Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cài Windows 8 - 8.1(x86-x64) nhận đầy đủ driver cho Macbook không được Apple hỗ trợ

giangchaugc
10/9/2013 13:17Phản hồi: 216
216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

các bạn chỉ cần lên trang apple tìm đúng bootcamp hỗ trợ là được. còn cài wwin thì khi nào cài bỏ điãw hoặc usb wwin 8 vào là dc
baccom
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác cho em hỏi: em vào bootcamp khi cắm USB cài win 7 vào máy báo ko nhận nhỉ,
Không biết nguyên nhân tại sao nữa/
Máy em macbook pro early 2011
vubk10
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các bác xem giúp em với. E dùng bootcam5 rồi những vẫn không có Audio 😔.
Máy em Macbook 2011
@vubk10 bạn đã tải đúng bootcamp theo máy chưa?
bạn cài win gì?
vubk10
ĐẠI BÀNG
10 năm
@lephuonglaty Đúng rồi bạn à. Mình lên trên trang của apple dowload bản bootcam mới nhất. Mình dùng Windows8.1 ngày xưa cài win8 nó cùng ko có audio. Chỉ có Win7 là có thôi à
@vubk10 máy bạn đời bao nhiêu ?
Bạn qua bên mac tải bản bootcamp đúng theo máy hình như bootcamp 5 nhưng nó còn tùy máy mà có 5.5033 hoăc 5. mấy quên rồi. tùy máy nhé.
rồi dùng chính bootcamp remove win đi, cài lại hoàn toàn.
bạn dùng đĩa hoặc build win ra usb cũng dc nhưng mình nghĩ dùng đĩa ok hơn. còn usb để chưa bootcamp
mac pro thì dùng đĩa ra tiệm mua cho nhanh có 10 k chứ nhiêu . dùng được hoài khỏi build tốn thời gian. việc build win vô usb để cài là của mac air.
mình bị lỗi như này trên Mac OSX, k chọn đc mục 3 😔 phải làm sao các bác .. THanks
Ảnh chụp Màn hình 2014-03-02 lúc 10.35.02.png
@theviptn máy bạn phải có duy nhất 1ổ đĩa thì mới cài dc
@trời đất ơi cảm ơn bạn. b cho mình hỏi .. máy mình đã cài Win 7 bây h muốn lên Win 8 thì phải làm như thế nào khi mình đã chia ổ cứng rồi.
Mình cài bằng usb thì nó báo lỗi như thế này ( đã có .iso win 8 và driver )
Thanks
Ảnh chụp Màn hình 2014-03-02 lúc 19.22.03.png
@theviptn bạn cài win 8 trên win 7 như máy win bt: vào win, giải nén file iso, chạy file setup.exe trên win, rồi làm các bước thiết lập cơ bản. Hoặc format 1ổ đĩa duy nhất, tạo bộ cài, chia lại ổ đĩa cho win = BootCamp rồi cài như win 7.
@trời đất ơi Mình làm được rồi . Cảm ơn b nhiều lắm 😁 . B biết cách nào tắt phím đèn mỗi khi khởi động win không ? Và khi phân vùng bên Mac mình chia cho BootCamp hơi ít G , h muốn thêm thì làm thế nào . Thank b nhiều
bị lõi như thế này ả 😔(
Ảnh chụp Màn hình 2014-03-02 lúc 10.37.21.png
Bác chủ top cho e xin cái wallpaper city đi...nhìn kết quá mà tìm mãi k thấy :3
thứ nhất máy bạn có thể đã có phân vùng win rồi hoặc máy bạn đã chia 2 ổ rồi.
thứ 2. bạn format usb về định dạng win dã nhé.
thứ 3. bạn đã có bộ cài win định dạng iso rồi
bước 4: chiến !
@lephuonglaty cảm ơn bạn. mình cài đươc rồi ^^!
Có bác nào cài BootCamp xong màn hình hiển thị bị tối đi giống e không? Làm sao để nó sáng lên đây? Nhìn đau mắt quá :-S Máy e là mavbook pro mc374
@thaolc1701 Giảm độ sáng như trên Mac ấy, ấn F1
Giảm tăng thì bình thường bác ah, nhưng nó k được sáng như lúc ban đầu, nó tối hơn nhiều...nhìn đau mắt lắm. Chỉ có lúc đăng nhập là nó sáng còn vào tới chương trình thì nó lại tối đi, k thể sáng như lúc đầu.
baccom
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thaolc1701 Mình giống bác này, bên cạnh đó audio cũng không chạy được do không nhận drive.
chán quá nên format ổ cài win di luôn.
Chắc phải chờ sắp tới Apple bổ xung thêm
@baccom Mình giải quyết được r nhé bạn.
Vào control panel -> Display -> Adjust brightness -> click Change Plan Settings (tương ứng với plan máy bạn đang có dấu tick) -> change advanced power settings -> sẽ mở hộp thọai ra rồi bạn kéo xuống chọn phần Display -> tìm phần Enable adaptive brightness rồi off nó đi là xong.
@thaolc1701 bên win nó rắc rối thế ấy. hââ
baccom
ĐẠI BÀNG
10 năm
@thaolc1701 Thanks bác
Để tối về em cài thử lại win xem thế nào
Thế còn vụ audio: có cách nào giải quyết vụ drive audio ko vậy bạn
baccom
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em cài và chỉnh độ sáng ok rồi.
Giờ còn mỗi drive audio nữa là ok.
Bác nào biết cách khắc phục lỗi ko nhận drive audio hướng dẫn ae với
Thanks
Mình mún đổi phím Option thành Command làm sao vậy bạn,
sau khi cài W8.1x64 trên 2 con Mac MC364 & MC372:
1. MC374 Bootcamp không hổ trợ, ép driver... xài vai ngày máy khởi động lại liên tục... báo lỗi Bad Head gì đó... cài lại 1 chục lần cũng vậy... bó tay
2. MC272 Bootcamp hổ trợ: cài xong máy chạy nóng như cục lửa, wifi bắt yếu xìu, chạy 1 hồi không vào được internet dù vẫn hiện đang kết nối wifi... trong khi đó đt, ipad, iphone chạy phà phà... cài lại win... vẫn vậy...
Kết quả... bắt đầu tập tành sử dụng MAC.
Vì khi chạy Mac em nó rất OK! Không 1 lỗi nhỏ!
😁
trantt
ĐẠI BÀNG
10 năm
driver chua the chuan ngay duoc. cho doi la hanh phuc
Chào bạn, cho mình hỏi khôn hiểu vì sao khi lên osx10.9 chỉ nhận boot các đĩa cài win 64 bit, còn 32 bit k boot khi giữ option. Mình muốn cài xp sp3 mà k đc. Bạn giúp mình nha! Thanks!

