Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cài đặt bộ gõ Swype Tiếng Việt cho Galaxy S3

Dr.Love
18/7/2012 13:8Phản hồi: 73
[Hướng dẫn] Cài đặt bộ gõ Swype Tiếng Việt cho Galaxy S3
=> Updated bản Swype Beta v1.3.1.9410 mới nhất hiện nay tại đây

- Bản swype mới nhất hiện nay cài đc trên S3 download theo đường chính thức là Swype beta v1.3.5809. Nhưng bản này khi cài vào một số dấu bị gom chung lại với nhau rất bất tiện khi swype. Bản Swype for Note ICS v3.26.92.38303 khi cài vào S3 lại bị tràn ra màn hình một tí chỗ chữ "l" và dấu "Enter" nhìn không đẹp.

- Bản Swype 3.26.92.39125 mình cài thành công thích hợp với độ phân giải màn hình của S3 và không bị gom dấu, cũng là bản mới hơn bản dành cho Galaxy Note ở trên.

1. Các bạn download về giải nén đc file Swype 3.26.92.39125.apk chép vào /sdcard.
2. Remove bất cứ bản Swype cũ nào trên máy bạn bằng Titanium Backup.
[​IMG][​IMG]
3. Khởi động lại máy và cài đặt file .apk, không có biểu tượng tạo ra trong Appdrawer đâu nha.

4. Vào [Cài đặt] - [Ngôn ngữ và bàn phím] - Check như hình rối nhấn vào hình Bánh xe cạnh chữ Swype.
5. -Nhấn [Chọn phương thức cho vào]. Check vào [Swype]
[​IMG][​IMG]

Quảng cáo

6.- Nhấn tiếp vào [Các tham khảo] - [Đoán từ] - Check bỏ dòng [Tự động sửa] như hình trên.
7. Nhấn [Tùy chọn ngôn ngữ] - [Tải các ngôn ngữ]. Chú ý lúc này phải kiên nhẫn máy sẽ đứng để check download một chút tùy theo mạng nhanh hay chậm.
8. Kéo xuống check vào [Tiếng việt] - Chọn [Cài đặt].
9. Đợi thanh cài đặt tiếng việt chạy hoàn tất là xong. Lúc đó các bạn bỏ check ở dòng Espanol (tiếng Tây Ban Nha đi). Nhấn vô chỗ [English (US) (Thay đổi ngôn ngữ hiện tại)] và chọn mặc định là tiếng việt.
10. Mở trình nhắn tin và thử swype. Bạn thấy icon hình trái đất (VI) không, nhấn vào đấy để chuyển sang tiếng Anh và ngược lại.

Cảm ơn đã xem bài !

Quảng cáo

=> Updated thêm các bản swype đã mod theme tại đây
73 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

THấy cái này có vẻ hay nhưg mình vẫn quen vs bàn phím qwerty r 😃
Sẽ thử cái mới xem sao
hieule1606
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có cần Root ko bác ui?
Thử đi bạn sẽ thích ngay mà.Lướt swype quen rồi sẽ nhanh hơn gõ Qwerty nhiều.

Hình như ko cần thì phải. Máy bạn chưa root hả. Bạn thử cài xem có dc ko.

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
@Dr.Love Cái này với go keyboard thì cái nào hơn hả bác? Em dùng go thấy rất tuyệt,mà thấy bác quảng cáo cái này cũng muốn thử

ở đâu còn lâu mới nói😆
Đã dùng thử. Dùng rất hay và tốt. Chính xác từng từ từng dấu 😃 Nhưg có lẽ mình vẫn chưa quen lắm nên đánh vẫn chậm.
knnhubi
TÍCH CỰC
12 năm
Đã thank bác, tìm mãi mới được bản này ưng ý 😃 😃 😃. Dùng được trên Galaxy S3 và Galaxy Nexus ( 4.1 ) 😃.
hieule1606
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã tải về và cài vào S3 nhưng ko gõ telex đc. Có cần gỡ bỏ gotiengviet trước đó đã cài ko ban?
tmhung
TÍCH CỰC
12 năm
quen gõ telex , thử chú này xem sao , hay đấy chứ ^^
Cái này là swype nên chỉ hỗ trợ dạng VNI thôi. Vì nguyên tắc của Swype là lướt phím tay ko rời khỏi bàn phím nên chữ và dấu phải riêng nhau thì swype mới được. Ví dụ bạn muốn gõ chữ tinh tế bạn ko gõ mổ cò như cách truyền thống mà bạn đặt tay ở chữ t rồi đè bàn phím và lướt 1 đường qua chữ i,n,h và thả tay ra bạn sẽ đc chữ tinh. Tiếp đó bạn ko cần gõ space (khoảng trống) mà bạn đè tiếp tay lên chữ t rồi đè tay lướt qua phím số 6(dấu ê), rồi lướt qua phím số 1(dấu sắc) và thả tay ra bạn sẽ dc chữ tinh tế cách nhau luôn. Swype sẽ tự động thêm khoảng cách vào giữa các từ cho bạn. ưu điểm của Swype là lướt phím chỉ cần dùng 1 tay rất nhanh.
Bạn không cần bạn ạ, bỏ chọn check gotiengviet trong cài đặt ngôn ngữ bàn phím thôi.
Thử Swype đi quen rồi 1 tay lướt vèo vèo.

