Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[hướng dẫn]Biến Laptop cài Vista/XP thành hotspot wifi

cuongctcclh
13/7/2009 6:38Phản hồi: 46
[hướng dẫn]Biến Laptop cài Vista/XP thành hotspot wifi
Hướng dẫn thiết lập mạng adhoc dành cho các laptop có wifi
Biến chiếc Laptop cài Vista/XP thân yêu của mình thành 1 hotspot sau khi kết nối Internet bằng mạng LAN/ADSL để các Laptop khác,iphone,itouch... (bất kể cài Vista, XP, hay Windows 7,...) có thể kết nối được Internet thông qua Wi-Fi.
Phần 1:với các laptop cài windows Vista
1. Vào Control Panel\ Network Connections nhấn tổ hợp Ctrl-A rồiclick chuột phải chọn Bridge Connections như hình dưới đây

2. Nếu ra thông báo thì cứ nhấn ok sau đó đợi cho đến khi xuất hiện Network Bridge như hình dưới đây

3. Mở Set up a connection or network ra chọn set up a wireless ad hoc rồi nhấn Next như hình dưới

4. Cái này thì dễ rùi, tiếp tục nhấn Next thôi

5. Thiết lập như hình dưới đấy. Các bạn có thể tùy chọn đặt chế độ bảo mật hay không là tùy, sau đó tiếp tục nhấn Next

6. Chờ đợi trong giây lát

7. Xong, thành công 100% rùi đó, bật wireless lên và hưởng thành quả!

Phần 2:Với các laptop cài windows XP
Đặt cấu hình cho máy chủ:

Quảng cáo

- Đầu tiên bạn hãy bỏ hết những điểm truy cập không dây (WAP) mà máy tính của bạn đang liên kết để đảm bảo nó chỉ làm việc duy nhất với mạng Ad-hoc mà chúng ta đang thiết lập.
- Tiếp theo, kích vào tab "Advanced", chọn "Computer to computer (ad hoc) networks only" và xóa lựa chọn "Automatically connect to non-preferred networks"
- Kích lại vào tab "Wireless Networks". Dưới phần "Preferred Networks", kích "Add". Trong phần hộp thoại "Wireless Network Properties", đặt tên mạng Adhoc của mình vào "Network name (SSID)". Nhớ đánh dấu chọn "computer-to-computer network".

- Thiết lập "Wireless Equivalency Protocol (WEP)" chưa cần phải làm ngay ở bước này vì ta nên lập mạng Ad-hoc chạy trơn tru trước khi mã hóa dữ liệu. Sau này, quyết định có dùng mã hóa dữ liệu hay không phụ thuộc vào môi trường. Trong đa số trường hợp, nên dùng tính năng này.

- Để ý đến dấu x đỏ bên cạnh tên mạng. Khi có 1 máy khác trong vùng phủ sóng và liên kết với máy chủ này, dấu x đỏ sẽ mất đi.
Đặt cấu hình cho máy khách:

Quảng cáo

- Khi nằm trong phạm vi phủ sóng của máy chủ, trên máy khách sẽ xuất hiện tên của mạng Ad-hoc mà máy chủ vừa tạo ra. Chọn tên này, kích "Configure". Vì chưa thiết lập WEP nên kích tiếp vào "OK".
Chia sẻ kết nối

Sau khi đã thiết lập được 1 kết nối giữa máy chủ và máy khách, ta sẽ thiết lập cấu hình chia sẻ kết nối Internet.
- Mở "Network Connections" trên máy chủ, (chọn Start>Control Panel>Switch to classic view>Network Connections).
- Chọn kết nối internet để chia sẻ, chọn "Allow other network users to connect through this computer's Internet connection" trong tab "Advanced".
- Nếu chưa có firewall, bạn nên thiết lập "Internet Connection Firewall (ICF)" tại bước này.
- Có thể tùy chọn cho những người dùng khác kiểm sóat hay thay đổi kết nối này.
Sau khi kết thúc việc thiết lập cáu hình cho ICS, cửa sổ "Network Connection" sẽ xuất hiện trên máy chủ với trạng thái "shared" và "Enable". Trên của sổ "Network Connection" của máy khách, kết nối này sẽ hiển thị là "Internet Gateway".

- Máy khách sẽ nhận được 1 địa chỉ ip nội bộ dạng 192.168.0.* từ DHCP của máy chủ và được thông ra Internet.
Đặt cấu hình cho WEP:

Sau khi đã thiết lập thành công mạng Ad-hoc, trở lại "Network Properties" để thiết lập cho WEP.
- Trên máy chủ, mở "Wireless Network Properties", chọn "Data encryption (WEP enabled)".

Như vậy bạn đã hoàn tất quá trình thiết lập và chia sẻ kết nối internet bằng chức năng thiết lập mạng Ad-hoc của Windows XP.
nguồn: windowsvn & Microsoft.com
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

super-cub
ĐẠI BÀNG
15 năm
cái này có công dụng gì vậy pro.e không biết về cái này nhiều lắm,
có công dụng như là nhà bạn ko có wifi, nhưng bạn có mạng internet có dây. bạn setup mạng ad hoc để laotop của bạn phát ra wifi ,thế là có mạng wifi để dùng cho laptop khác, iphone hay itouch....
hagvate
ĐẠI BÀNG
15 năm
Thế khi blackberry muốn kết nối thì cấu hình bên BBerry thế nào bác.(phần hướng dẫn máy khách của bác là cho một laptop khác)
mình k dùng BB nên ko rõ bạn ạ. mình dùng laptop Víta thì kết nối với Iphone y hệt như khi iphone kêt nối với acess point thôi. ko có j đặc biệt cả
bạn cứ setup để lap bạn phát wifi rùi cho BB connect, có lẽ cũng như khi đi uống cafe thôi bạn ạ
dùng laptop phát wifi khoảng cách được bao xa hả bác? có như modem wifi ko?
mình đã thử rồi, sóng tốt ở khoảng cách 20m, cũng k biết có phải do laptop mình cùi ko nữa, vì lap mình rẻ tiền thui mà.
tupolo
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bài này rất hay và hữu ích,mình chỉ muốn hỏi thêm là máy chù & máy khách sau khi set dang này rùi thì khi đi WIFI hoặc conect mang LAN ở 1 nơi khác có cần phải set lại IP,cấu hình WEP không vậy.Thanks
ko cần đâu bạn ạ.laptop mình đi cafe vẫn kết nối như bình thường, ko cần bất cứ thao tác nào khác.( mình dùng Vista SP2 còn XP ko dùng lâu rồi nhưng chắc cũng k vấn đề gì cả)
CaoHungVN
ĐẠI BÀNG
15 năm
Theo em được biết thì bài hướng dẫn cho XP có từ 3-4 năm nay rồi... cơ mà đến giờ em vẫn chưa cho máy vào được NET mặc dù kết nối với nhau ngon ơ cả trên Laptop lẫn PPC... máy chủ vào mạng qua mạng LAN ngon còn máy nhận thì chả vào được NET 😁
vuxy
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đúng là mình cũng đã thử với Vista, Laptop khác nhận được sóng (strength signal: excellent), tuy nhiên, vẫn không vào được net.
Cả 3 máy đều dùng vista sp2.
....?
mình dùng SP2 vista vào đc bình thường. ko có vấn đề gì, kết nối itouch vào mạng chat chit đc.
có lẽ máy bạn k thiết lập đc cầu nối giữa 2 mạng.
nhận xét khi dùng mạng ad hoc là chỉ khắc phục thôi, chứ tốc độ dow ko cao và xa trên 15m thì sóng yếu.
tupolo
ĐẠI BÀNG
15 năm
He he mình đã cài thành công rùi cả máy chủ và máy khách đều vào NET và chơi game tốt,cũng thử trên O2 ATom & Iphone 2G đều ok cả.thanks chủ topic đã share cho AE
thực ra cũng chẳng khó lắm về chuyện thiết lập mạng ad hoc mà, mình làm vài lần ( trên Vista) đều thành công. ko hiểu sao các bạn có bạn kêu là k làm đc nhỉ?!
Em chả hiểu gì hết: cũng đề tài này mà mỗi người hướng dẫn một kiểu,người thì kêu set ip, người thì để auto, người thì làm bridge connection, người thì ko, người thì vào local area connection chọn shared, người thì ko,... rối tung rối mù, rốt cuộc đến giờ em vẫn chưa làm được gì cả, chắc tại râu ông nọ cắm cằm bà kia nên nó chả ra gì hết 😔:(:(:(:(:(
làm đúng từng bước như trang 1 topic này là đc, có hình vẽ rõ ràng rùi còn gì nữa bạn.
việc đặt IP thế nào là tùy theo từng ng thích thế nào,để IP động thì máy nó tự gán cho nó 1 cái IP, còn IP tĩnh thì mình gán IP cho máy.
việc thiết lập cầu nối là bắt buộc với mạng ad hoc vì bản chất là việc share kết nối mà.
chúc bạn sớm thiết lập đc, bản thân mình thì thiết lập cái đc ngay, và cũng nhiều bạn làm đc rùi mà. mình dùng vista .
mình làm đc rùi, vào net ầm ầm. thanks for share!
Bác cuong ơi đúng là mình gà thật, đến phần thiết lập cho máy khách, mình ko có máy khách mà chỉ có iphone nên mình vào on wifi nhưng ko tìm thấy cái network nào cả thì làm sao configue được vậy, các bước trên thì mình làm được rồi.
bạn làm trên Windows XP phải không? mình dùng windows Vista, mình ko dùng XP cũng lâu rồi nên thực sự ko giúp bạn đc. trên Vista thì con touch của mình bật wifi là vào thôi.
Hix giúp em cho trót đi bác, con laptop (win xp nha bác) nhà em chỉ có adsl mà ko có wifi, bây giờ muốn nó phát ra wifi cho iphone dùng thì làm sao hở bác. Em làm như bác nói nhưng ko thấy bước nào liến quan đến adsl hết thì làm sao có mạng được vậy bác , hồi nhỏ bác thông minh lắm giờ chắc cũng còn 90 95% phải ko bác😔
mình chả ngại j đâu, nhưng quả thực k có lap cài windows XP để test cho bạn, iphone thì mình có rùi, chỉ thiếu cái lap có XP thôi.
à, bạn post thắc mắc vào box iphone đi, ở đó chắc có nhiều người có kinh nghiệm về chuyện này.
sorry vì ko giúp bạn trọn vẹn đc.
tuvn254
TÍCH CỰC
15 năm
cái nì mình làm cũng lâu lâu roài, đúng là có máy được máy không đấy bạn, tùy vào máy nhận wifi nữa cơ. Máy mình làm máy chủ, máy khác bắt wifi thì máy được máy không, chẳng hiểu được nữa............
chitomk
TÍCH CỰC
15 năm
buồn là BB của em không kết nối được,nó báo no support mới đau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019