Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài đặt Font Tiếng việt cho WM 6.5 standard (ko cần soft)

emthickBB
25/2/2010 6:39Phản hồi: 10
Hi, các bác! em mới mua em SS B7320 được một tuần. Hôm qua, thấy có bản ROM B7320DDJA (1/2010), khoái quá e cũng thử mày mò up lên, nhưng up xong thì không tài nào cài được mấy bản font TV cũ ( máy luôn báo là phần mềm đó không được đăng kt) mà trước đó khi em mua máy là đã được up lên 6.5 và cài các font đó bt. Dáo dác tìm khắp các diễn đàn về cách cài Font_TV cho WM mà không có. Trong lúc đang nản chí nảy ra cái ý nghĩ là nếu mà đã cùng là windows (WM và HDH Windows (Laptop)) thì có lẽ nó cũng dùng được Font của nhau. Thế là em B7320 được lôi ra làm chuột bạch, kết quả là bây h em có thể dùng ĐT lướt web, đọc báo bằng tiếng việt ầm ầm ( em đã thử dùng cảo Opera mini và IE đều được). Sau đây là những bước em làm, em xin chia sẻ cùng các bác:
- Bước 1 (bước này em làm nhưng không có thấy hiệu quả, tuy nhiên vẫn đưa ra thêm cho các bác tham khảo, có thể skip nếu muốn):
Vào thư mục😔C:\Windows\Fonts) trên máy tính, copy/paste Font Arial vào mục (My Device\Windows\Fonts) trên máy đt.
- Bước 2 (bước này bắt buộc máy tính phải cài đặt Unikey, bản cua em là Unikey 4.0):
vào thư mục chứa file unikey trên máy tính (C:\Program Files\UniKey) copy/paste file "Abcserif" vào mục (My Device\Windows\Fonts) trên máy đt.
- Bước 3 ( bước này là do em cẩn thận làm thêm vào):
Cài đặt phần mêm Vietkey 2007 (nếu chưa cài đặt)
Vào thư mục:(C:\Vietkey) (hoặc cũng có thể nằm trong programm files)
copy/paste file "vknt" vào (My Device\Windows\Fonts) trên máy đt.
- Bước 4: Khởi động lại device.

Và bây giờ các bác có thể mở opera/IE vào tinhte.com để kiểm tra thành quả.

Hihi, đây là lần đầu tiên em viết hướng dẫn kiểu này, nếu có gì sai sót mong các bác bỏ qua. Nếu như thấy hay mong các bác nhấn nút Thanks phía dưới ạ.
Thanks các bác đã ghé qua!
10 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bài viết khá là hữu ích- thank
......b7320 thì chỉ cần font samsunggothic.tff là đủ ,hơn nữa font rom 6.5 toàn copy vào chứ đã bao giờ dùng soft cài hic ,chịu tìm hiểu chút chắc ko phải viết dài vậy ^^..các dòng khác thì arial.tff và tahoma.tff tahomabd.tff có thể hiển thị dc rồi,tuy nhiên cảm ơn bởi bạn nhiệt tình cố lên nhé..😃
@lanbupbe
nếu bạn chỉ lướt web ko viết tiếng việt thì chỉ cần làm bước 1 thôi.
samsunggothic.tff lấy ở đâu vậy bạn
@hnstyle của bạn đây 😃 bạn tải về giải nén, chép file SamsungGothicKorean_v2.cab vào thẻ nhớ rồi cài là ok 😃 lưu ý là bạn cần xóa hết các font khác trước khi cài 😃
samsunggothick.zip
sao mình không tìm thấy cái file "Abcserif" trong unikey4 của mình nhỉ??? giúp mình với :p
mình tìm thấy rùi, nó tên là "Microsoft Sans Serif" nằm trong C/window/fonts lun đó mọi người
Dã thử như của bạn nói nhưng k thành công trên SS SGh i600

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019