Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cách mod hay edit ROM cook dành cho newbie update thường xuyên

Magicdarknight
31/3/2012 4:50Phản hồi: 213
213 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

quygia2
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cho mình hỏi mình xài lenovop700i, mình dùng ES explorer vào được system/media/ vậy mình có thể thay file bootanimation.zip bằng file bootanimation.zip của riêng mình vào được không?
Vấn đề thứ hai là mình muốn thay cái màn hình khóa (trước khi mở khóa) bằng hình khác được không và thay ntn (máy khác)? xin cám ơn
@quygia2 bạn không đọc kĩ toppic hả...thì bạn phải chỉnh sửa 1 file bootanimation.zip theo í bạn rồi bạn mở ES explorer để thay vào mà..còn cái màn hình khóa thì có mấy ứng dụng trong maket ấy. không thì google là được đó bạn. nhưng tốn ram lắm
Mỗi đt sẽ có 1 cách tạo meta-inf khác nhau bạn à, đúng ra là file "update-script" hoặc "updater-script". Nếu bạn biết dùng Ultimate-Online-Theme thì sẽ dễ làm hơn
Cho mình hỏi apk của Map và GPS tên gì thế? Bỏ lun 2 thằng này được không nhỉ?
Hoặc lấy của android 2.3 bỏ qua 4.0 được ko
Xin chỉ giáo!
@qui.dc 1/ Maps.apk, gps cũng là nó đó.
Bỏ tốt, nhẹ máy, đỡ tốn pin(nếu ko cần)
2/ ko đc.
file ROM là file gì nhỉ, sao thấy bài viết này nhảm quá
@thjensutjnhyeu Thế theo chú thì gọi nó là file gì?
Oánh dấu
@quangcon1980 Mò tới tận đây ah ?😁
@luna_killer HE HE
Các lão làng đi hết rồi ,phải tự nghiên cứu thoai...:p
@quangcon1980 Like top có ích
Bác cho em hỏi cái phần làm BOOTANIMATION thì mình dùng phần chỉnh sửa ảnh nào cũng được miễn sao xuất ra file PNG hay JPEG là được. Hay bắt buộc phải dùng PSD
ti_ban
ĐẠI BÀNG
11 năm
Topic hay bá đạo luôn mà bị bỏ rông rồi tiếc quá 😕 Mềnh đang xài Jelly Bean 4.1.2 ghét quá biểu tượng sóng với pin quá :mad: iCon sóng thì thấy rồi, nhưng Icon PIN tìm đếch thấy trong Framework-res.apk... Từ 4.0 trở lên lại không xài dược UOT KITCHEN mới đau cháu chứ :oops:
nhutlbuit
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn có tài liệu nói về cái này ko cho mình xin đi, tiếng anh đó nha, tiếng việt mấy ông dịch tào lao ko ah.
bài viết hay --hy vọng topic vẫn sống
Dạo này bận quá, oánh dấu topic hồi sinh cho bạn nào ham học hỏi 😁
@Magicdarknight thanks bạn --còn rất nhiều là khác --hy vọng bạn có chút time để hướng dẫn cho ace 😃;) có vài vấn đề muốn hỏi bạn mong bạn vui lòng giãi đáp
@Magicdarknight Bạn ơi cho mình hỏi chút, với cách của bạn thì khi mình muốn Mod một bản ROM bất kỳ thành một bản ROM của máy khác thì sự khác biệt về phần cứng mình có thể mod được bằng cách của bạn không nhỉ ???
Bạn cứ post ở đây, mình sẽ cố gắng trả lời những vấn đề gấp trước, còn vấn đề khác hẹn bạn sau kì thi của mình ( tức 2 tuần nữa ) 😁
@Magicdarknight có vài vấn đề muốn thỉnh giáo bạn ...
--1..cách của bạn có thể áp dụng cho các bản rom cm10.1/aosp (android 4.2.2) và cho dòng máy nào được ???
---2...mình áp dụng thử và delete được app trong rom nhưng add vào thử launcher và widget và sign rom luôn nhưng kg thành công nhưng nếu flash từ 1 file zip thì được ..bạn cho hỏi lỗi như thế nào ???
--3...cách để chỉnh sửa thanh status bar...và add build drop ?
****cám ơn bạn rất nhiều​
@Magicdarknight

