Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài Rom CM7 (tiếng Việt) cho samsung captivate

bshuy2003
14/8/2011 4:41Phản hồi: 710
710 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình thù nhất là cái kernel Platypus kia, chỉ vì cài vào mà giờ đây chết mịa nó luôn CM7 bản 147 của mình, bây giờ cài lại cũng ko được, ức chế thế không biết.... mình bị dính cái DSM gì gì đấy mình ức chế vào winrar tìm bên trong xoá bà nó đi thế là khỏi lắm chuyện... hôm qua cài bản ROM của hotboy tìm xem cái app nào không cần xoá bà đi thế là xong... nhưng có cái tội là phải cài lên trước rồi mới xem có cái gì ngứa mắt thì cứ tìm bản ROM và vào winrar xoá thằng đi cho xong
Nạp tiền bằng lệnh *100* vẫn OK mà. Tôi đang dùng mạng vinaphone đây, vừa nạp tiền xong vì hôm nay có khuyến mại 50%.

---------- Post added at 01:12 PM ---------- Previous post was at 01:09 PM ----------

Sao lại không cài lại CM7 được. Bạn cứ về rom gốc rồi cài lên. Nếu ở hà nội, bạn mang đến khoa A 6-bệnh viện 103, hỏi bác sỹ Huy, tôi sẽ cài giúp.

---------- Post added at 01:16 PM ---------- Previous post was at 01:12 PM ----------

Có chứ, vào cài đặt, vào cyanogenmod setting, vào interface, vào status bar, chọn battery percentage là sẽ hiện % pin lên ngay, cạnh biểu tượng pin.
Trời, ăn đến mồm rồi đấy. Bạn copy bản rom CM7 ngay 10-10 và gapps vào BỘ NHỚ MÁY. Nếu máy chưa có boot thì nạp orien kernel để vào recovery. Khi đã vào recovery thì wipe data, wipe cache partion. Sau đó chọn install zip from sdcard, chọn bản rom mình vừa copy để cài. Cài xong thì cài tiếp gapps. Sau đó reboot lại máy. Thế là xong rồi đấy.
rongdo
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cài bản này sài rất tốt. vấn đề là không tìm thấy Google map tren market. cài trực tiếp từ browser thì báo là không hỗ trợ cho I897. có bạn nào giúp mình giải quyết được không?

ps: để qua đêm pin tụt khoảng 10-12%. pin như vậy là tốt hay kém vậy?

thanks
Việt.dz
TÍCH CỰC
12 năm
Quái nhỉ.Em xài gần chục ngày rồi chả thấy lỗi nào cả mà các bác dính lỗi nhiều thế@@!

Sent from my SGH-I897 using Tapatalk
Google maps thì bạn dùng máy tính, vào diễn đàn này tìm và down về, trên market của CM7 không có đâu. Cài thêm task killer, trước khi đi ngủ chạy nó một phát, qua đêm pin sụt 1-2% thôi.

---------- Post added at 01:33 PM ---------- Previous post was at 01:30 PM ----------

Có thể máy bạn không thích hợp hoàn toàn với bản rom này. Đừng lo, vào mạng down ngay bản khác về dùng sẽ ổn thôi. Mình đang dùng bản nightly ngày 18-10, bản này máy mình chạy ngon hơn bản stable 10-10.

---------- Post added at 01:35 PM ---------- Previous post was at 01:33 PM ----------

Tôi đã cài cả chục bản rom cm7 cho máy, cả bản stable và bản nightly. Tôi rất ngạc nhiên khi biết các bạn gặp nhiều lỗi vặt. Cá nhân tôi chẳng thấy lỗi nào cả.
anh bshuy ơi , cho em hỏi tí nhé

em mới dùng galaxy i897 , em up rom CM7 ok hết , nhưng mà tình trạng sóng thì chuối lắm anh .

Up xong , khởi động là sóng gió nó bay đâu hết .

