[Hướng dẫn] Ẩn 3 nút chức năng (cảm ứng) của Xperia Z

AnhTV.
24/3/2013 12:14Phản hồi: 77
[Hướng dẫn] Ẩn 3 nút chức năng (cảm ứng) của Xperia Z

Chào các bạn, hôm nay mình xin hướng dẫn các bạn ẩn 3 nút chức năng (Back, Home, Recent Apps) của Xperia Z đi để tận hưởng màn hình 5'' tuyệt vời của Z. Các bạn có thể thực hiện cho Xperia T, V,... máy nào có 3 nút cảm ứng này.​

- Chuẩn bị:
++ Máy đã root.​
++ Chương trình LMT: dùng để tạo các phím chức năng.​
++ Chương trình FullScreen Toogle: dùng để ẩn 3 phím cảm ứng.​

- Thực hiện:
++ Tải chương trình LMT vào và cài vô máy.​
++ Chạy chương trình LMT, cho phép quyền root (nếu được hỏi).​
++ Cấu hình chương trình LMT như sau:​
  • AutoStart: Enable
  • TouchServie Mode: Pie
  • Gesture input: 2 (đa phần máy Xperia sẽ là 2)
  • Kéo xuống dưới mục PieControl:
    • Area Position: chọn vị trí mà bạn sẽ quét vô đó để hiện các nút cảm ứng. Mình chọn Bottom cho tiện.
    • Area thickness: độ dày của vùng quét để xuất hiện nút cảm ứng. Để mặc định hoặc thay đổi theo ý bạn.
    • Area length: chiều ngang của vùng quét. Mình đặt 1280 cho nó trải dài hết bề ngang màn hình (khi để dọc).
  • Chuyển qua thẻ Pie: (vuốt từ phải sang trái để chuyển tab)
    • Chọn vào Pie item 1, Pie item 2,.... để chọn các phím chức năng tương ứng như Back, Home,...
    • Pie 1 sẽ nằm sát bên tay phải. Tức là nếu bạn muốn nút Back gần mép trái thì bạn sẽ chọn Back cho Pie item cuối.
++ Sau khi thay đổi, trên màn hình sẽ xuất hiện 1 vệt (vùng) đen, bạn thử chọn vào đó xem có xuất hiện mấy cái nút hay không. Nếu có thì bạn đã cấu hình đúng.
++ Cài tiếp chương trình FullScreen Toogle, sau đó chạy chương trình và cho phép quyền root.​
++ Chọn Disable nav bar, full screen.
++ Khởi động lại máy là bạn sẽ có kết quả như bên dưới.​

Chúc thành công!​

77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cám ơn bạn đã chia sẻ.
@thaikhang91
con Z này cầm đau tay ko anh Khang ,nhìn thì đẹp nhưng dùng lâu thì chán quá :p
@hoalang Chưa biết đau không vừa chưa tới lúc sở hữu em nó 😁
Chán vì lý do gì, có hoành tráng như màn hình đốm, hở sáng, nứt viền như S3 không?:p:D😃
Siêu phẩm nào cũng có chút vấn đề cả, điều quan trọng là chúng ta có thể chấp nhận được ở mức độ nào?
@thaikhang91

Hehe máy em dùng chưa bao giờ bị mấy cái lỗi như anh nói nhé,mới chuẩn bị đổi đt mà anh đã dìm hàng ss rồi ,bảo đảm anh dùng 1 thời gian sẽ chán cho mà xem hjhjhj
@hoalang Anh đâu có dìm hàng, vì anh cũng đã dùng 2 con Sony rồi, anh thấy khá ổn định.
Còn siêu phẩm bị cái này, cái nọ là bình thường em à, nên anh đưa ví dụ con S3 ra là ý đó, bởi vì cho dù thế nào đi nữa, anh vẫn hài lòng con s3.
có ai test thử chưa
@KissZ Đây nè bạn. ok
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=505813152816506&set=pcb.505813196149835&type=1&theaterPhần level 2 trong PIE ITEM, sẽ có các phím nằm phía trên so với level 1 để các bạn tiện trong việc thêm các phím tắt cần dùng.

Khi các bạn không thấy vùng đen hay vệt tối như Khang nói trên thì cũng không sao, cứ làm tiếp bước 2 và khởi động máy lại là OK.
Nói chung thì cũng thú vị thiệt, nhưng có cái bất tiện là khi chơi game thí dụ như là defender II...v.v...mà muốn bấm trở lại thì nó khg hiện lên, cho nên tui gỡ nó ra rồi.
anh em cho hỏi chút về wallpaper tí.Mình muốn đặt ảnh trong album làm hình nền nhưng khi crop nó không được như lúc crop mà ra hình nền toàn chỉ được 1 nửa ảnh crop là sao nhỉ
michi24
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cảm ơn bạn đã chia sẻ!!!

