Hướng dẫn cách đổi và cài thêm mặt đồng hồ cho thiết bị Android Wear

Duy Luân
29/11/2014 11:37Phản hồi: 20
Hướng dẫn cách đổi và cài thêm mặt đồng hồ cho thiết bị Android Wear

Đồng hồ thông minh nói chung và các thiết bị Android Wear nói riêng có một tính năng cực kì hay: đổi bất kì mặt đồng hồ nào bạn thích. Chúng ta sẽ không còn phải nhìn vào một mặt duy nhất đến nhàm chán, thay vào đó bạn có thể cài mặt số điện tử, đồng hồ kim, đồng hồ tích hợp thông báo cao độ, tích hợp la bàn và rất nhiều những thứ khác mà có thể bạn cũng chẳng tượng tượng đến. Trong bài viết này mình sẽ hướng dẫn các bạn cách cài thêm những mặt đồng hồ như thế cho thiết bị Android Wear của bạn, đồng thời giới thiệu thêm app Facer - một kho mặt đồng hồ cực kì phong phú cho bạn tha hồ lựa chọn.

Video

Cách chuyển mặt đồng hồ

Về cơ bản các mặt đồng hồ cho máy Android Wear cũng là một ứng dụng mà thôi, có điều bạn sẽ cài đặt nó từ điện thoại chứ không tải và cài trực tiếp trên chiếc đồng hồ của mình. Như trước khi bắt đầu, các bạn cần biết cách truy cập vào nơi thay đổi mặt cái đã. Có 2 cách như sau:

Cách nhanh:
  • Khi đồng hồ của bạn đang ở chế độ thức (awake, tức màn hình sáng đầy đủ và mặt đồng hồ cũng hiển thị giao diện đầy đủ), nhấn giữ vào bất kì chỗ nào trên màn hình
  • Một loạt mặt đồng hồ được nhà sản xuất cài sẵn hoặc do bạn cài thêm sẽ hiện ra, bạn chỉ việc lướt ngón tay sang trái hoặc phải để lựa mặt ưng ý
  • Thích mặt nào thì chạm vào một cái là xong.
Cách chậm hơn:
  • Khi đồng hồ của bạn đang ở chế độ thức (awake, tức màn hình sáng đầy đủ và mặt đồng hồ cũng hiển thị giao diện đầy đủ), nhấn 1 cái vào bất kì chỗ nào trên màn hình
  • Giao diện nhận diện giọng nói của Google xuất hiện, nhưng đừng nói gì cả. Thay vào đó, trượt ngón tay từ dưới lên trên.
  • Một loạt menu sẽ xuất hiện, tìm dòng Settings > Change watch face > chọn mặt bạn muốn
Cài mặt đồng hồ từ Play Store

Rồi, giờ thì mình sẽ nói đến cách cài mặt đồng hồ. Cách mà mình hay dùng đó là sử dụng chiếc điện thoại Android của mình, truy cập vào Google Play Store, sau đó tìm kiếm với cụm từ khóa "Android Wear watchface". Rất nhiều kết quả sẽ được trả về, bạn thích cài nào thì cài cái đó. Khi đã cài hoàn tất, bạn sử dụng hướng dẫn đổi mặt đồng hồ mà mình đã nói ở trên để tìm và sử dụng mặt mới cài. Chỉ đơn giản thế thôi.

Cài mặt đồng hồ bằng ứng dụng Facer

Ngoài ra, mình còn sử dụng phần mềm Facer để đổi mặt cho thiết bị Android Wear. Ứng dụng này sẽ cài trên điện thoại, nhiệm vụ của nó là cho chúng ta chọn mặt đồng hồ theo ý thích rồi app sẽ chuyển mặt đồng hồ đó sang hiển thị trên đồng hồ thông minh. Bạn cài Facer từ link này hoặc quét mã QR bên dưới. App này có giá chỉ 1$, tức khoảng 21.000 VND mà thôi, nhưng lại hỗ trợ rất nhiều mặt đẹp được thiết kế bởi cả một cộng đồng chứ không chỉ lèo tèo vài ba mặt đơn giản.

Bước kế tiếp chúng ta sẽ phải tìm mặt đồng hồ nào đó thật đẹp để đưa lên smartwatch. Một số trang mà bạn có thể tham khảo đó là:

Quảng cáo

Mình thường hay dùng facerepo.com bởi trên đây có nhiều mẫu thiết kế đẹp mắt, cả mặt tròn lẫn mặt vuông nên bạn có thể dễ dàng chọn những mẫu phù hợp với thiết bị mình đang sử dụng. Bạn nên xài trực tiếp điện thoại để truy cập vào các link trên để tải về các mặt cho nhanh và tiện hơn. Còn không thì bạn dùng máy tính tải về, giải nén rồi chép vào điện thoại cũng được.