Em cùng đọc nhiều bài viết liên quan , cũng có cố up modum cho CM7 , mà cũng không cải thiện tình hình

Cứ bấm gọi là mất sóng , tắt màn hình , thì nó tối thui cho đến khi sóng về ,hoặc lâu quá , thì nó restart

Anh chỉ bảo em với nhé , thank a ạ
BS huy ơi! em đi vòng vòng mấy rom rồi nhưng đành quay về với CM7.1 vì những lý do: CM7.1 pin tốt, ram lúc nào cũng free tren 100 và có tiếng Việt. nhưng CM7.1 sóng gió 3G kém quá, mình có thể đổi modem được kg BS, cách úp modem mới như thế nào vậy bs và modem nào sóng 3g mạnh nhất?
Các bác giúp em với.
Hôm qua ngồi nghịch cách up rom, muốn chuyển từ CM7 sang MIUI để đổi gió tí nhưng bị lỗi.
Em vào download mode để về rom gốc ( cũng tắt đt, tháo sim, thẻ...đúng trình tự) nhưng thấy trên màn hình Odin và đt đợi lâu quá (gần 30 phút) mà chả thấy hiện Pass gì cả.hic. Em sốt ruột rút luôn cap usb ra.:stomp:

Máy hiện đúng như hình:

Xong e có down cái phần mềm của một bác hướng dẫn trên forum thì lại mở máy lên đc, nhưng ko vào đc download mode nữa. mà trước kia khi đt e khởi động thì nó hiện cái log AT&T lên, nhưng giờ thì nó ko hiện cái logo AT&T nữa mà là logo Galaxy S GT I9000.
Bây giờ, chỉ vào recovery qua Rom manager đc thôi, ngoài ra ko vào đc recovery, download mode qua các phím bấm nữa.
Các bác cho e hỏi là đi của e bị làm sao ạ?​

vậy là bác đã nap boot i9000 rồi
download mode : volume up + down + gắn cáp

nếu k được

bác hãy nạp lại boot ( có hướng dẫn trong bài )
Sóng yếu thì bạn vào mạng di động, chuyển sang chế độ 2g only. Nếu vẫn khoony cải thiện về sóng, bạn cài thử bản rom khác, ví dụ như bản rom nightly ngày 18-10 chẳng hạn.

---------- Post added at 02:06 PM ---------- Previous post was at 02:02 PM ----------

Có lẽ các bạn dùng bản rom cm7 android 2.3.5 chăng nên sóng yếu. Các bản 2.3.7 tôi đều đã dùng qua, sóng ok đấy. Tuy nhiên, nếu sóng yếu, bạn vào mạng di động, cài chế độ 2g only sẽ thấy khá hơn. Nếu vẫn không ổn, bạn cài bản rom nightly khác mới hơn. Tôi đang dùng bản mới nhất đấy.

---------- Post added at 02:11 PM ---------- Previous post was at 02:06 PM ----------

