Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài đặt ngôn ngữ tiếng Việt cho N900 PR 1.1 và PR 1.2

thanhhoa
28/4/2010 4:45Phản hồi: 119
Hướng dẫn cài đặt ngôn ngữ tiếng Việt cho N900 PR 1.1 và PR 1.2
Các bước cài đặt:
1. Cần có OpenSSH Server trên N900 và OpenSSH Client trên máy tính: Hướng dẫn về OpenSSH
3. Tải và giải nén gói ngôn ngữ tiếng Việt tại đây. Sau khi tải xong bung ra ta có thư mục: LC_MESSAGES
4. Từ trên máy tính ta vào N900 và chép thư mục LC_MESSAGES vừa có vào thư mục: home/usr/share/locale/vi (trong thư mục này đã có một thư mục LC_MESSAGES rồi, bạn cứ cho đè lên)
5. Trên N900, mở x-terminal lên:
- Lấy quyền root, gõ lệnh : sudo gainroot. Có thể bạn phải cài ứng dụng rootsh vào N900 nếu không lấy được quyền root.
- Thêm ngôn ngữ, gõ lệnh : add_remove_language add vi_VN
- Sau khi dòng lện hiện ra bạn gõ reboot để khởi động lại N900
6. Trên N900 vào Setting, phần chọn ngôn ngữ kéo xuống chọn "Việt ngữ" rồi lưu lại, đồng ý khởi động lại là xong.

Một số hình ảnh với giao diện tiếng Việt:

----- Cập nhật ngày 02-05-2010 -----
- Việt hóa thêm một số ứng dụng
- Chỉnh sửa ngữ pháp, lỗi chính tả 😁 và sửa cho phù hợp với ngữ cảnh

Quảng cáo

Các bác lưu ý:
- Do font hệ thống mặc định của Nokia hỗ trợ không được tốt đối với tiếng Việt nên khi dùng giao diện tiếng việt không được đẹp và một số ứng dụng bị lỗi font, các bác tải gói font này về và copy vào thư mục /home/usr/share/fonts/Nokia đè lên các font gốc rồi khởi động lại, hoặc lười thì các bác dùng x-terminal với quyền root rồi gõ fc-cache -f -v là được. Còn thư mục Unicode có chứa font tahoma nói trên các bác cứ del cho nó trống chỗ :D
- Gói ngôn ngữ thì các bác cứ chép đè vào rồi chọn lại ngôn ngữ tiếng Anh, sau khi máy khởi động lại thì chọn lại tiếng Việt cho nó xóa cache.

Tải Font tại đây!

----- Cập nhật ngày 04-05-2010 -----
Đã dịch hoàn tất 100%, tải theo link cũ. Hiện giờ chỉ đang test lỗi chính tả và phù hợp chuỗi dịch với ngữ cảnh.
----- Cập nhật ngày 26-05-2010 -----
Gói ngôn ngữ cho PR 1.2
119 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lazeesoul
TÍCH CỰC
14 năm
ủng hộ bác....!nhưng thật ra em không thích giao diện Tiếng Việt....!😁
Mỗi người mối ý bác à, riêng em vẫn thích tiếng Việt trước giờ, nhìn đẹp đẹp, có thêm dấu cảm thấy nhẹ nhàng chứ không cứng ngắc như tiếng Anh 😁 (ý riêng của em các bác đừng chém)
Là người Việt Nam, nói và viết bằng ngôn ngữ Tiếng Việt, chúng ta phải tôn trọng và tôn dương những người đã có công tạo dựng lên thứ ngôn ngữ đặc biệt này. Cái gì khó thì ta mới cảm thấy thích thú chinh phục, còn dễ như tiếng Anh thì...Người nước ngoài khi học tiếng Việt phải đau cả mồm và phải khổ tâm luyện đọc viết. Vậy mà chúng ta - đang nói và viết thứ ngôn ngữ của chính chúng ta - lại có một thiểu số cho là thứ ngôn ngữ quê mùa. Vấn đề này cần xem xét lại các bẹn nha.
Cảm ơn chủ thớt đã dày công thông dịch.
có nhất thiết phải quan trọng hóa đâu.
mình thấy tv cũng bthg. ng nào mà học tiếng nước ngoài không khó....
dẫu sao cũng cám ơn bác chủ. chỉ bác chủ thôi vì công cụ này.
Cảm ơn bác trước, đặt bắc khi nào đến 99% thì em nhào vô, mỗi ngày 1 niềm vui. mà cái này chắc dùng được trong FW mới phải không bác?
Thôi, em ứ chờ nữa, quất luôn làm tý xem sao. Kết quả được thế này đây ạ:
Một số App vẫn chưa được... dịch.

