Hướng dẫn cài Mac OS 10.8 Mountain Lion

vuhai6
30/7/2012 10:20Phản hồi: 295
295 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cài lại là bỏ cái bộ cài mac os x vào cài lại os đó bác
@vuhai6 Em cài lại 1 lần rồi có được đâu bác ơi. hx
Cài lại y như bác hướng dẫn ở trên đúng ko? Nhưng cũng không tạo được phân vùng Recovery HD bác ah. hx
Bác phải chọn cái 3a đó, format hết. Mà format hết là gộp hết các phân vùng, mất data
@vuhai6 Thế là nó có phân vùng Recovery hả bác? Setup Xong rồi mình lại chia lại ổ được không?
@MrTuan.hnvn Chia tốt bác ah!
@lang_bat Tại trước em chia ổ trong Disk Utility cái phần dung lượng và các ổ nó cứ mờ mờ. Và ko hiện ra ở Finder cũng như mất luôn soos dung lượng đấy không dùng được bác ahj.. ^^
Update:
  • Chỉ có thể Update nếu bạn đang chạy 10.7.4 Lion. Nếu không phải thì bạn cần chạy Software Update trước, nếu đang chạy 10.6 thì buộc phải chọn cài mới hoặc up lên 10.7 rồi lên 10.8
Bạn Vuhai6 ơi, cho mình góp 1 ý nhỏ cho cái phần này nhe.
Mình vừa update lên 10.8.1 ngày hôm qua sau khi đã tham khảo rất nhiều bài của bạn, đồng thời cũng đọc thêm trên trang Apple store nữa. Có 1 phần nhỏ mà bạn ko để ý, đó là mình có thể update lên 10.8 từ 10.6 được với điều kiện mình phải update lên 10.6.8 (version latest) thì vẫn up lên 10.8 được đó. Máy của mình là MacBook Pro chạy Snow Leopard. Giờ đã up lên 10.8.1 rùi. Chạy ổn định.
Thanks bài viết của bạn nhiều.
Đã cập nhật 😃
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảnh báo các anh em. Hôm qua mình vừa cài Mountain Lion (cài mới qua USB) cho Macbook Air late 2010 của bà chị, sau khi cài xong phân vùng BootCamp và Data vẫn còn đấy nhưng không thể nào truy cập được nữa. Các tool trong Disk Utility cũng không khả dụng. Mình dùng đủ chương trình cứu dữ liệu suốt đêm nhưng không có hiệu quả, toàn thu được những thứ linh tinh thôi. Cuối cùng đành hi sinh đống dữ liệu đó.

Anh em nào cài Mac mà trên máy có những dữ liệu quan trọng thì tốt nhất là lưu ra ổ cứng ngoài kẻo không như em tiếc không kịp, đã giúp người mà mình cũng khó xử, áy náy nữa. Biết nó là trường hợp hi hữu mà giải thích sao đây.

@thinhphat1986 Là sao bác? bác bị sau khi cài paragon ntfs phải ko? nếu phải thì bác cài bản ntfs nào vậy?
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vuhai6 Không phải đâu, cài xong Mountain Lion là thấy bị ngay rồi. 2 phần vùng kia biến mất trong Finder. Vào Disk Utility vẫn thấy nó ghi là disk03 và disk04 hay sao đó nhưng không cách gì mount được. Trên diễn đàn Apple hình như cũng có người bị.
vậy thì bó tay .
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vuhai6 Bó tay thật bác ạ. Bao nhiêu chương trình cứu dữ liệu hổ báo cũng bó tay nốt. Thử hoài không có kết quả, em gộp đĩa lại và cài phần mềm luôn rồi.

Hi vọng anh em Tinh Tế lên Mountain Lion sẽ không ai rơi vào hoàn cảnh như em đây.
@vuhai6 bác Hải cứu em phát. Em cài Mountain Lion xong dùng Boot Camp cài Win 7. Rồi chia phân vùng Mac os ra thành Mac os - Data - Boot Camp. Thế là Win bị lỗi. Cứ chia thêm ổ là bị lỗi. Ko hiểu sao. Hxhx
Mà e chia ổ làm 3 theo thứ tự trên trước. Fomat theo NTFS hay FAT cho đĩa vào boot đều ko đc. Chữ Fomat bị mờ đi ko thể next đc tiếp ạh.
member98
ĐẠI BÀNG
12 năm
Các bác cho em hỏi nếu cài mới Mac OS 10.8 thì khi có phiên bản mới như 10.8.1 chẳng hạn thì có update dc từ app store ko. Sorry mình mới dùng lần đầu 😃
thinkpark
ĐẠI BÀNG
12 năm
@member98 Được chứ bạn. HOàn toàn được.
Các bước vẫn như vậy thôi mà
kasiat
ĐẠI BÀNG
12 năm
em cài xong rồi, mà h cắm usb vào win 7 thì k nhận usb. Pro chỉ em cách khắc phục với...tks
member98
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kasiat Bạn cắm USB vào Mac rồi format lại dạng FAT 32 nhé là dc bạn ạ 😁
kasiat
ĐẠI BÀNG
12 năm
@member98 tks bạn
cảm ơn bạn nhé 😃
cảm ơn chủ thớt nhé
oop119
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đây là lần đầu tiên mình tự cài Mac OS X. Không hiểu sao trong các bảng chọn thì mình không sử dụng được touchpad. Các bạn cho hỏi:
1. Các phím tắt để thay thế khi cài OS X là gì?
2. Tại sao có lần mình nhấn phím tab thì nó di chuyển sang mục khác được và có lần nhấn thì lại không?
3. Mình chỉ chạy được đến phần lựa chọn ổ cứng để cài OS X là dừng lại không thể nào lựa chọn được mục install để cài đặt.
Các bạn hướng dẫn giúp mình nhé.