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
Sao mình làm y chang mà ko thấy thay đổi gì hết vậy bạn ơi?
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
Làm được rồi, thank
AnhTV.
TÍCH CỰC
11 năm
@duyat thank có nút like dưới cuối bài viết kìa bác
sau vài ngày tìm tòi thì tui thấy là nên cài thằng fullscreen toggle với thằng button savior, dù có đang chơi game thì cái nút nó vẫn hiện ra rất dễ thao tác, bà con nên sài thử, hay lắm đó, bi giờ thì màn hình của tui đã thực sự fullscreen rồi.

Chú ý:
Nên cài thằng button savior trước.
@Có chỗ đứng oánh dấu
lyvu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái vụ nút này có vẻ phiền toái, xài roài mới thấy bực, muốn back nhiều lần thì phải vuốt từ dưới màn hình lên nhiều lần để hiện cái đống này, thói quen dùng nút cảm ứng phía dưới màn hình quen roài nên thật tình xài cái này bất tiện vô cùng.

Có cách nào tiện hơn ko ta.

Mà sao cái máy này nóng thế nhở, bọn Sony quên lắp cái quạt tản nhiệt thì phải.
isa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lyvu cài bản mod thu nhỏ mấy phím ảo lại, có thể thu nhỏ lại bằng 1/2 diện tích mặc định

http://dl.xda-developers.com/attachdl/56d7e52cb0f7ce615f36e630b85c5c67/5152f478/1/8/2/9/9/1/1/Screenshot_2013-03-24-14-20-09_resize.jpg

http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2171768[/img]
@lyvu Bạn dùng Button savior đi , mình thấy hay hơn nhiều đấy!
lyvu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Một ca khó nè, bi giờ làm sao khôi phục 3 nút cảm ứng kia, dù đã enable lại rồi, làm các kiểu nhưg ko thể lên 3 nút đó, đã hard reset phone lun roài, but pó tay, chơi dại rồi.
duyat
TÍCH CỰC
11 năm
@lyvu Mình cũng vậy, khó rồi đây
lyvu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã có câu trả lời: flash cho nó cái Rom gốc, rồi sau đó mọi chuyện trở nên như cũ, điên máu nguyên ngày hôm qua với con này, bực cả mình, đây là lần chơi dại duy nhất mà mình chơi với Sony, goodbye forever.
@lyvu Flash rom gốc làm như thế nào hả bạn, mình lỡ làm mất 2 phím chức năng camera và music ngoài màn hình khoá, sau đó khôi phục cài đặt gốc thì 3 phím chức năng mà mình từng bỏ đi không hiện lên lại, mà cái mình cài để ẩn 3 phím đó thì giờ cũng không có luôn. Bó tay thiệt rồi
Làm mất thì được mà hiện lên không được :mad:
7470350
TÍCH CỰC
11 năm
@boboboynn enable. xong khoi dong lại là dc mà bạn
@7470350 câu này chuẩn này ....ai nỡ cài thì nhớ vào bật lại rồi hãng gỡ bỏ phần mềm đó nha....lúc đầu cũng thấy lo lo những cũng đã bật được nó nên rồi cảm ơn bạn nhé😁
lyvu
ĐẠI BÀNG
11 năm
Download cái C6603_10.1.A.1.434_Generic NL (rom trên xda) về, đó là rom gốc. Down cái flashtool 0.9.10.2beta4 về (tìm trên google, nhớ là đúng cái bản đó nha, vì nó support cho Z).

Flashtool là để flash rom, còn Rom thì khỏi hỏi nha.

Làm như sau:
  • Cài tất cả (driver, flashtool), giải nén cái rom và chép vào thư mục firmware trong folder của flashtool đã cài đặt.
  • Trong đt tắt chế độ USB debug.
  • Mở cái flashtool lên.
  • Tắt dt, bấm nút volume down, rùi cắm cáp vào, lúc đó màn hình flashtool sẽ hiện lên là device đã vào flashmode.
  • Roài ấn vô cái nút thanh sét, chọn flashmode. roài bắt đầu.
  • cho nó chạy, nó finish là xong.
Nếu cần tìm hiểu thì lên xda, tìm file trên đó hoặc google.
Trở lại ban đầu như thế nào ??? Với 3 phím cảm ứng.
isa
ĐẠI BÀNG
11 năm
@boboboynn up lại fw gốc
Cái này sao mình không thấy @@!
Gesture input: 2 (đa phần máy Xperia sẽ là 2)
Sao e lam dug cac buoc trên. Cac phim home va recent app thj dung dc. Riêng phim back ko hoat đông la sao ak
Minh muon root C6602 va an di 3nut cam ung tren man hinh thi den dau de cai dc

Sent from my C6602 using Tinhte.vn
@duyngatb Search diễn đàn đi bạn, đã có bài hướng dẫn rồi.

Sent from Xperia Z C6602
@duyngatb Search diễn đàn đi bạn, đã có bài hướng dẫn rồi.

Sent from Xperia Z C6602
Minh ko biet cai nhu nao.minh den dau de cai dat dc. Jup minh voi

Nhưng b ơi ! Làm mất xong nhưng vào chơi game xong chẳng biết ra bằng cách nào !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019