Sent from my iPhone using Tinhte.vn

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
del0nq
ĐẠI BÀNG
10 năm
có bạn nào, cài win 8.1 pro duy nhất, trực tiếp lên MacBook, không qua mac os hay bootcamp. cho em xin cái drive đầy đủ cho máy với huhu MacBook mb990
các thím cho xin cái link down win 7 đk k?
mingchen
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cả nhà giúp em với. Em đã làm như trên nhưng đến bước cho disk Win 8 vào thì nó không đọc được phân vùng để cài. Bên win 7 thì vẫn đọc được. EM cũng đã dùng disk win 7 để format nhưng win 8 vẫn không nhận được phân vùng nào.
Cái này là bị sao vậy các Bác. EM đang cài Mac osx 10.9
@mingchen M cũng bị tình trạng giống bạn này, chia phân vùng cài win qua bootcam = usb win7 xong, reboot rồi boot đc vào bộ cài usb win8, đến phần chọn phân vùng để cài win thì dấu Next bị mờ, format lun rồi vẫn ko bấm next để cài đc ???
@quangvu313 mình cũng vậy
Feedback cách giải quyết là tạo bộ cài đặt win8 = bootcam là đc.
Cài xong ok, vào My Computer thì ko thấy phân vùng chứa OSX đâu ??
@quangvu313 cài Driver xong sẽ thấy, mà máy bạn tạo dc bộ cài bằng bootcamp thì nhất định là máy đời mới, cần gì dùng cách này
@trời đất ơi chính xác, driver vào ok hết cả rồi 😃
có hơi lăn tăn là tại sao máy đời mới ko cần dùng cách này, vậy còn cách khác cài win 8.1 hay hơn hả pro ??
p/s: MBA 2012
@quangvu313 cách đó là cắm usb rồi tick chọn 2 dòng đầu và cuối( tích chọn luôn 3 dòng cũng dc nếu muốn down thẳng Driver vào USB, hơi lâu) cứ next và máy sẽ tự cài đặt, vào file bootcamp chạy file setup.exe(khong cần chạy bootcamp.msi) thì sẽ đầy đủ Driver.
đời mới thì không cần 2 đĩa, khong cần cài thêm Driver,... chỉ tội cho mấy máy đời cũ phải fix như chủ thớt
@trời đất ơi Bạn nói m mới giật mình, vậy mà trước giờ m cứ nghĩ máy mới hay cũ cũng phải có bộ boot w7 để lừa bootcamp rồi mới option (alt) vào bộ boot w8 đc, thế là hì hà hì hục làm 2 cục usb boot win 7 và win 8 [ có mỗi usb 4g, zậy là phải chạy mượn rồi đến đi mua cho = đc 2 cục 8g để mount win 😆 😃) ]
Để rồi h.nay đọc đc cm của pro @.@!!
Thank Pro đã đã thông tư tưởng giúp m 😁
máy mình là macbook pro md314 đã tải và làm như của bạn nhưng bị lỗi driver âm thanh khi cài win 8.1, trước dùng win8 với win7 thì ko sao. rất khó hiểu.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019