Xin cám ơn!
oop119
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn nào giúp mình với. Mình đang cài mà không được.
Many thanks!
oop119
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã làm được rồi.
loctv60
ĐẠI BÀNG
12 năm
He...he...Chào bạn Hải, hom wa toi da mua cuc usb of bạn và đã cài xong sư tử núi. All đều chạy ok. Cám ơn bạn và cục USB os 10.8
Lộc
mình đang sài 10.7.5 thấy rất ổn định , ko biết nên update lên lion mountain ko nhỉ o_O
Các bạn cho mình hỏi, mình tạo 1 partion để cài mountain lion, phân vùng còn lại của mình đã có sẵn lion 10.7

Nếu mình xoá đi phân vùng lion 10.7 thì phân vùng đó tự gọp lại với cái mountain lion đúng không ?
Em cài đến bước 7 nó yêu cầu kết nối wifi và đăng nhập ID Apple đã mua Lion. Hics... Có cách nào thoát được món này không nhỉ các cụ chỉ giáo phát!
bạn bỏ đĩa win vào sửa lại là ok mà
hoangtp10
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuanhailmidico Vấn đề là mình chia ổ và cài win ở ngoài tiệm nên ko có đĩa win của máy, vậy cho đĩa win khác vào có được ko? Hay phải vác máy ra tiệm repair?

Máy mình cũng bị tình trạng mất recovery hd khi chia 3 phân vùng nên ko sử dụng find my mac được. Sau khi tí toáy format lại ổ data sang htfs và cài htfs for mac để copy đc từ mac sang data thì khởi động nhấn opt lại hiện 2 ổ là mac và recovery, ko hiện win, trong khi vào disk utility vẫn hiện đủ data và win bình thường. Bất ngờ là giờ mình lại chọn được find my mac để sử dụng.
@hoangtp10 bạn xem win của bạn là bản nào 64 hay 32 bit rồi dùng đĩa cài win đó mà repair lại ko cần ra tiệm
hoangtp10
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuanhailmidico Done. Thật dễ dàng. Nhét cd vào repair chỉ mất chưa đầy 5 phút là giải quyết xong vấn đề. Mac và Win cùng hoạt động bình thường. Trick nhỏ, nên format phân vùng DATA sang exFAT hoặc NTFS trước khi repair lại Win, DATA vẫn sử dụng chung với Mac và Win như cũ và có thể read, write ngon lành.

Tin mừng, sau khi repair, find my mac sử dụng được. Bất ngờ hơn, recovery HD không hề bị xóa mất như vẫn tưởng khi phân vùng. Thực ra nó nằm ẩn ngay trong phân vùng DATA với dung lượng chừng 30GB. Khi mình format lại Data từ FAT32 sang NTFS hoặc exFAT, Win biến mất nhưng Recovery 10.8 lại hiện ra khi nhấn opt lúc khởi động. Lúc này ta đã có thể sử dụng Find my mac. Khi repair lại win ok, nhấp opt lúc khởi động sẽ hiện cả 3 phân vùng mac, win và recovery.

Mình không hiểu vì sao Data không hiện ra như ảnh của chủ topic, bởi ngay từ khi phân vùng từ đầu máy mình đã chỉ hiện mac và win, giờ thì hiện ra cả recovery. Data chỉ hiện ra trong finder của mac hoặc my computer của win. Dù sao với mình điều đó ko quan trọng ^.^

Như vậy bạn nào lỡ tưởng như mất recovery HD lúc phân vùng cho mac, data và win, và không thể chọn chức năng Find my mac, giờ có thể yên tâm sử dụng tiếp, không cần phải cài lại hay phân vùng lại. Các bạn chỉ cần format Data sang exFAT hoặc NTFS (sang định dạng này cần cài NTFS for mac mới write được), rồi nhét cd, usb boot vào repair win là tất cả theo đúng ý muốn: có phân vùng data sử dụng chung mac và win; mac và win có thể copy sang data và ngược lại; bật được chức năng find my mac, phân vùng recovery tái hiện ^.^
@hoangtp10 có nên thanks và like một cái ko nhỉ
hoangtp10
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nên bác ạ 😁, ko phải ai cũng liều mình, liều máy làm chuột bạch =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019