Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cài Windows 8 - 8.1(x86-x64) nhận đầy đủ driver cho Macbook không được Apple hỗ trợ

giangchaugc
10/9/2013 13:17Phản hồi: 216
[Hướng dẫn] Cài Windows 8 - 8.1(x86-x64) nhận đầy đủ driver cho Macbook không được Apple hỗ trợ
Update: Nội dung bài đã được điều chỉnh lại từ win8 sang các bước cài win8.1 x86 - x64 ngày 19/11/2013. thank!
Mình có một em Macbook Pro đời cuối 2009 đầu 2010 cấu hình khá ổn. Mình quyết định cài win 8.1 pro x64 cho máy. sau vài rắc rối ban đầu thì hiện giờ minh đã cài đặt thành công win8.1 với đầy đủ driver máy nhanh, nhiệt độ hoạt động mát hơn hẳn khi cài windows 7, quá trin cài đặt cũng khá đơn giản … Sau đây mình xin trình bày lại quá trình cài đặt:

I. Chuẩn bị:
- DVD (hoặc USB) windows 7 (để chia ổ cài win)
- DVD (hoặc USB) windows 8 - 8.1
- DVD (hoặc USB) OS X
- chương trình DriverUpdate , hoặc tải bộ driverbackup từ máy mình

+ Link tải: http://www.fshare.vn/file/DIG07MS3S9/
- Bootcam 5 (tải từ trang chủ apple)
- File Add_MacbookPro_administrator.rar (dùng để fix lỗi không cài được bootcam5)
+ Linh tải: http://www.fshare.vn/file/KN7NBOVLRI/

- Driver Copprocesor

II. Qúa trình cài đặt:

Bước 1. Sau khi cài xong OS X, các bạn chạy bootcam chia ổ như bình thường (lưu ý khi chia ổ bootcam yêu cầu đĩa win7, mọi người cứ cho đĩa win7 vào để qua bước này). bỏ chọn mục tải driver windows 7 về (download the latest windows support...).

Bước 2. Máy tự khởi động lại các bạn nhấn nút Option để chọn vào OS X mục đích để bỏ đĩa win 7 ra và cho đĩa win 8 (hoặc cắm USB) vào. Sau đó khởi động lại máy và cài và format ổ bình thường như đối với win 7

Quảng cáo

Bước 3. Trong window 8 - 8.1 sau khi cài xong Download file này Add_MacbookPro_administrator.rar về và chạy file. Mục đích là giúp macbook của chúng ta cài được bootcam 5

Bước 4. Vẫn trong win 8, các bạn tải bootcam 5 trên trang chủ của apple về.

Bước 5. Tải xong các bạn giải nén và vào thư mục BootCamp 5.0.5033\BootCamp\Drivers\Apple\ và chạy file Bootcam.msi. cài xong máy yêu cầu khởi động lại máy...

Quảng cáo

Bước 6. Như vậy là các bạn đã cơ bản cài đặt xong, máy đã nhận được gần đầy đủ driver, chỉ còn thiếu cái driver cho Bluetooth USB host controller và coprocessor

Bước 7. Dùng chương trình DriverUpdate (Các bạn tải để cài Bluetooth USB host controller cho máy). Đối với Coprocessor các bạn giải nén file Driver Coprocessor X64.rar ở trên ra và dùng chức năng update driver để cài. Hoặc các bạn có thể tải driver backup từ máy mình ra để cài cho nhanh.

8. OK,…

III. Một số thủ thuật

- Đối với máy macbook khi cài xong window thường bị lỗi treo Freezing (lỗi này là lỗi chung của tất cả các dòng macbook khi cài win) các bạn làm như sau:

1. Mở Command với quyền admin (nhấn Command + X, nhấn tiếp A)

2. đánh dòng lệnh sau vào là ok: bcdedit /set disabledynamictick yes

3. nhấn enter và khởi động lại máy là có thể yên tâm sử dụng, từ nay, máy sẽ ko bao giờ còn gặp tình trạng treo máy nữa.

