[Hướng dẫn chi tiết] Jailbreak iOS 4.2.1 và những vấn đề liên quan

Didu
25/11/2010 11:8Phản hồi: 316
[Hướng dẫn chi tiết] Jailbreak iOS 4.2.1 và những vấn đề liên quan
Hôm thứ hai (22/11) vừa rồi, Apple đã chính thức phát hành bản iOS 4.2.1 cho người dùng iPhone. iPod Touch và iPad sau khi bị hoãn một thời gian do lỗi liên quan tới kết nối WiFi. Chỉ ít ngày sau khi iOS 4.2.1 chính thức xuất hiện, iPhone Dev Team cũng đã phát hành công cụ giúp jailbreak bản firmware này. Mặc dù vẫn còn một số hạn chế, lỗi tương thích nhưng việc jailbreak iOS 4.2.1 sẽ rất ý nghĩa với người dùng vì họ có thể cài ứng dụng hay game yêu cầu máy phải được jailbreak. Dưới đây là hướng dẫn chi tiết cách thực hiện jailbreak iOS 4.2.1 trên iPad (iPhone và iPod Touch áp dụng tương tự), sử dụng redsn0w 0.9.6b4.

Lưu ý:
Thời điểm hiện tại mới chỉ có công cụ jailbreak iOS 4.2.1 chứ chưa có công cụ để unlock vì vậy những máy iPhone lock hãy kiên nhẫn chờ đợi, tuyệt đối không được nâng cấp lên iOS 4.2.1.

Chi tiết cách jailbreak iPad chạy iOS 4.2.1 (iPhone, iPod Touch tương tự) trên Mac OS X (Windows tương tự):

Khi bạn đọc tới dòng này thì chắc chắn rằng thiết bị của bạn đã được restore hoặc update lên iOS 4.2.1. Những gì bạn cần có trước khi jailbreak? iTunes 10.1, redsn0w 0.9.6b4, iOS 4.2.1 cho thiết bị của bạn.

Bước 1: Mở redsn0w lên, mặc định khi mở redsn0w, iTunes sẽ tắt

Bước 2: Chọn Browse, tìm đến nơi chứa firmware iOS 4.2.1

Bước 3: Tick vào ô Cydia, những ô còn lại để trống

Bước 4: Kết nối iPhone/iPod Touch, iPad vào máy tính. Chắc chắn rằng máy đã được tắt và được kết nối với máy tính

Bước 5: Làm theo hướng dẫn để đưa máy về chế độ DFU

Quảng cáo

• Giữ nút nguồn (trên đỉnh máy) trong khoảng 3 giây
  • Vẫn giữ nút nguồn, đồng thời giữ nút Home trong khoảng 10 giây
  • Bỏ giữ nút nguồn, vẫn giữ nút Home trong khoảng 15 giây
  • Khi redsn0w hiển thị quá trình khác bạn có thể bỏ giữ các nút trên máy
Bước 6: Cơ bản đã xong việc jailbreak. Giờ hãy chờ máy làm việc. Khi redsn0w thông báo hoàn tất (Finish), bạn có thể tắt ứng dụng này đi.

Đưa máy vào chế độ tethered jailbreak:

Như vậy là quá trình jailbreak máy đã hoàn tất. Tuy nhiên, do đây là cách thức semi-tethered jailbreak nên ứng dụng Cydia vẫn chưa hoạt động ngay được và mỗi khi bạn reboot thiết bị thì Cydia cũng sẽ không làm việc. Riêng người dùng iPhone 3GS (bootrom cũ), iPhone 3G và iPod Touch Gen2 thì sau khi jailbreak sẽ có thể sử dụng Cydia ngay và không cần làm tiếp các bước bên dưới. Người dùng iPad, iPhone 3GS (bootrom mới), iPhone 4, iPod Touch Gen3 và iPod Touch Gen4 làm thêm các bước phía dưới để Cydia hoạt động.

Bước 1: Mở redsn0w lên, mặc định khi mở redsn0w, iTunes sẽ tắt
Bước 2: Chọn Browse, tìm đến nơi chứa firmware iOS 4.2.1
Bước 3: Tick vào ô Just boot tethered right now, những ô còn lại để trống

Quảng cáo

Bước 4: Kết nối iPhone/iPod Touch, iPad vào máy tính. Chắc chắn rằng máy đã được tắt và được kết nối với máy tính
Bước 5: Làm theo hướng dẫn để đưa máy về chế độ DFU

