the reboot. Dùng thử bản redsn0w 0.72 ở trên MAC sẽ khắc phục được. Một số trang nước ngoài bày cách rút cable trong 3s xong cắm vào lại. :D

redsn0w 0.72 for MAC

3. Sau khi jailbreak, thực hiện bước unlock như trên (dùng ultrasn0w để unlock)
171 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình sorry nhưng theo mình đọc được trên Dev Team Blog thì Redsn0w không dùng để jaibreak 3GS nguyên văn như sau:

Vậy xin hỏi bạn hoặc ai đó đã thử dùng cách này chưa và kết quả thế nào xin vui lòng xác nhận lại vì theo mình biết hiện nay chỉ có Purplera1n là làm được việc này thôi.
chạy rầm rầm như voi ấy.😁 mình làm mấy con rùi nè.
Cái đó lâu quá rồi, in june mà. Bây giờ tháng 7 rồi. Update đi chứ. 😁 Đã làm 3 em 3GS, chạy ngon lành cành đào.

Cám ơn bạn, mình đã đọc về Redsn0w 0.8 và đúng là nó có khả năng "thịt" luôn thằng 3GS, hoan hô Dev Team nhờ họ mà Apple mất cả đống USD. Hahaha............
kingofpoker
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bạn nhầm rồi, nhờ họ mà Apple được cả đống USD, người mất USD chỉ là những con nghiện IP như anh em ta thôi :mad: (và họa may là AT&T)
Bác nói câu chuẩn k phải chỉnh :angry6wn::angry6wn::angry6wn:
Đã quá. Mình cũng mới vừa thử cho con 32g S nhà mình. Chạy perfect luôn. Quá đã. Dách lầu. ^^.
Mình đang thắc mắc là có phải cái avatar của doctorvn_tx chụp bằng 3GS không nhỉ? Nếu phải thì 3GS chụp macro siêu nhỉ. Còn không thì thôi không sao, hehe...

Cảm ơn bác chủ topic nhé, đã Thanks rồi. Không lạc đề nữa. 😁
3GS chụp vãi hàng thế đấy bác ạ ! :D
giaima
ĐẠI BÀNG
15 năm
Máy bạn unlock xong có bị mất wifi không, minh unlock xong bị mất wifi
blackiphone
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chịu khó resest network setting la ok bạn ah
cái này dùng để unlock 3gs lock phải ko bạn ?
à e quên hỏi 3gs world có cần làm như vậy ko? hay chỉ làm bản lock thôi
*HERO*
TÍCH CỰC
15 năm
Cũng câu hỏi cho Bác chủ thớt như trên cho 3GS world
Hỏi luôn thêm là cài Cydia rồi cài Open SSH sau đó có thể dùng Win SCP để copy file trong iphone 3GS được kg?
Sau khi cài cài Open SSH xong thì bạn có thể dùng được Win SCP No wifi nhé ?
*HERO*
TÍCH CỰC
15 năm
3gs world thì làm những bước nào ở trên?
K làm bước unlock thôi. world cần gì fải unlock nữa. 😁
elisphuong
ĐẠI BÀNG
15 năm
a dùng bản mới nhất là 3.0 nó nhận ah (WinSCP.No.Wifi.422.OS3) nó nhận 3.0 đó. chúc vui.
trong 3 cái thì có 2 cái là đc liền, tức unlock 1 lần là ok ngay. Cái còn lại, trước đó mình có dùng purplera1n để jailbreak, bị mất wifi sau khi chạy ultrasn0w. Nhưng sau đó, mình đưa về chế độ DFU, rồi restore lại. Xong làm lại các bước như trên thì sóng sánh đầy đủ.
Em làm y chang luôn, dùng redsnow 0.8 để jailbreak xong k có wifi. Đưa về chế độ DFU, restore rồi, hoặc là reset network settings rồi luôn, vẫn không có wifi? làm sao nữa đây mấy bro. Máy em là 3g lock. Giúp em với
Platinum
ĐẠI BÀNG
15 năm
Không có wifi là sao,không có mục on/off wifi hay là có mà không kết nối được internet,nhiều lúc kết nói wifi thành còn mà không có tín hiệu internet,còn không có mục wifi on/off là do bạn đang để chế độ Airplan
Không có wifi có nghĩa là vô settings chỗ wifi bị mờ và ghi là no wifi. Vô about để xem thông tin máy và version thì chỗ wifi ghi là n/a. Em jailbreak rồi mà k có wifi làm sao vô cydia để unlock được....!
soibang
ĐẠI BÀNG
15 năm
siêu tinh tế, thanx a :"> ..........
ip 3gs có cần sạc demo 6 tiếng ko
Mình đưa DFU mode restore. sau đó Jb và unlock bằng Redsn0w và ultrasn0w 0.8 vẩn bị tình trạng mất wifi phải vô restore network mới có wifi lại....? có ai bị giống mình không?
tapsumoi
ĐẠI BÀNG
15 năm
Dev-team cũng đã nói về điều này rồi mà bạn. Sau khi unlock = ultrasn0w0.8. Bạn nên một lần reset network setting ( cái này dường như để khắc phục cho những máy không search được mạng wifi)!
tieunho
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cám ơn Huynh RKD, tui đã unlock con 3GS 32G, chạy phà phà, sóng gió ok luôn. Thanks
anhluan1666
ĐẠI BÀNG
15 năm
Làm theo phương pháp này thì sóng gió và Wifi coi như hoàn chỉnh, chỉ có điều sao Fix lỡi để sài app C...R... sao không thành công, có ai biết cách khắc phục tình trạng trên vào giúp đỡ với nhé ! chứ xài iPhone mà không cài được mấy cái ứng dụng đã ..ấy thì buồn lắm....
Unlock thành công ngon lành,sóng gió đầy đủ, wifi vù vù. có cái là sync app thuốc chưa được....😁
vấn đề này đã được giải quyết rồi mà bác.....add source vnmagic.net/cydia để cài patch 3.0
add source này trong cydia:
Code:
http://vnmagic.net/cydia
install SyncAppCrked for OS 3.0

Restart máy

Sync app ầm ầm nhá. :D
app thuoc chạy bình thường mà.vào cydia add : vnmagic.net/cydia hoặc http://xsellize.com/cydia/ sau đó tắt máy mở lại hoặc cài cái winterboard cho nó reset lại luôn cho tiện .hehe chúc thành công
idemon
ĐẠI BÀNG
15 năm
mới up xog con 3gs 16g, tất cả ok, reset iphone mấy lần wifi mới xài dc. nhưng em sài sim optus, lâu lâu nó báo your iphone has sent message trên màn hình- phải accept, làm sao để khắc phục đây ?
Mong một ngày có 3GS để vọc, ngày này còn xa lắm
Nếu Iphone trong trạng thái còn nằm ngoài chưa có vô trong được các bước trên thực hiện được không. Đang còn kêu nhập code.
Được bác ah... iPhone lượm hả bác? 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019