Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] Cài Windows 8 lên Macbook

cuhiep
14/10/2012 8:17Phản hồi: 508
[Hướng dẫn] Cài Windows 8 lên Macbook
_TMH4340 (1).jpg
Trong bài này mình sẽ chia sẻ với anh em việc cài Windows 8 lên Macbook. Chiếc máy mình dùng trong bài này là Macbook Pro Retina và mình dùng cách chính thức nhất để cài đó là thông qua Boot Camp. Nếu anh em có muốn chạy Win song song với Mac thì anh em cũng nên cài qua Boot Camp rồi sau đó dùng phần mềm chạy ảo sau. Windows 8 là hệ điều hành mới nhất của Microsoft với giao diện người dùng mới cũng như tính kết nối mạng và kết nối các thiêt bị rất cao. Chúng ta, những người dùng máy tính hay thích công nghệ nên chuyển qua hoặc dùng thử qua Windows 8.

Chuẩn bị:
  1. Đĩa Windows 8 hoặc file .ISO nếu muốn cài qua USB.
  2. Key Windows 8
  3. USB 8GB trở nên nếu muốn cài qua USB
  4. Driver (Windows Support)
Nếu máy bạn có ổ quang thì bạn có thể dùng đĩa Windows 8 để cài như truyền thống. Tuy nhiên nếu không có như Macbook Pro Retina hay Macbook Air hoặc bạn đã vứt ổ quang ra khỏi máy rồi thì bạn cần có một ổ quang gắn ngoài để cài. Không phải máy nào cũng hỗ trợ cài qua USB nên ổ quang là ưu tiên nhất.

Bạn sẽ phải nhập key Windows 8 ngay ở bước đầu tiên của quá trình cài đặt. Nên nếu không có key Windows 8 thì bạn không nên bắt đầu cài. Một key có thể giúp cài cho nhiều máy nhưng có thể không kích hoạt được máy để dùng nhiều tính năng hơn. Tức là bạn vẫn có thể dùng được các tính năng cơ bản của Windows cho đến khi Microsoft không cho bạn dùng nữa.

Một tài khoản Windows Live là rất cần thiết để bạn trải nghiệm Windows 8 một cách toàn diện hơn. Với tài khoản Windows Live bạn có thể đồng bộ hoá danh bạ, email, lịch liên kết với Facebook... và nếu bạn có dùng máy tính bảng Windows 8 hay điện thoại Windows Phone thì tài khoải live sẽ giúp bạn đồng bộ hoá thông tin qua lại mà không cần phải kết nối với nhau.

Nếu máy bạn có hỗ trợ cài qua USB. Bạn sẽ biết được điều này khi mở Boot Camp lên và có báo là có thể tạo một bộ cài qua USB. Máy mình có hỗ trợ nhưng mình thử nhiều USB đều không được. Có thể do cổng USB 3.0 trên máy mình kén. Do đó cài từ ổ quang ngoài là ưu tiên. USB của bạn cần có dung lượng là 8GB trở lên.

Cài đặt
Bạn khởi động ứng dụng Boot Camp Assistant để cài đặt. Bạn có thể tìm Boot Camp Assistant bằng cách gõ vào tìm kiếm Spot Light hoặc vào thư mục Applications/Utilities và chọn Boot Camp Assistant.

Screen Shot 2012-10-05 at 9.35.42 PM.jpg
Bảng là Win7 như vẫn dùng tốt với Win8

Lựa chọn 1: Nếu máy bạn có thể cài đặt Windows qua USB thì bạn sẽ thấy lựa chọn này. Nếu không thì các bạn sẽ cài qua đĩa DVD. Nếu có lựa chọn này các bạn cần phải có file .ISO Windows 8 và USB có dụng lượng 8GB trở lên để tạo bộ cài.

Lựa chọn 2: Đây là phần để tải driver mới nhất cho Windows từ Apple. Đây là driver chuẩn nhất do Apple viết cho phần cứng của họ. Phần này sẽ tải với dung lượng khoảng 1GB và tùy theo từng máy Macbook mà bộ driver sẽ khác nhau. Anh em cần có internet nhanh để tải phần này. Lúc tải thì anh em chọn giải pháp lưu vào ổ cứng hoặc ghi ra đĩa DVD.

Lựa chọn 3: Chọn cài đặt Win. Nếu chỉ muốn tạo bộ cài vào USB và tải driver thì anh em không chọn cái chọn này.

Sau khi chọn xong 3 lựa chọn cũng tải xong driver và tạo xong bộ cài lên USB hoặc chúng ta có sẵn sàng đĩa DVD cài Windows 8 thì chúng ta đến bước tiếp theo.

Quảng cáo

Chia ổ cứng cho Windows
Tùy vào mục đích sử dụng chúng ta chia ổ Win và Mac với dung lượng khác nhau. Nếu các bạn dùng Boot Camp cài Win và chi ổ cứng thì chúng ta chỉ có thể chia làm 2 ổ. Mình cũng khuyên anh em nên dùng 2 ổ thôi, không nên chia làm 3 ổ.

Phần 2 không chụp màn hình nên anh em coi trên Video nhé.