Lỗi trên hình ảnh do máy chưa kết nối được với máy tính qua odin. Bạn đã nạp rom của i9000 nên không còn biểu tượng của AT&T nữa. Xin hỏi bạn, phím home cảm ứng có hoạt động không? Giờ phải up lại rom gốc của captivate. Cũng khó đấy. Thôi mang đến khoa Â6, bệnh viện 103 tôi giúp cho.
Cảm ơn BS nhiều! CM7.1 bản Stable và bản nightly khác nhau ở điểm nào vậy BS, bản nào tốt hơn, mình thấy có bản 20/10 nữa, cài maket y như cài rom phải kg bác, cảm ơn BS.
Có vẻ chẳng khác nhau nhiều giữa các bản rom này. Tuy nhiên đôi khi máy có các lỗi lặt vặt ở rom này mà bản rom khác lại không bị. Tôi đang dùng bản 20-10 mà chưa phát hiện ra điểm khác biệt với bản stable. Còn market thì có sẵn ở rom này, không phải cài thêm đâu. Ngay sau khi bạn vào setting, nhập tài khoản google, tức là hộp thư gmail, thì đã có luôn market rồi.
Cám ơn bài hướng dẫn ở post 1 của bác bshuy2003 khá chi tiết và cụ thể giúp ích cho new bie như mình rất nhìu, do mới tậu e cap và lần đầu tự mò mẫm up rom nên còn thắc mắc nhiều chỗ, bác cho e hỏi ngu vài câu
Mình nên chuẩn bị gì trước khi up rom: coppy tất cả dữ liệu ra máy như phim ảnh tài liệu ...v...v ... còn các phần mềm trong máy thì dùng titan pro backup lại, xac day pin, thao' sim & thẻ nho' . Vậy là xong rồi phải ko bác
Còn trình tự up rom thi làm y như ở post 1 có cần lưu ý chỗ nào nữa ko, hiện tại máy mình đang chạy rom Apex 8.3 + kenel Talon, + bootloader i9000
Tài liệu thì không cần lưu lại vì không mất. Các ứng dụng theo tôi không cần lưu vì down dễ dàng trên market và trên mạng. Chỉ cần lưu danh bạ. Rom và kernel cũ của bạn cũng không cần quan tâm vì khi up về rom gốc chúng sẽ mất hết. Như vậy, ngoài lưu danh bạ vào thẻ nhớ, bạn cứ làm theo hướng dẫn ở trang 1, đảm bảo trăm trận, trăm thắng.
Mình dùng CM7 trải nghiệm qua 1 tuần thì đánh giá ROM này mượt nhưng có điều PIN thì ko trâu lắm, tụt tương đối nhanh nếu có sờ đến "con cu nổi giận".. nếu chạy ứng dụng game nó đốt pin nhanh hơn các thằng khác... Đang nhảy về SGS_V2.5 để dùng thử, trước có cài bản này thấy PIN kể cả có chơi game cũng tụt chậm hơn CM7... thôi thì chạy chậm hơn tý nhưng được giải trí lâu hơn cũng tạm.. ngồi đợi ICS vậy
Bạn dùng bản nightly ngày 18 hoặc 20-10, pin khá trâu.
Chào bạn bshuy2003.
Hiện nay mình dùng bản nightly ngày 20-10 và bản 154 , không hiểu sao máy mình không đồng bộ được danh bạ, cả từ Sim lẫn Gmail
Dễ thôi, bạn vào setting, vào tài khoản và đồng bộ hóa, vào hộp thư của bạn, chọn đồng bộ hóa danh bạ, lịch... hay cái gì bạn muốn.
cảm ơn bshuy2003 đã giúp đỡ e up rom thành công, đang xài thử có 1 số vấn đề mún hỏi bác
dt ko vào 3g dc, cái này có cần phải cài đặt lại gprs ko bac'
dt vẫn nhận thẻ nhớ nhưng dùng các phan mem quản lý file thì không vào được thẻ nhớ, thẻ vẫn vào dc trên pc
hiện thị % pin ở cho nao bác chỉ hộ e cái
3g thì bạn cài bằng tay. Vào cài đặt, mạng không dây, mạng di động, điểm truy cập, dùng phím cảm ứng chức năng để cài APN (tùy thuộc mạng vina, mobi hay viettel), lưu lại, thoát ra, đánh dấu mục vừa cài là xong.
phần mềm quản lý file vẫn nhận thẻ nhớ bình thường đấy. Vào file manager, chọn home, mnt, sdcard là thẻ nhớ ngoài, còn emmc là bộ nhớ máy.
Hiện % pin thì bạn vào setting, cyanogenmod setting, interface, status bar tweaks, battery percentage. Đánh dấu vào mục này là xong.
cám ơn bạn nhìu lắm, thì ra thự mục thẻ nhơ là emmc chứ ko phải external-sd như mấy rom khác
bạn cho mình hỏi thêm vấn đề này nữa nhé, mình lỡ restore contact lại mấy lần nên thành ra giờ trong contact của mình cùng 1 tên mà nó hiện ra tới 5 cái lận, giờ làm sao để xóa hết và import lại bây giờ
Bạn hỏi câu này thật đáng ghét, những thứ lẩm cẩm vậy mà cũng phải hỏi. Vào danh bạ mà xóa bớt các tên trùng nhau...bằng tay chứ còn sao nữa. Nếu không muốn xóa bằng tay thì reset factory sẽ mất hết. Tuy nhiên các chức năng đã cài đặt cũng sẽ mất hết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019