Gửi từ GT-I9300 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
cauchunho93
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Dr.Love sao mình gõ thì nó cứ tự động sửa từ là sao mặc tù đã bỏ chọn tự động sửa từ rồi
vannhatka
TÍCH CỰC
12 năm
Pác làm kiểu này k thể dow đc. Nó báo file lock j đó. Nản. Khi nào rảnh vào yahoo pác sms giùm e 1 tin vào 0974 073432 yahoo của pác rồi e vào bác share giùm e file apk đc k ạ

$€nt from €M Galaxy $3 use tinhte
knnhubi
TÍCH CỰC
12 năm
Vẫn download bình thường mà, copy link rồi dán vào trình duyệt là song chứ có gì ? 😃.
Thank bác chủ đang dần làm quen với cái này. Đôi lúc muốn gõ vừa anh vừa việt nên cái bàn phím này hơi khó sử dụng
thaicoils
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình thấy dùng phần mềm gõ tiếng việt ở CH Play rất ngon mà, tên là GoTiengviet 3 vietnamese input
- Bạn copy dòng link sau rồi dán vào trình duyệt nhé !
Ở giao diện [Đoán từ], ngoài việc bỏ chọn Tự động sửa từ, bạn thử bỏ check luôn Đoán từ xem sao. Hơn nữa, cách swype là phải lướt chữ cái rồi đến dấu lần lượt kiểu VNI, không thể lướt tắt đc. Ví dụ, bạn muốn đánh chữ dương, bạn sẽ lướt để tay ở chữ d rồi lướt qua u, số 7 (dấu ư), chữ o, số 7(dấu ơ), chữ n, chữ g, rồi thả tay ra. Nếu trên đường lướt từ mình muốn đánh đi qua chữ nào có thể làm swype hiểu và thay đổi từ mình định đánh thì bạn phải tìm cách lướt vòng qua để tránh chữ đó.
khó đánh quá.. em đang tập =.=
thaicoils
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái swype này có gì nổi bật hả các bác? thấy bàn tán nhiều phết ?
viết chữ CỘNG không được hic hic
@hoaianh2007 Bạn phải lướt kiểu VNI theo thứ tự chữ trước rồi dấu của chữ nào là phải lướt theo ngay sau chữ đó mới ra chính xác đc. Ví dụ chữ cộng, nếu bạn lướt c, o, n, g, số 6(dấu ô), số 5(dấu nặng) nó sẽ chỉ ra đc chữ cộ thôi. Nhưng nếu bạn lướt lần lượt c, o, số 6(dấu ô), số 5(dấu nặng), n, g nó sẽ ra đúng chữ cộng cho bạn.
Sắp update nhiều theme swype cho các chọn lựa phù hợp với theme rom của mình.
@Dr.Love À em hiểu rồi
Sau đây là các bản swype đã mod sẵn theme với nhiều màu sắc khác nhau mình tìm đc trên mạng.
- Mặc dù phiên bản swype đc mod theme dưới đây là phiên bản v3.26.92.39062 cũ hơn một chút so với phiên bản original mình đưa ở post 1. Nhưng mình cũng thấy nó cũng chẳng ảnh hưởng gì, đổi lại chúng ta có thể thay đổi bàn phím nhiều màu sắc cho phù hợp với bản rom hiện tại của máy.

HƯỚNG DẪN CÀI ĐẶT:
- Nếu đang cài phiên bản swype original ở bài 1 hoặc bất cứ phiên bản swype nào, bạn phải Un-install hoàn toàn và khởi động lại máy trước khi cài các phiên bản swype dưới đây. Các bạn cứ nhấn vào file và cài như cài một file .apk bình thường

- Khi đã cài thành công lần đầu một trong các phiên bản swype dưới đây, khi muốn thay đổi giữa chúng bạn hoàn toàn có thể cài đè bản mới lên thay thế bản cũ để có ngay một bản swype với theme khác mà không cần phải Un-install bản cũ đi.

- Chú ý là khi cài xong lần đầu tiên mở lên bàn phím chỉ nhỏ như thế này thôi:
- Các bạn đừng lo lắng, chỉ cần vật tính năng tự động xoay của máy trên thanh status bar rồi xoay ngang máy một lần cho bàn phím tràn hết màn hình. Sau đó, bạn xoay đứng lại là từ giờ trở đi bàn phím swype luôn tràn hết màn hình S3 như thế này

SCREENSHOTS:
Mình chụp hình vài bản swype có theme đẹp nè:

1. Blue và DarkICE:

2. Dark và DarkWhite:

3. Elegance và Green:

4. ICS outlined và ICS solid:

5. ICS stock và JetBlack ICS:

6. JetBlack và Red:

Cài thử cho S2 thì không có phần download ngôn ngữ, buồn ghê 😔
@tomochotchot Trong vào Settings > Ngôn ngữ & phương thức nhập > Nhấn vào icon cấu hình bên cạnh Swype > vào tiếp mục đầu tiên [Chọn Phương Thức Cho Vào] bạn phải tích chọn vào Swype rồi quay ra vào lại mục [Tùy Chọn Ngôn Ngữ] lúc đó mục [Tải các ngôn ngữ] mới đậm lên và hiệu dụng đc.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019