Hướng dẫn Cài Game, app sao lưu giữ liệu... với i-FunBox cho mem mới

nguulangk40
5/8/2011 6:58Phản hồi: 179
Chào các bạn, trong quá trình sủ dụng muốn cài một game hay app gì đó cứ phải dùng Itunes thì quả là không tiện đặc biệt là các app đã ........ và khi mở itunes lên lại phải chờ đợi nó đồng bộ vừa lâu nhiều lúc cũng bất tiện.
mặc dù việc cài ứng
sau đây mình hướng dẫn các bạn thao tác với i-Funbox đặc biệt hữu dụng cho các men mới gia nhận iOS

Với I-Funbox bạn có thể làm rất nhiều việc: Cài, Backup ứng dụng (app), game, danh bạ, tin nhắn, E-mail,...

Đầu tiên bạn phải cài Itunes có thể download tại trang chủ hoặc itunes 10.4 tại đây

Tiếp đến các bạn download i-FunBox tại đây hoặc qua trang chủ

Sau khi download về mở i-FunBox lên (bản này không cần cài đặt)

1, Hướng dẫn cài app, game với i-FunBox
đầu tiên bạn phải có app or game mình muốn cài vào iphone "cái này rõ rồi: mình có thể download ngay trên diễn đài tinhte.vn.
- Kết nối Iphone với laptop qua cáp, bật i-funBox lên khi iphone kết nói với Laptop thì bên phía trái i-funbox sẽ có tên máy của mình (Hình phía dưới)

- (1) đầu tiên các bạn nhấp chuột vào bất cứ phần nào tên điện thoại của ta trên i-FunBox (phía trái bên trên của i-FunBox)
- (2) giờ bạn bấm vào Install App (AppFastLn)
Tìm đến app or Game mình muốn cài vào máy và bấm ok. đợi nó chạy 100 là ok. giờ bắt đầu thưởng thức.
Các cài app, game qua I-FunBox này rất nhanh va tiền lợi.

2, cách backup app, game từ Iphone ra và lưu tại máy tính

Tại I-FunBox ta bấm chuột vào User Applications
Phía bên phải của i-FunBox ta thấy các app đang cài trên Iphone ta chọn app, game muốn lưu bấm chuột phải chọn "Backup to .ipa Package..." chỉ chuột đến nơi mình muốn lưu giữ và chọn ok... như vầy là ta đã lưu thành công app, game trong máy tính và cài lại bất cứ lúc nào khi cần (tham khảo hình dưới).

Quảng cáo

3, Backup và phục hồi danh bạ, SMS, Mail, Logs...
Từ i-FunBox chọn Raw File System (bên trái của i-FunBox) nhìn sang bên phải chọn theo đường dẫn: private/var/mobile/library ở đây ta chọn các file AddressBook (danh bạ), Mail, Logs (nhật ký cuộc gọi), SMS (tin nhắn) Notes (các ghi chú), Maps (bản đồ),.... : (để chọn nhiều file đó ta bấm giữ phím Ctrl rồi dùng chuộn chọn những file mình muốn).
tiếp đến Bấm chuột phải chọn Copy To PC ... chọn đừng dẫn muốn lưu kết thúc bấm ok (vậy là danh bạ, tin nhắn, mail... của bạn đã được lưu (tham khỏa hình vẽ)

Để phục hồi lại ta làm tương tự trên i-funBox tìm đến đường dẫn private/var/mobile/library
trên laptop tìm đến nơi lưu file ta muốn phục hồi kéo và thả các AddressBook, mail.... muốn từ máy tính vào... i-FunBox ---- Kết thúc reboot (khởi động) lại Iphone là Ok

Quảng cáo

Chác các bác ngày càng thêm yêu quý con Iphone của mình hơn.
Thân tặng
Hãy nhấn Thank nếu bài viết mình có ý nghĩa nhé
179 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngoài ra chúng ta có thể copy Ảnh, Nhạc chuông từ Iphone ra ngoài máy tính và ngược lại hoặc chúng ta có thể xóa chúng (nếu muốn)