• Giữ nút nguồn (trên đỉnh máy) trong khoảng 3 giây
  • Vẫn giữ nút nguồn, đồng thời giữ nút Home trong khoảng 10 giây
  • Bỏ giữ nút nguồn, vẫn giữ nút Home trong khoảng 15 giây
  • Khi redsn0w hiển thị quá trình khác bạn có thể bỏ giữ các nút trên máy
Bước 6: Sau khi thiết bị hiển thị màn hình khởi động lại với logo là "quả dứa cắn dở" thay vì "quả táo cắn dở" thì công việc đã hoàn tất. Cydia bây giờ đã hoạt động. Tuy nhiên, hãy nhớ đây là cách thức semi-tethered jailbreak vì vậy mỗi khi reboot thiết bị, Cydia sẽ không hoạt động nữa hoặc máy sẽ bị treo. Để khắc phục, bạn làm theo các bước bên trên để đưa máy vào chế độ tethered jailbreak.

-------------------------------------------------------

Khi mở Cydia ra bạn sẽ thấy giao diện mới so với các phiên bản Cydia về trước, đẹp hơn và phù hợp hơn với màn hình to trên iPad. Giao diện này về cơ bản vẫn giống giao diện cũ và không khiến bạn bỡ ngỡ khi mới sử dụng.

Vì là phiên bản Cydia mới cũng như iOS mới nên một số ứng dụng trên Cydia vẫn chưa tương thích hoặc hoạt động bình thường. Mình đã thử trên iPad, đôi khi thực hiện add source không được, hoặc một số phần mềm không hoạt động. Ví dụ không thể thay đổi tên nhà mạng và thông tin thời gian với MakeItMine; không thể cài được FullForce để "bắt" các ứng dụng dành cho iPhone hiển thị toàn màn hình...

AppSync 4.2 đã có trên Cydia cho các thiết bị iOS 4.2.1 đã jailbreak

Một ngày sau khi có thể jailbreak iOS 4.2.1 thì AppSync 4.2, một phần mềm nhỏ cho phép chép các ứng dụng, game bẻ khóa vào máy cũng đã xuất hiện. Để cài AppSync 4.2, bạn vào Cydia, add source cydia.hackulo.us, tìm phần mềm AppSync 4.2 và thực hiện cài đặt. Sau khi cài đặt hoàn tất, bạn có thể cài ứng dụng, game từ iTunes một cách bình thường.

Chuyển nút tắt tiếng về thành nút khóa xoay màn hình như trên iOS 3.2 cho iPad

Chi tiết tham khảo tại đây.

Cách vượt lỗi Error 1013 và Error 1611 khi restore iOS 4.2.1

Dưới đây là chi tiết cách khắc phục sự cố 1013 và 1611 khi người dùng restore lên firmware iOS 4.2.1. (Tham khảo từ Redmond Pie).

• Tìm đến thư mục Windows/System32/drivers/etc
  • Mở file hosts
  • Xóa các dòng có nội dung là gs.apple.com
  • Lưu lại và thực hiện restore như bình thường
Lưu ý:

• Mỗi khi reboot (khởi động lại), bạn sẽ phải thực hiện lại các bước để Đưa máy vào chế độ tethered jailbreak
  • Một số ứng dụng trên Cydia chưa làm việc ổn định
  • Nếu khởi động lại mà máy bị treo, hiện đến quả táo là hết thì cũng thực hiện lại các bước để Đưa máy vào chế độ tethered jailbreak
Tải về redsn0w 0.9.6b4 cho Mac OS tại đây.
Tải về redsn0w 0.9.6b4 cho Windows tại đây.

Link tải về iOS 4.2.1 cho từng thiết bị:

