Hướng dẫn cài android 4.2.2 (cm10.1) lên nook color

21/5/2013 14:40Phản hồi: 186
1. Giới thiệu về nook color (cái này mình trích trong bài này nhưng chỉ phần 1 thôi nha 😃 )

Mình mua cái nook color cách đây mấy tuần, thấy tinhte.vn có 1 số bài hướng dẫn khá sơ sài và các kinh nghiệm trên xda không được update đã lâu rồi. (xda về cái con nook color này sôi nổi lắm, rất nhiều thread và update liên tục, liên tục, có lẽ vì con nook này nó rẻ, chất lượng ok nên nhiều người xài).
Đây là kinh nghiệm mua nook của mình:
- Sau khi tham khảo trên nguồn này nguồn nọ: Mình quyết định chọn Nook Pre-own (mình là người dùng sau, đại khái cũng như hàng refurbished, tiết kiệm đc tầm 50$ mà chẳng kém tẹo nào cả).
Giá mình mua là 3tr8 - ai khéo nữa thì chắc là được giá tốt hơn.(giá ở nước ngoài (walmart và B&N) là 150$, tiền vận chuyển về, hải quan + lời, giá này là đc rồi). Khi mua tự khui hộp xé tem (tem này dán chắc lắm nên bạn ko lo là hàng đã mở ra rồi mới bị dán lại, trên tem có chữ pre-own …). À, mà mình có đọc trên walmart và store của nook color thì có kha khá người kêu nook pre own bị lỗi về mấy khoản là: cắm sạc ko vào, wifi lỗi và máy treo nên mình trước khi bóc hộp có giao hẹn trước với người bán là mình sẽ cắm thử sạc, thử wifi vào mạng và lướt web tí nếu ok thì mình lấy 😁 … họ chấp nhận thôi(chỉ cần bật browser vào mạng đọc tin là đc, bản stock nguyên bản lướt web cũng ko nhanh lắm).
Nói chung, Nook Color nguyên bản không hỗ trợ font tiếng việt (Có các hướng dẫn đổi font, nhưng thật lằng nhằng và bất tiện) tốt hơn các bạn nên root hay lên cm7 cài app đọc sách của amazon thì đẹp hơn, hữu dụng hơn. (root stock để có market cài đc app, còn lên cm7 sẽ là android 2.3.7 sẽ có overclock chip từ 800mhz có thể lên tời 1.2 và nó cũng quản lý hệ thống tốt hơn. (đừng nghĩ là càng lên bản cao hơn càng tốn ram hay tốn pin, nook ko như vậy thậm chí tiết kiệm pin hơn, chạy mượt hơn là khác – điều này đã đc các mem trên xda khẳng định :D).
Vậy thì còn chờ gì nữa với tầm tiền như vậy (3.8) bạn ko mua nook thì thật là quá phí. Nó có cực nhiều ưu điểm:
- Màn hình tuyệt hảo, nó là 1 trong những máy có màn hình tốt nhất, hơn kindle fire (vivid view có lớp lamina chống chói mà). Cái này mình ưng nhất vì mục đích của cái máy này là để đọc mà lại.
- Vỏ kim loại chắc chắn, thiết kết ko lẫn với thằng nào. (về phần trâu bò của vỏ cũng như phần cứng thì nó đúng là quái thủ).