Lên cho các bác đở mất công tìm... các bác cùng đóng góp ý kiến nhé
[/IMG]
Bai viet rat co y nghia
@nguulangk40
@nguulangk40 Thanhk nhé, làm theo IF này nhanh và tiện hơn nhiều
baif viet hay
Bài viết hữu ích. Tks!
thanks poster 😃
quangco88
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thank sao mình cài bản I-funbox ko có dòng Install Application vậy
Bạn down bản mới đi, cái này hình như mới được cập nhật từ bản 1.4 thì phải mình cũng không rõ nữa. giờ đang là bản 1.5.621 rồi nhé bạn có thể download ở trên do bạn Quangco88 cung cấp hoặc download từ trang chủ tại đây
Chúc bạn thành công
Down bản mới về đi bạn

http://dl.i-funbox.com/ifunbox_en.zip
Bài viết khá chặt chẽ😃
Cảm ơn các bác đã động viên, úp lên nào
bai viet hay. thank bac nha
Mặc dù xài ifunbox hơi bị nhiều nhưng chưa bao giờ thử sao lưu mấy cái này.
Giờ đọc xong chắc phải vọc vọc tí cho biết. Thank chủ thớt vì bài viết
Leo.Nguyen
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tutorials

Bài bạn viết hay có nhiều bạn mới dùng iphone sẽ thấy rất có ích.

Mình dùng chương trình này từ lâu rồi và thấy dùng để cài apps thì đúng là tiện lợi hơn itunes rất nhiều 😁

Để bài hướng dẫn chuyên nghiệp hơn bạn có thể dùng chương trình nào đó chụp ảnh màn hình của ifun-box thay vì dùng máy ảnh như thế sẽ rõ hơn nhiều. Nếu dùng vista hoặc win7 thì snips tool có sẵn hoặc dùng phím ctr+print trên bàn phím cho các version khác.

Ngoài cài apps thì với ifun-box các bạn backup danh bạ, nhạc chuông...

Tuy nhiên mình vẫn phải dùng kết hợp nó với itunes để chép nhạc (music), audio books, hoặc e-books vì thấy itunes vẫn dễ dàng. Không biết có cách nào khác để thay thế cái itunes rách việc này không nhỉ, vì nhiều lúc mình sync app miễn phí download từ appstore nó lại bắt backup lại vào computer một đống apps đã cài từ ifun-box vào máy. Chắc là cái thằng itunes này nó vẫn còn tác dụng nên không thể bỏ được.

Ifun-box đúng là phần mềm để chép apps nhanh và tiện nhất hiện nay. Nên dùng thử nếu ai chưa thử dùng :eek:
Bạn có thể dùng PC Suite for Iphone hoặc Xilisoft ipod cho iphone Tại đây
Có soft nào như thế này mà dùng Wifi ko ạ ?
cứ mỗi lần cài là cắm vô máy nó sạc luôn. Em ko muốn sạc lúc nó đang đầy pin ....!
diephonam
TÍCH CỰC
13 năm
bình thường thì thấy hơi bất tiện vị bạn sợ chai pin phải không, nhưng những lúc cần thì em nó phỉa hy sinh thui.
Đồng ý với bác😃

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
LiemHTIT
ĐẠI BÀNG
13 năm
cho lên dòng đầu hehe
Hii, cám ơn bạn nhiều. iPhone newbie, hôm bữa giờ lò mò đau app mà chẳng biết cài thế nào.
Anh ơi em cài cả Itunes và Ifunbox từ link anh cho rồi cài lên máy, sau đó cắm ipod gen2 16G để cài từ điển ( đuôi .ipa) mà hình như ifunbox không nhận ipod của em anh à, không bít phải làm sao để nhận, nó báo lỗi không tìm thấy file ItunesMobileDevice.dll mặc dù em đã cài Itunes rồi nhé( chắc chắn cài rồi). phải làm sao đây, chỉ em với
Có rất nhiều nguyên nhân bạn ạ:
1, Có thể máy bạn đang cài megakey, hoặc bất cứ 1 chương trình key nào của Web.... --> bạn gỡ bỏ hết nó đi là OK,
2, có thể bạn phải gỡ bỏ hết các PM liên quan tới Itunes đi và cài lại bản cũ hơn có thể là 10.3 trở xuống.
3, Có thể bạn qua đây tham khảo thêm http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-169/khong-ket-noi-duoc-voi-ifunbox-cung-nhu-winscp-591107/
@onlyloneblack Bạn kiểm tra xem iTunes đã nhận iPhone của bạn chưa? nếu chưa nhận thì kiểm tra lại: có thể iPhone của bạn để pass (lần đầu tiên kết nói với máy tính cần mở pass),hoăch dây cap có vấn đề...
chúc bạn thành công
nếu muốn copy hình vào thì sao,ko cần sync nhe
Bạn dùng cái này copy hình ảnh và video từ PC vào iPhone = wifi nhé ko cần cáp luôn nè:http://www.tinhte.vn/phan-mem-165/photo-transfer-phan-mem-chuyen-photo-video-giua-cac-idevice-pc-795060/
Nếu bạn muốn copy Ảnh, Nhạc chuông từ Iphone ra ngoài máy tính và ngược lại hoặc chúng ta có thể xóa chúng (nếu muốn) không SYNC
thì làm như hình vẽ nhé