508 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thanks
ước gì có Mac để được cài W8 😁
@vuongsong84 thế thì có gi hay, thấy dùng nguyen con mac nhìn vo hdh thi windows =]], thà cài mac trên pc còn hơn =]]
great_wall
ĐẠI BÀNG
11 năm
nhìn macbook qá bóng bẩy cho 1 hdh với giao diện đơn giản như win8 😃
great_wall
ĐẠI BÀNG
11 năm
@kut3_prince_9x đơn giản ở khía cạnh thiết kế, cửa sổ, button, icon... chứ k có bóng bẩy như ios, ăn nói cẩn thận chút cậu ơi
YouOne
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ko thik dùng Bootcamp lắm, vì nóng máy kinh dị và gây mất thẩm mỹ.
1 vote cho máy ảo, tuy là nặng hơn nhưng ko bị thành cái lò nướng, và thứ 2 window lúc này nhìn như 1 app của Mac, rất là sướng mắt mà cảm giác dùng 2 hdh cùng 1 lúc cũng phê ko kém 😁
@YouOne hông thix dùng bootcamp cũng hem sao, miễng là boob em hông làm a chảy máu cam là đc rồi! bác kiếm đâu ra cái avartar bóc thế!:D
@YouOne k bootcamp sao game đc
macpro87
TÍCH CỰC
11 năm
@YouOne bác cho em hỏi nếu dùng máy ảo thì lại phải chia CPU ra ạ,như vậy thì hơi ngán vì quất game ko thích
kidhitech
TÍCH CỰC
9 năm
@YouOne ko hỗ trợ màn hình độ phân giải cao, nhìn rất xấu
fangy
ĐẠI BÀNG
11 năm
bác Hiệp đang tổ chức lễ cưới cho Steve job và Bill gate kìa;)
Chẳng có đk dùng Macbook...
Nhưng đang dùng W7//0sx 86 rồi 😁
Phải kiếm em mac để cài win 8 đã ==))
đợi sang năm mua đc macbook rùi coi lại bài này:p
tuann2
TÍCH CỰC
11 năm
@tiendat_dhpt thich win8 thì mua macbook làm gì
Macbook retina độ ohân giải màn hình kinh thật @@
haha nhanh thế, chưa thấy ai xài mac mà không cài win 😁
@inconsolable1910 ..., Em không biết nói gì hơn với Bác này...!
Não Bác bé thì tự Bác biết thôi, đừng la lên cho người ta thấy cái "bé" của Bác nhá..... Thân ái!
@hooliganboy Bạn dùng mac được vuốt vuốt cái tràckpad còn mình dùng win8 được vuốt cả màn hình
Sent from my C6603 using Tinhte.vn
chipanddane
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ghetcongaixau Mấy thánh anti fan lại vào troll nhau ak
@chipanddane Mình chẳng anti cái gì. Macbook mình cũng có nhưng thấy bạn kia sùng bái quá thì giỡn chút. Với mình macbook để làm việc với xcode thì ok chứ các công việc khác một em tablet win8 pro ngon hơn nhiều

Sent from my C6603 using Tinhte.vn
nhutidc
ĐẠI BÀNG
11 năm
apple sao cai win8? vo dang xuong choi ngu doc ah ^^
win 8 that pro
Sao ko có hướng dẫn cài MAC OS cho máy Window nhỉ, bác HIệp ơi???:p
tinhte1989
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huuhoangkorea máy mình cũng vậy, thực ra nó kêu ko sao nhưng thấy bực là nó kêu ù ù, mà mình lại thích yên tĩnh, mình muốn chơi call of duty chắc cuối năm lên mac 15 quá
@tinhte1989 Mình với bác này có duyên ghê 😆
@tinhte1989 làm quả mac 15 thì chơi game nó khỏe bác ơi, chứ thực sự 13 như em để làm việc cho nó gọn thôi chứ mà game với fim thì hơi khó bác ạ....
cho mình hỏi mình cài win 8 bằng parallels mà sao không active được, có ai biết chỉ mình với
😁 Góp ý sửa bài:
Windows 8 là hệ điều hành mới nhất củ Microsoft với giao diện người dùng mới cũng như tính kết nối mạng và kết nối các thiêt bị rất cao
thấy KEY rồi nha ;)
Hớ hớ, không hiếu các bác nghĩ sao chứ, em thấy cái hay nhất của MAC là Mac OS, vậy tại sao lại cài Win8 lên MAC làm gì vậy ah ?
Trải nghiệm thêm chăng?
@thang_thinkpad Có cái gì mà hay vậy bạn ? hay mà chưa ăn được windows à, có hàng tỉ người trên khắp hành tinh đang dùng Windows là công cụ làm ăn kiếm sống đó bạn....
@thichlangthang Ố ồ, bạn lạc đề roài. Bạn xem lại kỹ bài viết đi, mình đâu có nói lời nào là Win hơn hay Mac hơn đâu? Ăn được hay không thì cái này thì do người dùng đánh giá thui. So sánh như vậy chả đúng
Vấn đề mình nói ở đây là đem win lên Mac cài thì có nên không ? Bây giờ thiếu gì máy cài đc win8 đâu sao mà lại làm như vậy?
Đừng đọc bài qua loa rồi comment thế chứ?
KySiRong
TÍCH CỰC
11 năm
@thang_thinkpad Có 2 nguyên nhân khiến mình cài Win lên Mac: BF3 và Visual Studio.
Nếu 2 thằng đó có trên MacOS thì mình chả thèm cài Win làm gì, MacOS ngon hơn nhiều hehe

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019