- Chụp ảnh màn hình macbook trong windows các bạn nhấn đồng thờiFn+Shift+F11

Thank all!

--------------------------------

Môt số hình ảnh máy MacBook sau khi cài win 8.1 Pro X64

Nhiệt độ của máy mình khi cài win8 - 8.1
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thế phải cần 2 đĩa hả bác, 1 đĩa là win 7, 1 đĩa win 8 ah
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thinhdaigia92 đúng rồi, bạn chuẩn bị cả đĩa win7 và đĩa win 8. và tiến hành theo các bước mình viết bên trên, kết quả là 100% thành công...
anhnm
TÍCH CỰC
10 năm
@giangchaugc Mình đang gặp 1 vấn đề, bạn xem giúp mình, Máy mình có 2 ổ, 1 ssd và 1 hhd. ssd đang chạy osx còn mình đã chia ổ bôotcamp trên hhd, thì lúc khởi động lại máy nó ko boot đc vào đĩa hay usb để cài win.
Nó báo hình như này. vậy mà cho đĩa win7 hay usb win 8 nó cũng ko nhận nữa. Không biết có cần phải chia ổ bootcamp trên cùng ổ osx hay ko?
máy e chạy 10.8 có sẵn bootcamp ui, nay mới mua chả biết dùng j, bác hướng dẫn e chi tiết vs
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thinhdaigia92 bạn cứ đọc kỹ và làm theo những gì mình đã viết, thực hiện cẩn thận đúng từng bước, chắc chắn sẽ được
@giangchaugc đây là cài bằng ổ quang ah bác, e nghe đâu cài cằng usb nhanh hơn ah
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@thinhdaigia92 chính xác, USB tốc độ cao hơn mà, Mình chỉ có 1 USB nên tạo USB cài mac rồi nên phải cài win7-8 bằng đĩa. Nếu có USB win7-8 bạn làm tương tự.
bạn à! trước tiên cám ơn bạn vì mình đã cài thành công rồi! nhưng mà mình gặp một lỗi đó là! Phím F1, F2 chỉnh độ sáng ! ko khả dụng! các phím còn lại thì bình thường!
mình đả thử bên macos x và phím đó ko có bị hư!
làm sao để khắc phục ạ ? thanks ~~!
máy mình là mid 2010 13inch
@nphuochai9999 Bác để ý dưới góc phải có icon của bootcamp
Click phải vào chọn bootcamp control panel > tab Keyboard > tick chọn
use F1 , F2..... là dc nhé
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn chạy
bạn chạy lại bootcam5 lần nữa...
đã cài lại BootCamp5.0.5033 nhưng mà vẫn vậy bạn à!!

chỉnh thì được nhưng mà nó ko có sự thay đổi độ sáng !
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nphuochai9999 bạn kiểm tra lại, máy mình 2009 còn ok,.
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
--------------------------------
Hiện máy mình cài song song OS X 10.8.5 và windown 8 Pro x64. Có một điều mình nhận thấy máy trong cùng điều kiện làm việc bình thường (không có điều hòa) máy sau khi mình cài win8 chạy nhanh và mát hơn đáng kể so với trước đây dùng win 7 pro x64