bác ơi cho e hoi sao e không chèn dc app vào rôm nhỉ?
nó hiện thế này ạ Untitled.png
@son_kunbi File .zip đó đã bị khóa (do người mod) bạn phải có file ở bên ngoài để bỏ vào
@Magicdarknight
bác ơi nói rõ cho e dc k ạ
mà nic face của bác là gì ạ. nic face e là Hy Kunbi
các bác add vào nc cho tiện .
1. Cách mình nêu ra áp dụng được cho tất cả các ROM và máy
2. Khi add files cần xem tên, không được có khoảng cách
3. Statusbar và build.prop khá khó để tùy chỉnh, cái này cần biết PTS và thạo về cách viết lệnh Linux, bạn cũng có thể tìm nguồn ở các trang mạng ( vấn đề này khá phức tạp cho người mới và dễ gây bootloops cũng như FC stt bar nên mình sẽ nói rõ và hướng dẫn sau khi thi xong) 😁
@Magicdarknight thêm 1 câu hỏi... file apk nào cũng có thể thả vào rom hay cần phải có file apk từ system ui...và nó có gì khác nhau kg bạn --- khi add file mình thêm tên như thế nào ??? thanks
Thả vào bt` nếu bạn bỏ files có systemUI là boot k lên đấy :|, tốt nhất là nếu chưa quen có thể bỏ 1-3 files vào và flash để kiểm tra 😁
@Magicdarknight hôm qua mình thử từ cách hướng dẫn của bạn từ bản rom cm10.1--delete 1 app--add vào tw và accuweather s4 (all 6 file apk) lấy từ 1 file zip/system/apk thả vào kết quả nó vẫn thấy nhưng fc---vì nó chính là file apk system...có cách nào để add launcher vào kg bạn ??? thanks (mình flash trực tiếp từ file zip thì ok nhưng mình muốn add thẳng vào rom luôn được kg bạn )😃:D sr vì hỏi quá nhiều😃
Cái đó cần file lib, bạn mở cái file.zip ra =và thấy các file như lib, app,v...v
Ví dụ: thư mục Touchwiz 4.0.zip (flash qua CWM) có đường dẫn:
System:
+app
+lib
+framework
+....
Bạn phải bỏ tất cả file trong các folder đó vào file zip chứa ROM, app sang app, lib sang lib 😁
Sign cho chắc 😁
Chúc mừng bác 😁, mà sao có chữ MAGICDARNIGHT sai chính tả vậy :D

Sent from my GT-S5830 using Tinhte.vn
Mỗi cái có chức năng riêng, cái đó để sau nhá 😁
@Magicdarknight kg vấn đề ..lúc nào bác có time tiếp 😃;)
@forever9 Mình rảnh từ t4-t5 ( buổi chiều tối ) còn tuần sau nữa thì thi sạch =.=
@Magicdarknight ok ..mình sẽ chờ bác --đã thử một số thứ khác đều ok ---chúc bác thi đỗ nhé ;)😃 thanks
Mún mod rom GB cho giống JB mà nhìn loạn cả mắt =="
@MrZim Không gì là không thể bạn à 😁, nếu bạn thông thạo PTS, C/C++, Linux và 1 số thứ khác thì bạn có thể làm được :D
@Magicdarknight ==" bởi vì k thông thạo nên mới loạn mắt T.T
hiiiiiiiiiii
bác ơi làm trên rom stock đc không bác. vì em mở md5 ra không đc như hình 1 #1 bác ạ
Chưa có tên.jpg
@forever9

đã có bác nào làm theo hd mod
rom mà bác chủ thớt đưa ra được chưa nhỉ? cho e học hỏi kinh nghiệm cái ạ
@namhaiphan
bác đã làm theo bác chủ thớt hd mod
rom chưa ạ
@son_kunbi mình cũng kg biết chỉnh sữa chơi thôi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế