Hướng dẫn cài đặt ICS 4.0.4 AOKP ROM trên Nook Color (không hề lag)

tuht
13/8/2012 4:32Phản hồi: 52
Hướng dẫn cài đặt ICS 4.0.4 AOKP ROM trên Nook Color (không hề lag)
0. Chuẩn bị thẻ SD để root/flash ROM
(Thẻ chạy CWMR hoặc TWRP đều được, người mới nên lên luôn TWMR - giao diện đồ họa) cho Nook.
(Bác nào đã biết về CWMR hoặc TWRP thì bỏ qua phần này)

- 01 thẻ nhớ MicroSD tối thiểu 1GB nếu được thì 2GB là tốt nhất vì còn copy một số thứ.
- Downoad và giải nén phần mềm: win32diskimager-binary - download
- Download và giải nén file CWMR image: 1gb_clockwork-3.2.0.1-eyeballer - link download
- Hoặc Download và giải nén file TWRP image: 1gb_TWRP_encore_2.2.0_sdcard_img - link download
- Chạy phần mềm win32diskimager-binary tìm đến file CWMR image hoặc TWMR image đã download.

- Chọn ổ có thẻ nhớ (VD: H>) và -> chọn Write (lưu ý toàn bộ dữ liệu trên thẻ sẽ bị mất)

Ta đã có thẻ SD cho vào và khởi động Nook bằng thẻ này.
- Với CMRW bấm "n" để chọn, bấm volume +/- để lên xuống, bấm Power để quay lại.
- Với TWRP giao diện đồ họa (vào cái là sử dụng được)

1. Cách 1: Cài đặt sử dụng CWMR cài đặt AOKP

Cách sử dụng CWMR đã có nhiều bài viết mình sẽ không chi tiết lại.

wipe data/factory reset
wipe dalvil cache

--> flash room AOKP 4.0.4 cho Nook Color download tại đây

--> flash các ứng dụng google cho ICS "gapps-ics-20120429-signed.zip" download tại đây

Quảng cáo

Khởi động lại máy và sử dụng AOKP 4.0.4 trên Nook Color (lần đầu khởi động sẽ hơi lâu).

2. Cách 2: Thay CWMR bằng TWRP (giao diện đồ họa thuận tiện) và cài đặt AOKP

Cài TWRP 2.x lên Nook Color, tham khảo thêm tại http://teamw.in/project/twrp2/43

Lưu ý: có thể dùng thẻ CMRW hoặc thẻ TWRP flash file "openrecovery-twrp-2.2.0-encore-signed.zip"download tại đây vào máy - format lại SD card dùng vào việc khác.
Khởi động máy bấm "n" sẽ vào chế độ TWRP (giống như khởi động bằng thẻ SD có TWRP).

--> Wipe Data cache system

Quảng cáo

--> flash các ứng dụng google cho ICS "gapps-ics-20120429-signed.zip" download tại đây

Khởi động lại máy và sử dụng AOKP 4.0.4 trên Nook Color (lần đầu khởi động sẽ hơi lâu).

3. Cải thiện hiệu năng của Nook Color chạy AOKP với Vega PerformanceBoost.

ICS AOKP trên Nook Color đã mượt nay còn nhanh và mượt hơn (thậm chí không cần overclock).

- Vào google market tìm và cài đặt chương trình "Vega PerformanceBoost"

- Chạy Vega PerformanceBoost --> ICS Alpha 3 and higher --> Start Boost

Trích nguyên văn tiếng Anh "This will boost your performance by applying a series of tweaks."

- Hoặc chạy Vega PerformanceBoost --> ICS Alpha 3 and higher --> Turbo Boost

Trích nguyên văn tiếng Anh "You need a 256M swap partition for this!
This will boost your performance even more by applying a series of tweaks and scripts, which also uses your swap partition."

Sau khi cài đặt máy sẽ tự khởi động lại, nếu muốn quay về mặc định chỉ cần
-> Chạy Vega PerformanceBoost --> Reboot to Recovery

Mình đang dùng ICS AOKP 4.0.4 / Vega PerformanceBoost 0.2.3, rất hài lòng không có gì phải hối tiếc khi nâng cấp từ CM 7.2 lên.