Khi đã lựa được một mẫu thiết kế ưng ý, bạn nhấn nút Download tương ứng trên trang web đang xem. Ngay lập tức điện thoại sẽ hỏi bạn muốn tải về mặt đồng hồ này bằng Chrome hay bằng ứng dụng Facer. Tất nhiên là chúng ta sẽ chọn Facer rồi.

Ngay lập tức mặt đồng hồ mới sẽ được thêm vào ứng dụng Facer. Bạn nhấn chọn vào nó, nhấn tiếp vào biểu tượng hình chiếc đồng hồ đeo tay nằm ở góc trên bên phải ứng dụng để đẩy mẫu thiết kế này sang thiết bị Android Wear.

Trên thiết bị Android Wear, dùng hướng dẫn ở đầu bài viết để chuyển sang sử dụng mặt "Facer". Ngay lập tức bạn sẽ thấy được mẫu thiết kế mới trên cổ tay mình. Thế là xong.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sờ mát đồng hồ chưa thực sự đủ hấp dẫn để mình bỏ tiền ra mua nó. Đắt và pin nhỏ là vấn đề của tôi

Với em thì nó là huyền thoại :3
@badboy_tph Chuẩn luôn ước gì nhà sản cmn xuất có loại này nhỉ
mong ss post con gear 2 neo sang wear
@daigianinhbinh Không có đâu. Google chưa cho phép bán đồng hồ Android tại VN, trong khi Gear thì đã có mặt ở VN rồi, nên không có chuyện Samsung chuyển sang Android Wear trên Gear 2 đâu.
Đẹp và phê... Gom đc lúa là em xúc 😃😃
Chờ con LG G watch rẻ tí mới thử được giờ con nào cũng đắt. 😔
M3ga
CAO CẤP
9 năm
@xuantruong1992 Đợt Black Friday vừa rồi bán có 99$ that vì 299$, mà chỉ có ở Mỹ :(. Việt Nam mình chả có khuyến mại bao h
Điều m thích nhất ở đồng hồ thông minh
Chờ Zooper Widget hỗ trợ tha hồ tự thiết kế mặt đồng hồ mà không cần tải thêm gì cả
Mình đang xài LG G Watch R và phải công nhận những mẫu đồng hồ mặc định của LG làm sẵn vẫn rất đẹp! Nếu có thể xin chủ thớt cho mình hỏi thăm có link nào chuyên về watch faces cho Sony SW 2 ko ah?
giangdtk45
ĐẠI BÀNG
9 năm
Uớc mơ có 1 smart watch, nhưng pin kém quá tiếc tiền chả dám mua.
duylinh2401
ĐẠI BÀNG
9 năm
Các bác cho e hỏi chút.E rất gà về smartwatch,e đang muốn mua 1 e LG G watch R.Các bác cho hỏi có thể kết nối với note 4 ko hay chỉ dòng gear của sam mới kết nối dc với note 4.Thanks nhìu
xitrum6886
ĐẠI BÀNG
9 năm
@duylinh2401 G R chạy android wear nên điện thoại android nào cũng chạy được bạn nhé
@duylinh2401 mình đang bán R watch, confirm với bác là chỉ cần đt bác chạy android 4.3 trở lên, download app Android wear trên store về, máy bật bluetooth lên cho đt và R watch Pair với nhau là xài được
https://www.nhattao.com/threads/ban-lg-g-watch-r.3572831/
xitrum6886
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang dùng Android Wear Watch của intellicom cũng khá hay 😁
7,5-8 đồng 1 e này ! yêu lắm rồi nhưng cái giá thì chưa muốn yêu tẹo nào 😔 giảm giá đi mà :(
nemo1560
TÍCH CỰC
9 năm
đang tính lấy con LG G watch mặt vuông. mà lên xem đa số watchface mặt tròn ko. sn đợi LG R giảm tiếp rùi tính.
Pin xài dc hơn 2 ngày mà còn chê... Tối đi ngủ mà còn đeo đồng hô chi... Lấy ra mà sạc... Đòi hỏi công nghệ quá đáng...
mình dùng smartwatch R11, nhưng sao không thay đổi được mặt đồng hồ. Các bạn giúp mình với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019