&jsonp=vglnk_jsonp_13130394798462" border="0" alt="" />

---------- Post added at 12:22 PM ---------- Previous post was at 12:13 PM ----------

---------- Post added at 12:23 PM ---------- Previous post was at 12:22 PM ----------

Ngoài ra i-FunBox đã được bạn của Bạn @dangquybk modify, thanks to dangquybk!
Bạn có thể download tại đây về chép vào thu mục i-FunBox rồi khởi động lại i-FunBox là có ngay bản tiếng việt
thank
Lên nào các bác
cr7cr9
ĐẠI BÀNG
13 năm
Để dùng dc cái này phải cài Afc2add, thế mà tớ cài thì bị safe mode?
Lạ nhỉ, vậy Itunes có vào được không bạn? có lẽ bạn đã thử sang máy tính khác xem sao nhé
Nếu cài megakey or PHẦN MỀM TỰ ĐỘNG DOWNLOAD LINK MF, Mega... thì nên gỡ bỏ đi[h=3][/h]
cr7cr9
ĐẠI BÀNG
13 năm
itunes vào bt, máy mình có soft down mf nhưng là portable mà?😕
Rất buồn khi không giúp được bạn... bạn có thể qua đây xem sao nhé...http://www.tinhte.vn/hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-169/khong-ket-noi-duoc-voi-ifunbox-cung-nhu-winscp-591107/
dang1708
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cài cái ifunbox không cần Afc2 đâu bác ạ. Chỉ cần máy phải JB là OK thôi.

Có một số phần mềm copy photo, Nhạc, Phim rất hay như : XiliSoft iPad Magic. iPhoneView, PC Suit ( cái này thì gọi là tuyệt vời ). Mỗi cái có một ưu điểm và nhược điểm riêng. Mình nêu luôn nhé cho bác nào cần 😃

1) iFunbox : Copy Ảnh từ iFunbox chỉ copy được từ mục Camera Roll, còn trong Photos thì rất khổ ( Nếu 1 -10 cái thì còn đỡ, chứ lên đến 100 - 1k cái thì 😔 ). iFunbox rất khó để lấy Movie, Nhạc từ iP ( đặc biệt với mem mới ). Note, SMS thì ifunbox dùng rất được, nhưng đến danh bạ thì tùy từng iOS của máy. Nếu máy có iOS thấp mà backup sang iOS cao hơn thì pó tay :(. Về Danh bạ thì mình khuyên các bạn nên backup = itune cho lành 😃

2) PC suit : Cái này cũng như ifunbox, nhưng các bạn copy, xóa ảnh rất nhanh, kể cả trong Photos. Các bạn còn có thể install file .deb vào iP. Nhưng điểm - của PC Suit là không lấy được nhạc từ máy sang PC được ( có thể có, nhưng với mem mới là không thể ). Cái hay của PC Suit nữa là có thể chọn nhạc và set nhạc chuông được luôn. Sử dụng wa wifi cũng OK luôn nha 😁

3) XiliSoft iPad magic : Cái này chỉ để lấy ảnh và nhạc, movie từ iP sang PC và ngược lại. Có một nhược điểm nhỏ là : nếu ta copy 1 lúc 15-30> thì không được, chỉ copy khoảng 3-7 cái/ lượt thì rất Ok. Khi sử dụng thì buộc phải tắt itune.

4) phoneview : Cái này dành cho Mac. Ai có Mac dùng cái này thì phải nói là tuyệt vời. Điểm - gần như không có gì cả.

Tất cả thứ trên chỉ sử dụng được khi JB máy. ( nếu không JB thì chỉ có thể copy ảnh, nhạc, Movie được thôi )( không cần afc2 )

* Với ifunbox, bác nào không muốn mất thời gian ngồi chờ nó install một số lượng app lớn thì có thể làm cách này :

Vào iFunbox > RAW > Private > Var > mobile > Download ( mục này sẽ có nếu bác cài AppstoreVN ( hoặc installous ). Copy hết app cần cài vào đó. Rút iP ra, lúc nào rảnh thì vào AppstoreVn install :D.

Bác nào muốn cài file .deb trên ifunbox thì cài thêm ifile ( Cydia ) cho iP : Copy file.deb theo đường dẫn trên vào iFunbox > truy cập iFile > cũng theo đường dẫn trên từ iP, sau đó install nó là OK.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019