- Chip OC lên 1.1 hay 1.2 chạy ổn định.
- Ram 512mb.
- Android 2.3.7 (có 4.0 rồi nhưng chưa xem đc video và vẫn hạn chế 1 số tính năng nên mình chưa thử).
- Đặc biệt là RẺ. (chẳng thế mà thằng B&N đã rút kinh nghiệm từ con Nook table, đã ko mở bootloader để cộng đồng android khỏi vọc vạch, cài lung tung rồi ko mua sách từ B&N). Nói chung là Nook Color này B&N nó làm thị trường quảng cáo là chính, chứ cái mảng bán sách trên con này thì tèo rồi, tụi khách hàng toàn mua để làm việc khác chứ ko mua sách từ B&N😃.
- Lưu ý: Các bạn nên mua thêm 1 cái thẻ MicroSD 8GB ngon nữa (mua thêm 1 thẻ xịn class 2 cũng đc, nghe nhạc, đọc báo, xem phim, data cho game và từ điển vô tư). Giá cũng chỉ khoảng 200k thôi.
Có 1 số dịch vụ cài đặt nook nhưng đã là dịch vụ thì phải mất tiền (mà đắt phết đấy: thấy rao là root 150k, cài cm7 150k rồi gì gì đó), lại phải đi tìm chỗ có cài dịch vụ… lằng nhằng mà chưa chắc đã hợp ý. Sau vài chục lần cài lên cài xuống, reset này nọ, mình đã rút ra được 1 số kinh nghiệm để các bạn khỏi mất tiền và tiết kiệm thời gian làm quen với nook.

2. root (mình xin được lấy lại một số link down của bài trên)​
Chuẩn bị : tất nhiên phải có nook color và thẻ nhớ (tối thiểu là 1 Gb, ở đây mình dùng 4gb), các bạn format thẻ nhớ dưới dạng FAT32 nha
- (1) ClockWorldMod (cái này mình lấy bản cũ vì bản mới trên trang của cyannogenmod mình không biết dùng.) : http://forum.xda-developers.com/showpost.php?p=14462733&postcount=120
- (2) Phần mềm ghi thẻ CWM, ở đây mình dùng win32diskimager : http://denzfarid.googlecode.com/files/win32diskimager-binary.zip
- (3) update 30/10/2013
1. cm 10.2 (ngày 29/10) nighty cho bạn nào thích cái mới http://download.cyanogenmod.org/get/jenkins/45854/cm-10.2-20131029-NIGHTLY-encore.zip
2. cm 10.1.3 ( mới nhất ) stable ( ổn định, an toàn ) cho bạn nào thích ổn định, chắc chắn ;) http://download.cyanogenmod.org/get/jenkins/42493/cm-10.1.3-encore.zip
- (4) gapps cho cm
Xong và bây giờ là ta cùng thực hiện

Quảng cáo

1. Các bạn mở (2) ra và chạy file có đuôi exe (file đầu tiên thì phải) và đợi 1 lúc (1p thì phải)
nó sẽ mở lên và các bạn chọn file (1) và nhấn write chờ một lúc
2. Sau khi xong, các bạn mở thẻ nhớ lên và cop (3) và (4) vào, lưu ý là không giải nén nha.
Cop xong thì rút thẻ ra, tắt nook nếu có và rút dây cáp nếu đang cắm vô nook.
3. Khởi động nook, máy sẽ loading một lúc rồi giao diện CWM hiện ra, các bạn nhấn volume + để lên và – để xuống, nút n để chọn và power để back nha
4. Các bạn chọn Wipe data/factory reset đợi 1 lúc sẽ xong
5. Các bạn thoát ra màn hình ban đầu, chọn Wipe cache partition
6. Các bạn thoát ra màn hình ban đầu chọn mounts and storage, sau đó format system, data và cache
7. Từ main menu CWM, chọn Advanced sau đó chọn Wipe dalvik cache.
8. Từ main menu CWM, chọn Install zip from sdcard. sau đó chọn Choose zip from sdcard chọn file cm10.1 nightly rồi yes
9. Từ main menu CWM, chọn Install zip from sdcard. sau đó chọn Choose zip from sdcard chọn file gapps... gì đó rồi yes
10. Back ra màn hình ban đầu, các bạn rút thẻ ra và chọn reboot system, load một lúc và xong ngay và ta có thể tận hưởng android 4.2.2 ngay trên nook color

