Hướng dẫn cách đổi màu cho thanh tiêu đề màu trắng của Windows 10

Duy Luân
7/7/2015 23:29Phản hồi: 119
Hướng dẫn cách đổi màu cho thanh tiêu đề màu trắng của Windows 10
Trong Windows 10 (PC), Microsoft đã đổi thanh tiêu đề của các cửa sổ thành màu trắng chứ không còn cho phép chúng ta chọn nhiều màu sắc như các đời Windows trước. Thực chất thanh này vẫn có thể đổi màu, tuy nhiên lập trình viên viết app phải làm điều đó, nếu không thì Windows 10 sẽ tự chọn màu trắng làm mặc định. Nhưng không sao, chúng ta vẫn có cách "ép" hệ điều hành sử dụng màu tùy theo ý thích của mình bằng hướng dẫn bên dưới.
  1. Tải tập tin theme này về (link Fshare / link dự phòng)
  2. Giải nén nó, bạn sẽ thấy thư mục Colored và file colored.theme
  3. Copy 2 file này đến địa chỉ C:\Windows\Resources\Themes (cần quyền admin)
  4. Nhấn đôi chuột vào file colored.theme và đợi máy tính cài đặt các màu theme
  5. Vào Settings > Personalization > Colors > chọn màu bạn muốn (bạn sẽ phải tắt dòng "Automatically pick an accent color..." để được chọn màu tùy ý)
  6. Giờ thì các thanh tiêu đề sẽ đổi màu theo màu bạn đã chọn
  7. Nếu muốn quay trở lại màu trắng mặc định, vào Settings > Personalization > Theme, chọn một theme khác là xong (đừng chọn lại theme có tên là Colored).
Ghi chú:
  • Có thể màu chữ sẽ không tách bạch với màu theme bạn chọn, do đó có thể chữ sẽ khó đọc
  • Một vài cửa sổ nhất định có thể hiện thêm một màu nền nữa bên dưới chữ, không đẹp
  • Như đã nói, lập trình viên có quyền quyết định màu của thanh tiêu đề nên có một số app, nhất là các app universal mới, sẽ không có màu theo bạn chọn
Chúc thành công!
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Win 10 nghe có vẽ hấp dẫn ta. Không biết có nên thử chăng?
@phamthai2503 Mình có ổ SSD 120GB và ổ 1TB
SSD có 111GB, cài Win 7 bản quyền xong còn 60GB, cài Autodesk Maya, 3D Max, Photoshop, Ai, Indesign, After Effect... còn có hơn 20GB. Còn phần mềm nữa mà sắp hết chỗ cài rồi. Mình phải cài các thứ linh tinh vô ổ D.
Thường thì Win 7 mười mấy GB. Không hiểu sao mình cài đi cài lại mấy lần mà lần nào cung khoản 40GB hơn.
phamthai2503
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thuandesign pó tay Bác, cài Win tầm 15-20Gb là cao
@thuandesign 8gb bản 32bit và 12gb bản 64 bit chắc chắn là có window.old trong đó rồi pác nên xoá bớt đi tại cài win ko format ổ C đây mà
@hòa256 Thợ cài rồi, pó tay rồi. Mình chuyển qua Win 10 luôn rồi. Thanks bạn 😃
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Hay, nhưng PC em cập nhật bị lỗi này
Windows 10 cập nhật bị lỗi.jpg
@blfmaika Mình vừa lên từ 130 lên 162 luôn, cũng lỗi cả ngày 06/07, tới tối thì check và up 1 mạch. Mình học Kiến Trúc, mấy phần mềm Ai Ps Sketchup Rhino autoCad Revit ngon lành hết, mỗi cái office k ..... key như win 8.1 được, chắc phải dùng portable thay, hóng tiếp...😆
@banhbaochien Có 2 cách khắc phục:
- Mở Windows Defender lên update, xong check update lại sẽ không còn update này nữa
- Restart máy, check và update lại
@cuthuyen Bản 162 là mới nhất rồi còn gì bác?
phamthai2503
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen Mình cài mới Windows 10 Pro 64 bit từ file ISO (được lấy bằng MediaCreationToolx64.exe https://www.microsoft.com/en-us/software-download/windows10 )
Download Windows 10
microsoft.com

Sau đó Active key trên mạng thành công ( http://www.winphoneviet.com/forum/threads/huong-dan-lay-ban-quyen-windows-10-khi-cai-moi.164207/ )

Vào Windows Update bị lỗi cập nhật Windows Defender giống bác, bác tải bản mới nhất thủ công nhe , 32bit hoặc 64bit tuỳ máy

Windows Defender in Windows 10 and Windows 8.1 32-bit | 64-bit | ARM
---> link gốc https://www.microsoft.com/security/portal/definitions/adl.aspx
Hóng anh cardmanhinh vào comment
phuctran17
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Quang nhat hoang Thì ra là ông này, thấy đúng là bài nào cũng thấy Cmt, bên winphoneviet cũng thấy.
db9911
TÍCH CỰC
9 năm
@Quang nhat hoang 😆))))))))))))))))) chết cười với ông này
zcmgyu
TÍCH CỰC
9 năm
@Quang nhat hoang Chuẩn men bác. Mâm nào cũng có. :v
Từ WinPhoneViet qua tới Tinh tế. Y như chầu chực vậy
maz9717
CAO CẤP
9 năm
@Quang nhat hoang cái chỗ nào cũng có mặt lão này hết ta,nguy hiểm vồn 😁
MS vác cái Recycle Bin từ thời win 95 lên đây à 😁
thereaperr
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em thấy để hiệu ứng gương cho cái này như thời win 7 thì đẹp hơn 😁
chắc bản win 10 chính thức sẽ update lại tính năng này.
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Phải công nhận M$ Edge quá tuyệt, có thêm chặn quảng cáo, dịch nữa thì ăn đứt GG Chrome rồi 😁
@cuthuyen Mình cũng thấy thế... Mình chuyển hẳn qua MS Edge dùng rồi. 😃
màu trắng đẹp hơn, màu trắng đẹp hơn, lêu lêu màu xanh
Hồi windows 8 ra mắt MS tung hô nào là hybrid giữa mobile and desktop bla bla, mình vào chê khó nhìn, rối mắt, thao tác đơn giản trên win 7 thì qua win 8 thêm vài bước nữa! Thế là các chú bay vào chửi. Chửi cho lắm vào giờ thằng win 10 nó quay lại các style của thằng win 7. Mà nói thiệt thì cái thằng nó design metro 10 thì chịu nó lun rồi! Chẳng hiểu có dễ nhìn hơn ko nữa!
vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
đếch cần cứ thế mà chơi đâsdasd.png
@vinhokss em nhìn cái thanh address bar của bác em thấy chóng mặt quá. Một đống icon
@vinhokss Ôi vãi vật, thánh mở Tab cho đã tay hay sao á??? :eek::p😁
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@Leona Đờ Vành Xe ôi dào toàn tab như nhau, đang khoe đó mà
@ndlong 😁:D:D
vinhokss
TÍCH CỰC
9 năm
@Leona Đờ Vành Xe có gì đâu, cứ quen mở nhiều thế vì mấy tab đọc dài lắm 😔
Mình up lên buil 10162 nhấn vào nút star mà nó ko lên. Bác nào bị vụ này ko nhỉ
kenls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@macarong0303 1 lần bị vì update win và cài lại win là cách giải quyết :v
@kenls ko có cách nào khác hả bạn 😁 ?
kensin
ĐẠI BÀNG
9 năm
@macarong0303 Ko nhất thiết phải cài lại đâu bác nhé, cứ dùng vài hôm nó sẽ bình thường. Em ko rõ lý do nhưng khả năng do chưa update đủ driver hoặc file gì đấy. Máy em lên bất cứ bản nào cũng bị vậy nhưng mấy hôm sau update là ngon lành, nuột ngay bác ah.
Nếu muốn tắt máy thì bác nhấp chuột phải vào là có lựa chọn nhé 😁
kenls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@macarong0303 Chịu khó tí bạn, dùng win mới cho sướng 😆
kenls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@macarong0303 Chịu khó tí bạn, dùng win mới cho sướng 😆
hay nhỉ? tưởng k đổi đc luôn chứ =.=
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
Bản của mình vẫn có thanh tiêu đề màu trắng nè, đâu phải cài hay chỉnh sửa gì đâu. Màu trắng đẹp hơn mà 😁
Chưa có tên.jpg
LIPIK
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cuthuyen Tay lại nhanh hơn não rồi.. hix
kenls
ĐẠI BÀNG
9 năm
@LIPIK phì cười 😆
Why?các màu theo chủ đề đẹp z mà trời.....màu trắng ko đơn điệu lắm.
vutulinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
các bác có cách nào update từ 10130 lên 10162 không? Mình update qua windows update lâu quá luôn.
@vutulinh Ko bạn. Cái này mình treo 2h nó down xong, 45 phút cài xong, 30 phút test cũng ok. Build này mượt nhưng khởi động hơi chậm. Edge hơn chrome nhưng về tính năng thì ko bằng firefox
vutulinh
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ndlong Cách nào không mất dữ liệu cơ ạ
ndlong
TÍCH CỰC
9 năm
@vutulinh Cách đó k mất dữ liệu nhé bạn.
thấy theme có aero win 7 là đẹp nhất, màu trắng nầy nhìn xấu quá 😁 :D
cảm ơn các bác trên kêu vào, đang ngủ trưa 😔
Gianghuynh10
ĐẠI BÀNG
9 năm
@cardmanhinh.com Ơn giời bác đây rồi, anh em tinhte mong bác mãi
@cardmanhinh.com Thật tuyệt vời, có thể tin được
@YoungBuffalo Bác card lại vào, ko đỡ nổi 😁
cuthuyen
TÍCH CỰC
9 năm
@Gianghuynh10 Em không biết ạ 😁
Thấy mượt hơn Windows 8.1 rồi. bàn phím của tinhte hôm nay gõ trên M$ Edge ngon phết, gõ Windows tự động viết hoa chữ W :D
togo1
ĐẠI BÀNG
9 năm
cũng thích win 1 mà xài đc 2 ngày phải bỏ.mở lên đã mất 1.3gb ram rồi..cũng mai máy mình 4gb ...có nhìu cái ko cần thiết
Cá nhân em thấy màu trắng mặc định là đẹp nhất

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019