em moi mua may mac ME664 đc nửa tháng nên muốn cài lên win8 mà đọc chưa hiểu mấy , bác có cách nào giúp em ko ah
giangchaugc
ĐẠI BÀNG
11 năm
@longtuantu Máy của bạn là MBR 2013 thì cứ cài bình thường. đây là bài hướng dẫn khắc phục cài đặt ko nhận đầy đủ driver dành cho những máy ko được apple hỗ trợ cài đặt nâng cấp từ win7 lên win8
@giangchaugc bác làm 1 bài hướng dẫn cài win8 ảo cho em tham khảo đc ko ah
b có dùng chuột magic k b ơi. em dùng mà lúc nó nhận full driver được rồi nhưng mà con chuột lúc mới vào thì phải dùng ngay. còn khởi động lên bỏ đấy 1 lúc là dí
co cai driver nao ma dung duoc touch pad nhu tren mac k bac, k cham duoc phai nhan xuong moi nhan chuot bac ah
@biye1010 ô bác ơi, cái trackpad c++ e cài k dk, nó bắt tắt đèn nền bàn phím ms cho cài, mà k biết tắt ntn, cứ bấm F5 cho nó tắt đi mà vẫn k cài dk
@biye1010 vâng đúng rồi , nó bắt cài cái power plan.. rồi ms cho cài trackpad nh cài cả 2 rồi vẫn đều k được, của bác có thế k ạ, bực mỗi cái k zoom dk 2 ngón , bất tiện quá
hdx_it
TÍCH CỰC
11 năm
Đúng là cái này mình đang cần, máy mình cũng không cài Win8 được như bác, cảm ơn rất nhiều nhe. Bài viết của bạn rất kỹ,
hdx_it
TÍCH CỰC
11 năm
Mình tải cái bước 3 này không được, bác có thể giúp mình không ?
Screen Shot 2013-09-24 at 2.00.10 PM.png
@hdx_it cái này có 1Kb thôi mà bác, bác bấm vào link rồi đợi 30s chứ đừng chuyển sang trang khác nhé, rồi nó tự down. e dùng trình duyệt IE10
hdx_it
TÍCH CỰC
11 năm
Kết quả đợi 30s của mình đó. lấp tài khoản vô cũng vậy
View attachment 1283932
@hdx_it bác boot vào win đi, vào mac k tải dk bt mà, bác đưa gmail bác đây e gửi cho.
hdx_it
TÍCH CỰC
11 năm
@thinhdaigia92 Cảm ơn bác đã giúp mình nhe, email mình nè huynhdangxuan@gmail.com
@hdx_it done !
hdx_it
TÍCH CỰC
11 năm
@thinhdaigia92 Mình tải về được rồi, nhờ email của bác Thịnh đã chuyển, cảm ơn bác Thịnh nhà mình nhiều nhe
hdx_it
TÍCH CỰC
11 năm
haizz rầu ghê,  không phải ai cài cũng đều thành công cả. Mình đã thất bại, 32bit và 64bit nó giật mình đến giờ này. Chia tay nhé Win ơi
@hdx_it sao thế, bác cài driver vào mượt thế còn j, của e chạy mượt lắm, chả lỗi j, cũng chẳng bị treo j. đầu tiên khi chưa cài drive thì nó còn giật, lại lag, tưởng chia tay win lun nh nghịch tí lại ngon .hi. bây h chạy cad, pes ầm ầm trên win chỉ hơi nóng máy hơn mac tí thui.
Máy em đang chạy win 7 và 10.8.5... Giờ em muốn cài win 8 lên thì làm sao ạ?
E đang chia 3 ổ rồi... Mac - Data - Win...

Mong có hướng dẫn cụ thể ạ....
Cám ơn bác và em đã cài thành công bản 64 bit... Khoái thật... Chạy nuột hẳn so với con win 7 32bit trước nhờ người khác cài... Tks bác !
giangchaugc mac của bác vào web có zoom dk k? sao e zoom 2 ngón như trên mac sao k dk.
Em cũng cài win 8 song song mà cái Touchpad ko xài được, bác nào chỉ giúp em với
@huongttx28 bác chạy driver bootcamp 5.503 tải ở trang chủ apple ấy, rồi chuột phải run là xong, đợi khởi động lại vào phần control panel rồi bootcamp, bấm vào thanh trackpad chọn one tap click là dk .
Bạn giúp mình cài Win 8 lên 318 với.
Mình dung bootcam xong máy khởi động lại sau đó dừng ở màn hình đen có dâu cách nhấp nháy. Máy không boot được vào phần cài đặt
auquan04
ĐẠI BÀNG
10 năm
e cài bootcamp5 mà k dc chạy cái dỉve máy toàn báo k chạy dc . mc725 là hỗ trợ cái bootcamp 5 chứ nhỉ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019