Một số bug nhỏ: Với một số ứng dụng cài thêm, khi chạy phần Status bar tự nhiên bị nhỏ tý lại hơi khó chịu nhưng ko thành vấn đề. Đã sửa được bằng cách thêm nút thứ 4 "Menu" trên status bar theo hướng dẫn của nqthinh
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

phongnnd
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cai nay hot a nha nhung rat tiec moi tuyen em NC di roi va ruoc em NT ve.
lostangel
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trước giờ mình toàn xài firmware gốc của máy và cài rom cook trên thể nhớ. Nay mình muốn cài AOKP như hướng dẫn của bạn vào máy NC chưa root thì làm như trên được ko bạn?
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
@lostangel Theo các thông tin mình biết thì trên XDA forum cũng nhiều bác hỏi câu này nhưng chưa thấy có câu trả lời thỏa đáng. Vì Krylon360 đang bận tham gia một dự án khác. Bạn vào XDA tìm hiểu thêm xem nhé!

"Krylon360's ICS AOKP rom is the most usable ICS rom for Nook Color so far."
swedenboy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lostangel Không liên quan đến root đâu bạn, vì NC có thể boot từ thẻ cho nên bạn làm 1 cái Sd boot vào CMW rồi cài thôi. ROM sau khi cài là đã root.
x_chien
TÍCH CỰC
12 năm
xai dc chết liền, lỗi tung chảo tụt bin nóng máy trong time chờ out sạch bin về 0% bó tay
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
Đề nghị bạn cài lên tìm hiểu thêm đi rồi hãy ném đá cứ như là đúng rồi (thông tin của bạn chắc khoảng 6 tháng trước) http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1730377, cá nhân mình đang sài không hề lag hay hao pin và phần browser lướt web nhanh hơn hẳn (kế thừa ICS). Vì vậy mới share cho mọi người.
x_chien
TÍCH CỰC
12 năm
@tuht 6 tháng đâu mà sáu tháng, vừa tuần trước xong, tui bị thì tui mói nói chứ không đâu giỡn chơi với ông làm gì. Cong nhan cai` cai' nay` thi` giao dien dep hon, xai cung khong lag nhung duoc cai khong su dung thi may nong hung` huc, de khoang 3h thoi gian cho la het sach bin, bat may khong len nua. Trong khi xai cm7 de ca tuan cung~ cha? het' bin duoc, xai cung ko thay nong' niec gi het noi chung van~ co' loi~ nhung on?
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng như bạn swedenboy giải thích "không liên quan đến root hay không"! Hiện tại vấn đề là trên XDA, rom AOKP chưa thấy có bác nào cài thành công trên SD card, còn CM9 thì đã nhiều người chạy trên SD card được. Về mặt nguyên tắc thì AOKP cũng dùng core của CM9 tức là cũng có thể chạy trên SD card, bác nào thử cái đi nhỉ - mình thì chơi luôn trên máy.
bachikho
TÍCH CỰC
12 năm
@tuht ấy, bác nói thế sai rùi, tui chạy thử aokp trên sdcard từ khi nó mới ra kìa, các bác làm theo hướng dẫn ở đây nhé (nhớ đổi tên rom aokp thành update-cm-...):
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1000957
Good news
jackytrong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang load flash, rất hồi hộp nhé.
kenjikama
TÍCH CỰC
12 năm
Bác nào test thử cho e tí review để em lên với 😁
bbking007
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng đã cài bằng cách 1 thời gian cũng gần đây thôi nghe một só bạn nói nó ổn định nhưng không hiểu sao mình chạy khá lag(lag hơn cả bản miui 2.2.4 hay 2.3.9 http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1506929 nên mình lại quay lại 2.4.6)
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
@bbking007 He he, lag hơn mấy ROM kia thì đúng roài. NC chip có 800Mhz, RAM 512 mà chạy được ICS với độ mượt chấp nhận được là ngon rồi. NC ko thể so với Nexus 7 được, bạn nào không thích vọc vạch thì cứ CM 7.2 (2.3.9) hay MIUI cho lành.
bbking007
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuht ko phải mình vặn vẹo gì đâu lag thì mình cũng biết chắc trc mkhi cài nó nhưng thấy bạn quảng cáo ko lag nên mình mới vào hỏi ý kiến thôi
bachikho
TÍCH CỰC
12 năm
chuẩn đó, muốn nghịch thì cài thử chứ để xài ổn định thì cứ cm7 hoặc stock thôi!
jackytrong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm nhận ban đầu thế này. Mới flash ROM và google apps chưa cài thêm bất cứ apps nào khác thì cảm giác chạy khá mượt mà. Sau khi cài thêm các apps như FB, 4Square, youtube, twitter, dropbox... cảm giác chạy vẫn êm. Bắt đầu cài thêm game, các game nhẹ chạy khá ổn. Game nặng và có đồ họa đẹp thì hơi lag chút xíu nhưng chấp nhận được. Từ lúc lên ICS đến giờ là 1 ngày nghịch liên tục chưa bị force close phát nào như chạy với MIUI 2.4.6 trước đó. Nói chung là hài lòng.
Bạn cài phần Status barthành 4 nút (thêm 1 nút) sau đó chọn nút này là nút Menu thì tình trạng trên sẽ hết.
@nqthinh Bạn HD cặn kẽ hơn việc này được không? Tks!
lostangel
ĐẠI BÀNG
12 năm
NC phiên bản 1.3 cài rom này có cần phân vùng lại ổ cứng ko vậy các bạn?
Cám ơn bạn vì bài viết này. Mình góp ý thế này, bạn đã có ý tốt hướng dẫn thì hưỡng dẫn đầy đủ dùm mình với, mình mới sài Android mà đọc bày này rùi, tìm tùm lum hết chả biết làm thể nào... chả hiểu gì hết
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
@nookcolor8g Đã update vào post trên cùng cho bạn và những người mới.
Cám ơn bạn nhìu. Mình đã làm đước tới đây thì thua.
wipe data/factory reset
wipe dalvil cache

