Hướng dẫn chi tiết cách Phân biệt Phụ kiện iPhone zin máy & hàng Linh kiện, Lô (có hình ảnh so sánh)

phukiendidong
15/4/2013 16:3Phản hồi: 29
Hướng dẫn chi tiết cách Phân biệt Phụ kiện iPhone zin máy & hàng Linh kiện, Lô (có hình ảnh so sánh)
Tình hình là sau nhiều năm buôn bán phụ kiện zin tháo máy & zin loại 1 - zin linh kiện-lô thì rút ra được 1 số cách phân biệt cho ae đi mua phụ kiện hoặc test mua máy cũ. Tuy chưa chi tiết hoặc chính xác lắm nhưng 98% test theo cách này là yên tâm. AE nào rành thì miễn vào đây chém, bác nào thấy hay thì post thanks e nó 1 cái khích lệ tinh thần e làm vài bài chi tiết hơn nữa.
Do đây là công sức e mày mò làm hình hơi mệt, ko muốn ae lái buôn copy lại hình mà ko trích dẫn nguồn gốc nên e xin phép đóng dấu bản quyền lên ảnh.

Kì này là cách phân biệt sạc - cáp - tai nghe của iPhone 5 & iPhone 4S :
Sạc 2 chấu :
Cách nhận biết hàng zin
  • Bên trong khe sạc chân tiếp xúc bằng đồng vàng, hàng chất lượng nên cầm rất nặng tay-cứng cáp chứ ko nhẹ hều như hàng lô (bỏ lên cân điện tử là thấy lệch trọng lượng liền).
    1 số nhà mạng ở Mỹ thì có chân tiếp xúc màu trắng như Verizon, nhưng vẫn rất sắc sảo phân biệt bằng cách khác theo hình dưới
  • Sạc 2 chấu đúng zin máy ko có số Seri trong khe cắm USB
  • Cốc sạc có thể tự đứng trên 2 chân do chân cắm cắt bằng laser rất phẳng-chính xác-sắc sảo
  • Chất liệu nhựa rất sắc sảo, nhìn như bằng sứ vậy, khe nối hở đều
  • Sạc lô dòng điện ko ổn định => dễ gây ra tình trạng liệt-lệch cảm ứng, ảnh hưởng độ bền-tuổi thọ máy, 1 số còn gây chết IC nguồn (từ iPhone 3GS trở lên, 2G-3G xài sạc lô vô tư ^_^)

So sánh - Phân biệt cốc sạc iPhone Zin - Lô :

Sạc 3 chấu :
Cách nhận biết hàng zin
  • Sạc 3 chấu là sạc theo máy thị trường HồngKông ZP hoặc Sing ZA. Thị trường Châu ÂU hoặc Mỹ thì ko có loại này
  • Tất cả sạc 3 chấu bên trong khe sạc chân tiếp xúc bằng đồng vàng, có in mã số seri rõ nét, mỗi cục có mã số seri khác nhau, ko trùng. Hàng chất lượng nên cầm rất nặng tay-cứng cáp chứ ko nhẹ hều như hàng lô (bỏ lên cân điện tử là thấy lệch trọng lượng liền).
Sạc iPad có thể dựa theo sạc 3 chấu để phân biệt như vậy

Cáp USB iPhone :
Cách nhận biết hàng zin
  • Cáp iPhone zin bên trong khe cắm có 4 chân tiếp xúc bằng đồng vàng tươi (cáp lô nhôm trắng ko dẫn điện tốt bằng). Hàng chất lượng nên cầm rất cứng cáp chứ ko mềm oặt ẹo như hàng lô => Test t/g sạc cáp lô luôn sạc lâu hơn cáp zin từ 3 tiếng (đối với iPad) & 30 phút (đố với iPhone)
  • Chất liệu cao su nhám mịn cho cảm giác sần sần - Cáp lô bằng nhựa trơn láng
  • Trên cáp zin có in dòng chữ "Designed by Apple in California Assembled in China" in sắc nét, chà mạnh tay ko bay chữ.
  • Cáp zin iPhone 3GS-4 chuôi bảo vê dây gần jack cắm ngắn hơn cáp zin iPhone 4S, thân dây to hơn iPhone 4S

