Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài ứng dụng và cài game có data vào thẻ nhớ

knight1601
24/5/2013 9:33Phản hồi: 50
Sau nhiều ngày tìm hiểu, mình đã tổng hợp lại được cách cài ứng dụng vào thẻ nhớ để giải phóng bộ nhớ trong của máy, và cài được các game có data dung lượng lớn.( cho các bạn còn chưa biết cách cài data game vào thẻ nhớ)
I. Phân vùng thẻ nhớ để cài đặt các ứng dụng vào thẻ.
Việc phân vùng thì các bạn làm theo cách của bạn sunrisekdt, quá đầy đủ ở đây rồi J
http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-phan-vung-the-nho-de-su-dung-link2sd.1040065/
II. Biến thẻ nhớ thành bộ nhớ trong:
Như các bạn đã biết thì ban đầu các máy android đều phân ra là :
Bộ nhớ trong chứa rom và để cài các ứng dụng vào.
Bộ nhớ trong( sdcard) để cài ứng dụng và chứa data (game hay ứng dụng gì đó)
Bộ nhớ ngoài(ext_sd).

Khi cài game có dung lượng lớn. Bạn sẽ phải coppy data của game vào bộ nhớ trong (sdcard) mới chơi được. Tuy nhiên một số máy bộ nhớ sdcard này chỉ được một ít dụng lượng, không thể coppy data của game nặng như asphalt, modern combat,...
Vậy nên chúng ta sẽ đổi chỗ bộ nhớ ngoài (ext_sd) cho bộ nhớ trong (sdcard). Cách làm như sau:
- Điều kiện: máy đã root, cài root explorer và text editor.
- Cách làm: mở text editor, chọn file->open, tìm đến folder etc, mở file vold.fstab.
Các bạn sẽ thấy đoạn đầu tiên là :
dev_mount sdcard /mnt/sdcard auto /devices/platform/goldfish_mmc.0 /devices/platform/mtk-sd.0/mmc_host
dev_mount
ext_sd /mnt/ext_sd auto /devices/platform/goldfish_mmc.1 /devices/platform/mtk-sd.1/mmc_host
(Tùy từng máy sẽ thấy có một kiểu khác nhau nhưng điểm chung là có thứ tự các thẻ trên máy)
Ta sửa thành:
dev_mount ext_sd /mnt/ext_sd auto /devices/platform/goldfish_mmc.0 /devices/platform/mtk-sd.0/mmc_host
dev_mount
sdcard /mnt/sdcard auto /devices/platform/goldfish_mmc.1 /devices/platform/mtk-sd.1/mmc_host
Sau đó save as ở 1 chỗ nào đó trên thẻ nhớ tùy bạn
Tiếp theo bật phần mềm root explorer

Chọn mount r/w để đổi thành mount o/w rồi coppy file vold.fstab save as ở trên vào folder etc (cop đè vào nhé). Xong khởi động lại máy và xem kết quả.

Quảng cáo

Lúc này cài data game vào thoải mái.
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sao e không tìm thấy folder etc đâu cả 😔
ở chỗ mà có forder dev, lib,.....v....v... đó bạn...tìm sẽ thấy mà
@knight1601 giúp em với
@knight1601 cho em hỏi text editor hình no như thế nào zi anh hoặc anh cho pink cũng được
Asus fonepad lam dc k b
mình k có máy đó nhưng hầu như các máy android đều làm đc theo cách này bạn 😃
alo
Bác chủ topic ơi! Làm cái biến thẻ nhớ thành bộ nhớ trong ấy, up rom là nó vào thẻ à? hay chỉ cài ứng dụng nó vào thẻ thôi?
lammaxvl
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho mình hỏi máy mình dung lượng 8g nó chia bộ nhớ trong là 504mb,sdcard là 5,50gb..,thường thỳ mấy con máy tính bảng 8g khác bộ nhớ trong dc chia là 0,98gb...hiện h sdcard mình còn trống khoảng 2gb mấy tải games hay ứng dụng nặng là ko vào vì bộ nhớ trong chứa gần hết r có cách nào chia bộ nhớ trong lại thành 0,98gb như các máy bt khác ko??? cách bạn vì mới xài nên ko rành vụ này cho lắm
mình coi 2 cách toàn bắt phải root máy mới dùng dc . mình mới mua tab Z , lần đầu xài android nên cũng k biết nên súc hẳn thẻ 64gb class 10 @@ , h cài alpha 7 , fifa , dungeon... dc có mấy game mà gần hết bộ nhớ trong , thẻ nhớ thì còn nguyên si 😔(
có cách nào để chuyễn game vào thẻ nhờ cho máy k root k vậy pro :(
lammaxvl
ĐẠI BÀNG
11 năm
@IIkenzoII cũng tính tậu thẻ mà cài games toàn bộ nhớ trong nãn vãi..
phải root trước mới chuyển được các bạn nhé 😃
lammaxvl