Hệ thống đây ạ:
hay quá thanks ban nhiều
ndtrung
TÍCH CỰC
14 năm
Kỳ công nhỉ bác nhỉ. HÌ hì. E đang test thử, vì bố không rành eng lắm, nên e chuyển sang. Chứ thực tình, dùng vào điện thoại tiếng việt làm cho e không hiểu. Khó dùng lắm.

Mà bác ơi, font tiếng việt bị chữ đậm chữ nhạt, khi vào vnexpress đó.
Xin lỗi các bác, em quên nói các bác là vô copy thêm font Tahoma của windows bỏ vào thư mục /home/usr/share/fonts/ nữa, vì font mặc định của Nokia hiển thị tiếng Việt trên hệ thống xấu òm á! Font Tahoma thì gồm có 2 cái là tahoma.ttf và tahomad.ttf nha các bác.
ndtrung
TÍCH CỰC
14 năm
Bác cho em hỏi, nếu em thích cho font SegoeUI của Window 7 vào được không. Hay cứ phải Tahoma. vì SegoeUI đẹp hơn. Hì hì
Mình cũng ủng hộ bạn
Em chưa thử, nhưng nghĩ là được 😁 , Bác tạo luôn thư mục ../fonts/Unicode rồi bỏ vào cho gọn :D
ndtrung
TÍCH CỰC
14 năm
Tức là thế nào hả bác, làm thế được ah. Nó nhận được hết hả bác
Làm thế nào để nó hiển thị tiếng việt khi file word Mở bằng Doc to go tiếng Việt nữa thì tốt quá!
Bạn cho hỏi thêm là mình copy nhiều font vào một lúc thì có được không nhỉ?
Mình không sử dụng Open Office nhưng mà theo mình vấn đề hiện tiếng Việt trong Open Office là do Font chữ chứ không liên quan đến ngôn ngữ của N900. Mình dùng Koffice vẫn hiển thị văn bản tiếng việt bình thường (mình dùng font Unicode).
se7en2008
TÍCH CỰC
14 năm
Thanks bác chủ thớt.
Ko phải chê tiếng Việt.
Nhưng khi đã xài giao diện eng rồi thì chuyển qua tv thấy hơi không wen.
anh béo nói hướng dẫn cho em mà hứa lèo, đem đi public lên tinhte nhá 😁
Cám ơi bạn rất nhiều, mình rất thích dùng giao diện Tiếng Việt trên đt.
Cài thôi
Quá hay rồi còn gì nữa nhỉ, Cố gắng lên Bạn chủ Thớt nhé.

Các Bạn Học trường ĐH Kinh Tế Thành Phố HCM àh? Đúng là Khoa Công Nghệ có khác.

Hãy cố gắng lên Huỳnh Minh Nguyện - Trần Bình Tâm - Và Phạm Thành Đạt. Các Bạn giỏi lắm đó. Thank's...............
Qua that la sau mot thoi gian quen voi tieng Anh roi thi chuyen qua tieng Viet khong quen lam!
Mình đã thử font UI Segoe rồi bạn, thật tiếc là cá nhân mình thấy nó hiển thị không đẹp bằng tahoma, mặc dù trên máy tính thì nó đẹp hơn hẳn!
Biết tại sao hem? Vì trên máy tính có chế độ ClearType nên nó mượt, đẹp hơn 😁
Em làm ngon lành trên máy em rồi.
Nhưng em xin phép chỉnh lại chút hướng dẫn của bác và hướng dẫn Openssh của bác Soleil14 😁
Phải nói là các bác giỏi thật, em kính phục lắm đó. Em chỉ biết dùng thôi, tài năng hèn mọn nên làm được những gì mà các bác hướng dẫn đã là may lắm rồi. Cảm ơn các ACE tinhte rất nhiều. OpenSSH của em đang có vấn đề vì lúc cài em lỡ tay bỏ qua phần đặt pass nên giờ không kết nối được với máy tính, vì nó đòi pass em không nhập được. Có bác nào biết cách khác phục bảo em với, em đang muốn cài font Unicode để đọc doc to go tiếng Việt.
em cũng không thích dao diện tiếng Việt cho lắm. nhưng dù sao cũng thank bác vì công bác viết cái này. nhiều người cũng thấy nó hữu ích mà 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019