Cáp USB Lightning iPhone 5 :
Cách nhận biết hàng zin
  • Cáp Lightning iPhone 5 zin bên trong khe cắm có 4 chân tiếp xúc bằng đồng vàng tươi
  • Đầu cắm lightning 8 pin đúc nguyên khối ko có khớp nối ở 2 cạnh
  • Trên cáp zin có in dòng chữ "Designed by Apple in California Assembled in China" kèm mã số seri in sắc nét, chà mạnh tay ko bay chữ.
So sánh - Phân biệt Cáp Lightning iPhone 5 Zin - Lô :

Quảng cáo

So sánh - Phân biệt Cáp Lightning iPhone 5 Zin - Fake Copy 1:1

Cáp lô - linh kiện hoặc copy khi cắm vào iPhone xài iOS 7 bị báo lỗi "This cable or accessory is not certified and may not work reliably with this iPhone." Tạm dịch: "Đây là cáp hoặc phụ kiện không được chứng nhận và có thể không làm việc đáng tin cậy với iPhone này".
Tai nghe Earpod iPhone 5 :
Cách nhận biết hàng zin
Thiết kế tai nghe kiểu mới đeo rất thoải mái, ko dễ rớt như tai thế hệ cũ, mà lại ko bí hơi như loại inear. Thị trường đang bán có 4 loại:
  • Hàng zin tháo máy : hàng lấy từ hộp ra, mua lại của khách mua máy iPhone 5 mà ko xài tai nghe bán lại => hơi hiếm nên số lượng rất ít, hay cháy hàng, giá thay đổi tùy lúc cháy hàng hay ko.
    -Lưới tai nghe màu xanh đen đậm-mờ mịn, nhìn rất chắc chắn & cứng cáp (nhìn như lưới kim loại).
  • Hàng Foxconn China sản xuất (còn gọi là zin loại 1) : hàng do các cty phụ kiện đặt nhà máy Foxconn ở China Sản xuất, trên dây tai nghe có số seri khác nhau mỗi dây + dòng chữ "Designed by Apple in California Assembled in China" in chìm=> hàng lô ko có nhé, chà ko bay chữ, âm thanh nghe ấm, bass-treble cực mạnh & chắc, ko hề khác zin tháo máy, dây to nhám mịn ko bị gãy khi bị gấp khúc.-Lưới tai nghe cũng màu xanh như tai zin tháo máy nhưng tươi & sáng bóng ánh xanh hơn chứ ko mờ mịn- Test thử nghe hay hơn tai zin máy iPhone 4/4S lun nhé. Chất lượng & âm thanh chỉ xếp sau hàng zin tháo máy (giống đến 99%, khác ở chỗ âm lượng nhỏ hơn 1 nấc, rất khó phân biệt)- Loại này vẫn xài chung loa của tai zin máy (foxconn làm mà), chỉ khác hàng tháo máy ở chỗ là do hạ giá thành nên chất liệu nhựa phím điều khiển là nhựa tái chế => bấm ko êm bằng hàng tháo máy (nhưng vẫn bấm đc full chức năng như tai zin nhé)
  • Hàng Copy (còn gọi là zin linh kiện) : hàng do các cty phụ kiện ở China Sản xuất, trên dây tai nghe có số seri khác nhau mỗi dây + dòng chữ "Designed by Apple in California Assembled in China" in chìm=> hàng lô ko có nhé, chà ko bay chữ, âm thanh nghe ấm, bass-treble mạnh & chắc. Dây nhỏ hơn chút, gấp lại tuy ko đứtgaãy nhưng có để lại dấu gấp- Test thử tuy Âm lượng nhỏ hơn tai zin 2 nấc, nhưng chất âm nghe gần như tương đương tai nghe zin máy của iPhone 4S/4/3GS trước đây. Ko tin mình có tai nghe Earpod iPhone 5 FAKE cho mấy bạn wa test thử thoải mái, chất lượng âm thanh chỉ bằng 1/2 thôi hàng zin LK này thôi
  • Hàng Lô (các trang bán deal-voucher trên mạng đang bán loại này) : hàng sản xuất gia công ở China, âm thanh nghe cực tệ, ko có bass treble j cả. Nhìu nhựa dư + ba vớ trên đầu tai nghe, đeo vào hơi cấn tai-khó chịu. Dây mỏng, gấp lại có dấu gãy => Loại này mình chỉ có hàng mẫu cho các bạn so sánh, ko bán loại này làm j cho mang tiếng ^_^.