Quảng cáo

11. Các bạn có thể format lại thẻ nhớ với định dạng FAT (không phải là FAT32 nhá)
Chúc các bạn thành công hehe!!! 😃
186 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up up các bạn ủng hộ nha, đây là bài đầu tiên của mình nên còn nh thiếu sót,các bạn cứ phang thẳng tay để mình còn bít nha hehe :p
@Bùi Trọng Kiên mình xem nảy giờ vẫn không hiểu. mình dùng i9100 dựng từ m250 nhưng máy không ổn định bị đơ. hay bị khởi động lại
Mình cũng đang xài bản này được 1 tuần rồi,nói chung rất là ok. Xem Youtube chuẩn HD không bị lag. nói chung là mọi thứ ok.
các bạn nhớ cài apps quản lí CPU nhá, đặt max là 1.1 và min là 800 để máy chạ ổn định và nhớ cài launcher để máy chạy nhanh mượt hơn nha 😁
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Bùi Trọng Kiên phần này cài thêm ở bước nào bạn ?
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
mua e Nook về cả tháng mà bận đi làm miết nên chưa có thời gian để vọc 😔
đánh dấu ít bữa nhờ bạn chỉ giáo để up iết cho nó máu😁
Mình cũng đã thử qua nhiều bản,nhưng bản này là mình cảm nhận tốt nhất. Bác cứ up lên xài đi rồi cảm nhận
lúc đầu vọc android thì mình mới chỉ dám sài mấy bản ổn định thôi, nhưng mà giao diện xấu hoắc, lại mất thanh notification nền mao hiểm phang hẳn nightly => đẹp nhanh gọn phê heheh​
Lúc mới tập root và uprom,thật sự hồi hộp,nhưng up nhiều quá,riết rồi quen và ghiền uprom luôn. Lúc trước xài BB,giờ thử qua android. Phải công nhận android tùy biến giao diện rất hay.

Sent from my NookColor using Tapatalk HD
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
máy mình mua đã Root dùng Android 4.1.2 thì làm tiếp bước nào đây bạn ?😃
thế thì bạn cũng làm như trên nha hehe
bạn cẩn thận với cái đống ứng dụng nha, nhớ đồng bộ với google account để còn tải lại
laucher thì cài cái nào bạn ưng là đc
@Bùi Trọng Kiên kuteb52 nha bác, face là mai anh bùi avatar màu trắng tinh nha bạn, hôm nao mình up link bản RC3 ổn định hơn cho hehe
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bùi Trọng Kiên : cho mih xin cái ym để hỏi thêm với, hỗ trợ mih nếu e nó treo giữa chừng lúc đang up cái toi 😁
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
cái file 1 down đến 99.99% thì dừng, ko down được bạn ơi
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
done..
nhìn thấy ban đầu thì ko khác mấy so với bản 4.1.2 lúc trước của mình 😁thanks ban
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
tình hình là cắm nook vào máy tính nhưng ko nhận MTP ÚSB DEVICE
bạn có gặp lỗi này chưa?
@tienchuan đây không phải là lỗi nha bạn, bạn vào cài đặt, cài đặt cho nhà phát triển { } rồi bật lên, tick vào ô kết nối với máy tính, nó hỏi gì thì cứ đồng ý, có là được nha bạn, cái này hay làm hỏng thẻ phải format nha bạn, mình thử rồi
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
hic,cái pc thì nó đã nhận ra và thông báo có 2 thẻ nhớ, nhưng vào trong windowns explorer thì ko có thấy ổ đĩa nào hết bạn ah
rút ra ở chế độ safe mode cũng có lun, như nhận mih cắm 2 usb vào máy rứa
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
được rồi bạn ah, do chắc cài driver xog ko có khởi động lại nên cái win nó ko nhận 😃
thanks bạn 😃
ah, cho mih hỏi là nook hắn có dùng được usb 3g như mấy cái tablet của Khựa ko vầy?usb của mih cắm vô mấy đứa bạn là hàng khựa thì chạy phà phà, vô máy mình ko có chỗ setting APN😃
có bạn à, bạn tìm mua loại OTG miniUSB để thử nhá, mình cũng đang tìm mà không thấy, bạn tìm được thì up lên cho mình biết nha
tienchuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình mua cáp rồi , cắm usb 3g vào nhưng ko có điện sáng, vào chỗ network kiếm cái setting apn thì ko có😃
ko biết cái này có ẩn ko nữa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019