Sau khi mình đã làm các bước CWMR xong, mình lấy thẻ nhớ ra và copy --> flash room AOKP 4.0.4 cho Nook Color download tại đây

2 file trên vào thẻ nhớ và khởi động lại máy. Nhưng khi khởi động lên thì nó cứ Loading hoài không chịu vào CWMR. Giúp mình vớii
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
@nookcolor8g Chịu khó write lại cái TWRP image vào thẻ rồi khởi động lại xem có được ko. Nếu đượcthì copy file rom và gapp vào, khởi động lại - wipe - rồi install.

Cung co the do the, bon no khuyen cao dung Sd class 4 tro len. Nen thu them the SD khac nua, co the muon sai tam the dien thoai.
Mình vừa flash xong, khởi động vào đến ICS thấy một lố sorry và kết quả là bàn phím ko active. Giờ đang làm lại từ đầu một lần nữa xem sao.
Kết quả sau khi làm lại. Làm một mạch 3 việc:
- wipe data/factory reset
- install ics từ file zip
- install app

@CHAK bạn hay thiệt mình làm mấy lần mà chưa dc nữa nè. Bài hướng dẫn vắng tắt quá ko hiểu cách làm hết dc.
jackytrong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@CHAK Bác ku thử chơi foursquare hay app nào liên quan đến location xem có update location được không. Em không get location được nên đành ngậm ngùi về lại MIUI 2.4.6 mặc dù rất kết ROM AOPK này.
r0pmy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@jackytrong Đúng là bản ROM này cái Location service có vấn đề thật cho dù trên Topic chính thì tàc giả lại ghi là có hoạt động
Bác cài thử phần mềm Fake GPS xem sao ( em dùng My fake location), lần đầu dùng trên Google Maps 6.9 thì ngon lành, get location rất chuẩn
Sau khi Google maps update lên 6.10 thì lại rất chập chờn, lúc được lúc không
Các bác test thử hộ em xem sao
bachikho
TÍCH CỰC
12 năm
bản này khá tốt mà ku tác giả k phát triển nữa cũng đáng tiếc thật (có thể nói là bản ngon nhất trong các bản ics, giá fix hết lỗi nữa là xài quá ổn)!
Lời khuyên chân thành cho các bạn mới úp rom lần đầu là đừng up gì hết máy sao để vậy đi, đây là kinh nghiệm của mình sau mấy chục lần úp rom này và cuối cùng kết quả là máy đã bị die:mad:
tuht
TÍCH CỰC
12 năm
@nookcolor8g Xin chia buồn, không hiểu máy của bạn up và die kiểu gì? Up rom không thì không hỏng được vì thường chỉ liên quan tới phần mềm (hỏng thì up lại có 15' thôi) anh em trên này up ầm ầm mà.
jackytrong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nookcolor8g Tình trạng máy của bạn thế nào. Uprom thì chắc chắn không die được đâu.
@nookcolor8g Chia buồn cùng bạn, mình thấy cái Nook có root kiểu gì cũng không hỏng được, chắc bạn bị lỗi phần cứng thôi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019