Tai aerpod iPhone 5 zin tháo máy

Quảng cáo

So sánh tai zin máy với tai Linh kiện

So sánh tai Zin máy với tai Zin Loại 1 Foxconn (lưới Foxconn sáng bóng ánh xanh sáng hơn)

Tai nghe iPhone 4S :
Cách nhận biết hàng zin
  • Nút play ở giữa màu trắng (iPhone 4-3GS màu xám)
  • Khe hở phím điều khiển của tai zin mảnh, độ hở đều nhau, tai Linh kiện thì hở rộng ko đều nhau, chỗ thì rộng toát chỗ thì khít
  • Có 2 chuôi nhựa ở gần 2 nút volume (iPhone 4-3GS ko có) hạn chế tình trạng dây bị gãy khúc ở model trước.
  • Tai nghe Iphone 4S Hàng Foxconn sản xuất ở VN có dòng chữ VietNam + kèm mã số seri cách chuôi cắm 20cm (iPhone 4 thì cách chuôi 3cm)
  • Âm thanh mở max ko bị rè
  • Bấm giữ lâu phím play (nút giữa) thì iP4S sẽ tự kích hoạt Siri => Tai nghe lô ko bấm đc)

Hình thật & Cách phân biệt tai nghe zin - Linh kiện:

Nguồn gốc từ nhà máy Foxconn tại Việt Nam (nhà máy này chuyên sản xuất phụ kiện cho các hãng nổi tiếng cái này chắc hầu hết mọi người đều biết trong đó có Apple). Vì SX ở VN nên trên dây tai nghe có chữ Vietnam thay cho chữ China. Đây là điểm để các bác tránh mua phải hàng fake china bán tràn lan trên các cửa hàng nhé. AE nhìn hình tự đánh giá nhé!

Có 2 núm ở 2 đầu điều khiển volume. Cải thiện so với các tai nghe đời trước, 2 núm này tránh trường hợp dây dễ bị đứt ở 2 đầu tiếp dây tiếp xúc với volume.

Phân biệt hàng Zin & Lô Fake
Củ sạc Samsung Galaxy S3/S4/Note 2

- Hiện nay, ngoài thị trường xuất hiện rất nhìu người bán bộ sạc cáp Samsung S3/S4/Note 2 với giá cực rẻ, giá cả bộ sac+cáp usb chỉ dao động từ 100k -> 120k (trong khi với giá này còn chưa mua đc 1 củ sạc rời chính hãng chứ đừng nói thêm dây cáp ).
Bề ngoài y chang đến 99% sạc xịn, có cả loại nhái lun nơi xuất xứ "Made in Vietnam". Chỉ có xài thử mới bít đồ nhái.
Nhìu người ham rẻ đã dính bẫy, hậu quả là sạc pin rất lâu đầy, sạc nóng, mau hư. Thậm chí còn gây ra tình trạng bị lệch cảm ứng, gây liệt cảm ứng nếu dùng 1 thời gian lâu.
- Nay mình hy sinh khui 1 củ sạc zin chính hãng & 1 củ sạc lô fake để chỉ cách phân biệt hàng zin với hàng fake. Tuy cách này ko phải ai cũng có điều kiện test, nhưng có thể chỉ ra cho mọi người biết để bắt nơi bán cam kết hàng bán ra y như vậy để yên tâm.
- Bên mình toàn bộ hàng bán ra đảm bảo zin chính hãng 100%, ai khui ra ko đúng như mình ghi sẵn sàng 1 đền 10. Bao ae đem tới TTBH Samsung test lun

Chân sạc xịn khum vào trong, ko thẳng hàng, còn hàng fake thì 2 chân thẳng.
Đầu bọc chân sạc zin bằng hợp kim, nam châm ko hít, sạc lô là sắt xi nên nam châm sẽ hít nếu để gần.

Sạc zin thì Lõi USB khe sạc có chân tiếp xúc bằng đồng màu vàng nhé[​IMG]

Khui vỏ ra thì thấy main sạc zin màu xanh lá đậm, main sạc lô màu vàng nhạt

Sạc zin có tụ nhôm, Sạc lô tụ giấy thường

Sạc zin có ghi mã số seri sạc trùng vỏ + ngày/tháng/năm + Nơi Sản zuất
Sạc lô ko có số seri, thông tin sơ sài