bạn muốn phân vùng thẻ nhớ thì đọc bài theo link trên ấy, còn khi bạn cài game vào máy, máy sẽ mặc định là cài vào bộ nhớ trong ( là phần cài - cái này chuyển được sag phân vùng ẩn của thẻ nhớ nếu dùng link2sd), còn phần data của game thì mình sẽ cop vào thẻ nhớ, nhưng bạn phải chuyển thẻ nhớ thành bộ nhớ trong thì mới máy mới đọc được data của game. nôm na là vậy đó bạn 😃.
lammaxvl
ĐẠI BÀNG
11 năm
@knight1601 đêm máy ra cửa hàng hỏi root dc ko nó la ko dc sách về nản vãi
Woody_Ngo
ĐẠI BÀNG
11 năm
@knight1601 Cho mình hỏi cái nha !
Như bạn nói thì cách này là chuyển vị trí của 2 thẻ hả?
Vậy trường hợp mình cài 2 game có data trên bộ nhớ trong của máy rồi, giờ dung lượng không còn trống để cài thêm game, nếu làm cách này thì 2 game cài từ trước trên bộ nhớ trong có load được data nữa không?
VD: máy mình bộ nhớ trong (SDcard) 16G cài game đã full, giờ có thẻ nhớ ngoài 8G muốn cài thêm game lên thẻ nhớ ngoài, vậy làm cách này có được không ?

Cảm ơn bạn trước nhaz !
em làm đổi sai và tắt nguồn h thẻ nhớ nó kiu hỏng?.. k bỏ ứng dụng qua thẻ nhớ đc thì phải làm sao ạ...
sao kho wa mih chua root thi phai lam sao xin chi dum
Của em như thế này đổi làm sao
Minhducbkit
ĐẠI BÀNG
11 năm
@gtb9999 bạn làm được chưa? mình cũng bị giống bạn, không biết làm sao đây?
lammaxvl
ĐẠI BÀNG
11 năm
có ai péc cách chép games vào thẻ nhớ mà ko cần root ko ???
@lammaxvl Bạn nhấp phải vào game ròi copy và paster vào thẻ nhớ
lammaxvl
ĐẠI BÀNG
11 năm
@PyMiu cũng như ko data nó vẫn chạy v ào máy hazzi..
V thì Tớ tải game về điện thoại qua thẻ nhớ bằng đồ đọc thẻ ... nhưng khi vào điện thoại thì kiểu file hok hỗ trợ như thế là sao :eek:
Như mình đk biết, Rom 4.0.x là nó cho chạy data luân từ thẻ ngoài,còn 4.1.x thì không đk.phải tìm cách như bác ad có chỉ,mà chỉ kiểu vậy các bạn cứ ngồi mò cả ngày đi nhá
Như mình đk biết, Rom 4.0.x là nó cho chạy data luân từ thẻ ngoài,còn 4.1.x thì không đk.phải tìm cách như bác ad có chỉ,mà chỉ kiểu vậy các bạn cứ ngồi mò cả ngày đi nhá
mình dùng galaxy trend làm k dc bạn ơi 😔
Paster la sao ban

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019