316 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

svalmta
TÍCH CỰC
13 năm
phần mềm installous của mình hoạt động không được tốt. bên categories màu trắng, còn bên phải màu đen. haha
wall_iscol
ĐẠI BÀNG
13 năm
bạn đã chọn Reload Categories lại chưa ? phải reload thì categories sẽ hiện thị lên thôi.
holokids
TÍCH CỰC
13 năm
intallous của Hackulo thì okie bạn, còn của vn thì chưa ổn định lắm đâu, appsync 4.2 của vn cũng vậy
svalmta
TÍCH CỰC
13 năm
khi bên phải hiện chữ setting thì mới reload lại được, đằng này nó màu đen, không thấy chữ gì. cài đi cài lại chục lần giờ mới chạy ngon
baothong83
ĐẠI BÀNG
13 năm
Vẫn chưa có tool unlock tiếp tục chờ đợi 😢
haizz. không biết chừng nào mới unclock được . ôm cái phone nhìn gần cả tháng này mà xài hông được muốn đập ghê .
bán rẻ lại cho mình nè
đập chi uổng
galamco
TÍCH CỰC
13 năm
khi nào hết lỗi thì em up...............................
bindtv
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau khi JB thì các dữ liệu trong máy có bị mất không mấy bạn (ví dụ như Note).
duyduc1504
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau khi JB máy sẽ về tình trạng ban đầu - các dữ liệu trong máy ( Note, contact, sms, ảnh - nhạc... ) sẽ mất hết bạn ah.
Để lưu các dữ liệu này khi còn ở FW cũ & đã JB máy, bạn sử dụng iFunbox vào đường dẫn Var/mobile/library/ để copy các thư mục cần lưu trữ như : notes, sms, calendar, addressbook, mobilelog, mail... ra máy tính. Sau khi update lên iOS 4.2 & JB thành công bạn lại sử dụng iFunbox copy ngược các thư mục vừa sao lưu ở máy tính vào đường dẫn cũ. Ảnh và nhạc bạn sysnc qua iTune nữa là Okay bạn nhé.
Chúc thành công.
kekenano
TÍCH CỰC
13 năm
Bạn này phát biểu không chính xác làm người khác hoang mang, JB thì làm gì mà bị mất dữ liệu. Chỉ có restore thôi.
bác này chém ae
e jb có mất cái j đâu
Vu Khanh
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đã JB được nhưng khi klhởi động thì bị treo táo, không tắt được thì làm sao thực hiện lại các bước để đưa máy vào chế độ tethered jailbreak? Các bạn biết chỉ dùm?
Up lên thử thôi! :x
Hihi! Các bác hội đắp chăn vẫn nằm thở rùi!
mrhaeji
ĐẠI BÀNG
13 năm
chờ đợi 😃
Just boot tethered right now xong nó cứ treo dứa mãi ko thấy khởi động lại đc là sao hả bác?
louis213
ĐẠI BÀNG
13 năm
thật sự là sau khi làm bước 2 mình vẫn ko vào đc Cydia. ấn vào 1 cái nó lại đẩy ra ngay .. mình dùng Ipad Wifi
bmw_125i
TÍCH CỰC
13 năm
Qua bài viết em đã hiểu đc chi tiết cách jb cho bản mới 😔
Nhưng Cydia bị lỗi, và tệ hơn là cứ Reboot lại mất jb thì cho em hỏi khi đó bật máy lên chỉ bị mất tác dụng của Ipad đã jb hay mất tất những gì đã cài? (Như Cydia, Game và app thuốc)
billho
TÍCH CỰC
13 năm
Hôm qua định up cho con iphone4 lock. May mà không làm chứ không giờ thì đắp chiếu rồi.
Tommy297
TÍCH CỰC
13 năm
Nói chung là khi nào reboot và add source có bị lỗi bắt restart mà nó kô vô màn hình đc thì cứ làm lại bước : Just boot tethered right now : máy mình cài afc2add đứng máy luôn tưởng restore thì làm lại cái bước Just boot tethered right now là vô đc !
boybuihn
ĐẠI BÀNG
13 năm
IOS 4.2 lên xong cài AppVN của GSM ko được nhỉ.
babyinfear
ĐẠI BÀNG
13 năm
máy em sau khi JB xong, cài biteSMS 5.0 vào, mỗi lần nhận tin nhắn là máy lại vào safemode, lại phải restart làm lại. Chương trinh AnyRing thì lúc đc lúc không, hay bị treo máy, không bit có ai bị như em không!, ai bit cách khắc phục chỉ em với.
Theo tin mới nhận thì tối Chủ nhật này có unlock, 3G và 3Gs chuẩn bị tung chăn nào
http://iclarified.com/entry/index.php?enid=12975
hix, e làm trên win, chỉ đúng firmware rùi mà nó vẫn báo unable to recognize ipwn là sao hở pác........ kon e ipad của e bị cái bệnh là ấn shift+ restore lên 4.2.1 thì bị treo giữa chừng, chỉ shift + restore 3.x được thôi.Mún lên 4.x phải restore trực tiếp.hix
addsource được anh ạ, nhưng khi add xong nó ko báo gì, tắt cydia rồi vào lại là thấy mà!
Anh em cho hỏi cái sbsetting đã chạy ngon lành chưa? Còn cái winscp nowifi nữa, nó ko chạy dc với itunes 10.1, muốn restore mấy cái backup sms với danh bạ mà ko set permission dc, chán ghê. Mình thấy bản 4.2.1 này chạy quá tốt cho 3G đó, hơn hẳn 4.1 dù mình vẫn để hình nền cho máy

P/s: Mình mới check, sbsetting mới ra bản mới chạy trên 4.2.1, quá ngon luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019