Phù ! Mệt quá @_@ ! Tạm thời viết nhiu đây cái đã! Nghĩ ra típ tính sau. Ae post thanks phát ^_^
29 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ủn lên nào !
Mà bác cho hỏi cái cáp ipad4 và ipad mini nó có in chữ không bác chủ ?
@Nokfev thông thường cáp zin là có chữ + seri hết
chưa khui ipad 4 nên chưa bít, mà ipad 2-3 đều có chữ
@phukiendidong không biết cáp ip5 thế nào còn cáp ipad mini và ipad4 mình khui gần năm chục cây chưa thấy có chữ như ipad123 bao giờ 😁
@Nokfev còn ip5 thì lại có seri + dòng chữ,ipad mình chỉ xài ipad 3 chứ chưa xài ipad 4 nên k bít
chả lẽ hàng nhái nó lại đi in dòng chữ+seri làm j nếu như hàng đúng zin ko có :D
@phukiendidong :D Cáp ipad 4 và mini serial in mờ hơn và không sát đầu như cáp ipad 1,2,3 nó giống cáp ip5 !;)
thanks bác. nhờ bác mới biết cái sạc cáp ở nhà là đồ lô
@Love Life 😁
Góp vui với bác nhé ! image.jpg image.jpg
up lên cho ae thấy !
lên cho ae thấy
up phát
@phukiendidong 😃 thêm ít ảnh sạc ipad !
[​IMG][​IMG][​IMG]
Cách đây mấy hôm mình có mua 1 củ sạc ipad 3 loại xịn theo quảng cáo một bác thương gia trên tinh tế mình...
Tình trạng cắm sạc cả ngày cũng chỉ được 40% pin,sạc rất nóng sờ rát tay,trong lúc đang sạc cảm ứng giật.....
Đi công tác về mang ra đổi cục khác,lúc đổi bạn ý nói đã test ok rồi....
mang về sạc được 15% pin thì lăn ra chết nghẻo.....quá nản
Ps: chiều e chụp ảnh nhờ các bác có kinh nghiệm phán hộ xem thế nào nhé
Thanks
ảnh đây ah,các bác xem hộ e nhé,e thấy củ sạc này của e đùờng gờ rất không khít nhau như ảnh của bác Nokfev....

@Langkhachphieubong cục xạc nhìn dại quá bác. Bác mua của thương gia nào thế ạ
e cũng định mua cục 12W cho ipad 4 của bác astroboy số đt 101 cuối đấy ạ.
@keodansat đích thị là sạc lô rồi, hở kih người ko tin cắm vào máy có cài ct test thông số sạc đảm bảo ko ra đúng 12W đâu nhé
sạc 12w đúng zin ben minh ban 339k, bao test 1 tháng đổi mới
kyboysvn
ĐẠI BÀNG
11 năm
có bạn nói với mình là màng loa màu xanh, thì cũg là hàng zin linh kiện @@
lúc này tai ip5 trình sao chép là ctrl c ---> ctrl V rồi khó phân biệt lắm
@keodansat đem wa đây mình phân biệt ra hết,ko thể nào "sao y bản chính đc đâu", có 1 số điểm khác mà ng trong nghề mới bít đc do tiếp xúc nhìu 😁
topic bổ ích up😃
up cho anh em nào có ý định mua ipad mini nhé , cáp ko có in chữ , dây cáp nhìn rất cứng cáp , gấp ko có nếp , đầu lighting đúc liền 1 khố , đầu usb nhìn kín khít nhé , củ sạc giống iphone 4 cầm nặng tay và chú ý chỗ equipment , hàng lô sẽ là equiqmnet hoăc equipminet nhé theo kinh nghiệm của mình là thế hehe.và 1 điều lưu ý là các chữ trên củ sạc zin đều in chìm , hãy nhìn tinh mắt 1 tý nhé , sẽ nhận biết đc ngay thôi hihi , chúc các pro may mắn
soulviet357
ĐẠI BÀNG
11 năm
mai em có lấy máy ip4 fullbox ship về nhà nguyên phụ kiện, có gì em so sánh với bài của bác xem sao 😁
em mua ip4
Cáp iPhone 5 Lightning lởm , cắm vào iOS 7 vẫn nhận như bình thường , ko báo cáp đểu luôn , h sợ tàu khựa quá
Cho mình xin cái giá In-ear ip5 hàng zin theo máy với hàng zin 1 nhé
@trongtuyen121292 zin boc may 470k
zin foxconn (99.9% giong zin tháo máy lun) 260k
Củ sạc iphone5 có hàng zin theo máy không bác? Như này này image.jpg
Cái không có dòng apple japan ấy nhé
kingkiler
ĐẠI BÀNG
6 năm
kingkiler
ĐẠI BÀNG
6 năm

Xu hướng