Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chọn máy dSLR

starnt
7/7/2009 15:48Phản hồi: 3.512
3.512 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em có người quen bán lại bộ combo: body nikon D80 + 2 lens: 18-55 và 50 1.8. giá nguyên bộ combo là cỡ 7tr. 🆒 Chụp được khoảng trên 20k shot rồi.

Với mức giá trên thì ok không vậy mấy bác? Em mới tập chơi nên chỉ định kiếm hàng 2nd hand thôi ;)
ratlarong
ĐẠI BÀNG
10 năm
các bác ơi nikon D100 vs 50f1.8 thì liệu có ổn cho người tập chơi vs số tiền ít và nhu cầu để chụp phong cảnh ko hả các bác ?
@ratlarong Quá ổn bạn ạ 😃
ratlarong
ĐẠI BÀNG
10 năm
@EvilCrab vâng e rất cám ơn ạ 😁
các bác tư vấn cho em vs.
- h e có khoảng từ 8tr-9tr
- e đang muốn mua canon 30d hoặc 40d
- Tạm thời là nhu cầu thông thường nhưng tương lai có thể mong muốn chuyên sâu vào một vài nhu cầu đặc biệt
- có khả năng nâng cấp (bơm thêm tiền) trong vòng 6 tháng – 1 năm
các bác tư vấn cho e mua con nào?và mua lens kit loại nào thì hợp vs túi tiền của e hiện tại ạ
Thanks các bác nhiều (h e ms bước chân vào lĩnh vực này nên gà lắm ạ)
@vannis100990 ít tiền qua Nikon đi, D80 và 18-55mm trước.
vâng,cảm ơn bác,để e tham khảo con đó
thế 2 con kia lúa của e không đủ ah bác?
phải khoảng bnhieu ms đc 1 trong 2 con kia?
@vannis100990 40D tương đương D80 về giá nhưng hệ thống ít tiền thì a nghiêng về nikon hơn.
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào a, xin a tư vấn giúp e, e có tầm 15tr thích dòng máy Canon, e là newbie có chụp qua mấy cái DSRL, không biết sử dụng phần mềm chỉnh sửa ảnh,về nhu cầu và sở thích thì em thích chụp khi đi du lịch và chụp hình bạn gái (chụp chân dung thì phải). Mong anh tư vấn giúp e có thể mua máy nào (cũ cũng không sao) và có luôn len kít càng tốt.
Ps: em chưa có kinh nghiệm và không biết phân biệt các loại lens, nếu được mong anh chỉ giúp e. Cám ơn anh!
@kidson1 Đã có rất nhiều bài ở phần kiến thức, em nên tìm đọc để hiểu về máy và ống kính.
Em NÊN lấy 1 chiếc Nikon D3200 với ống 18-55mm bán kèm, và thêm 1 ống 50mm 1.8G.
@kidson1 Canon 60D + kit + 50 f1.8
Nếu không đủ tiền và không cần quay film thì canon 50D + như trên rất ổn.
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt Anh Thanh cho em hỏi: ống 18-55 này dùng chụp linh tinh khi đi du lịch, còn ống 50mm 1.8G là dùng khi chụp chân dung để xoá phông đúng không anh? Cái nữa là anh có thể giới thiệu em chỗ nào mua máy uy tín được không, do là newbie nên không rành mua bán cho lắm.
P/s: e ở Đồng Nai, nếu lên Tp HCM vẫn okey không sao hết.
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn anh nhiều, em cũng đã xem phần kiến thức mà các anh đã chia sẽ, mà a ơi e thì e thích hãng Canon hơn a cho em hỏi là Canon thì đc máy nào không anh?

Cám ơn bạn, mình thì thích chụp chủ yếu thôi quay phim chắc không cần lắm. Nếu combo như bạn nói thì khoản bao nhiu vậy?
@kidson1 50D giá giao động ~9-10tr, kit giá ~1-1.5tr, 50 f1.8 ~1.6-2tr đẹp, tất cả 2nd.
Tổng vệ sinh ~13tr. Nếu là 60D thì khoảng ~16tr.
Bác Thanh cho em hỏi có Canon 610d ko mà bên phongdigicam bảo là canon 600d hết sản xuất rồi giờ chỉ bán 610 em tìm hoài mà ko thấy em nó đâu trên google....😔(
Cho em hỏi là bây giờ giữa Nikon D7100, Canon 70D và Canon 7D thì nên lấy máy nào ạ. Giá ở chỗ em là tương đương nhau cho body và tất cả đều là mới. Em chủ yếu chụp người, chân dung và một chút cảnh. Và anh em có thể tư vấn cho em loại lens nào đi kèm không ạ (1 đa dụng và 1 cho chân dung).
@Daiel 70D, sensor mới ngon hơn, Canon xử lý da tốt hơn (nếu chụp chân dung gái thông thường).
Lens thì tùy, theo mình nên là 50 f1.4 hoặc 85 f1.8 (cho chân dung), đa dụng thì kit mới nhất được rồi. (có tiền thì làm 18-135 STM).
@EvilCrab Cám ơn bác. Vậy mình lấy 70D + kit 18-55 + 50 f1.4 là ổn nhỉ ? Hơi thiếu zoom thì phải ?, nhưng mình không muốn đầu tư nhiều quá vào kit. Sau này muốn nâng cấp lens kit đa dụng thì lên lens nào ạ ?
@Daiel Nếu muốn dùng luôn thì mình khuyên nên lấy 18-135 STM, hoặc 18-250. Tuy chất lượng ảnh không xuất sắc nhưng là lens tuyệt vời cho đi du lịch và chụp đa dụng.
hx100
CAO CẤP
10 năm
@Daiel vote cho 70D + 18-135 STM + 50/1.4
đánh dấu để nghiên cứu tiêp......................................sau
Xâc định đầu tư bước đầu 45-50tr cho 1 cái máy Nikon. Về ưu tiên cho body nên đã nghía 2 em D610 và D7100. Dĩ nhiêu là dòng FF và crop có phân khúc khác biệt nhau rồi, nhưng muốn tham khảo mọi người giữa 2 em này có sự khác biệt rõ ràng về tính năng, chất lượng ảnh, khả năng chụp buổi tối, lấy nét không? Nếu quá khác biệt thì sẽ chọn D610.

Trong trường hợp chọn D610 thì nên chọn ống kính nào all in one trong khoảng 10-15tr vậy (ko có nhu cầu chụp tele)

Thanks mọi người
@d0cc0c4ub4i D610 và ống kit 24-85mm
các pro cho em hỏi 70D + 24-105 L chụp đa dụng + thi thonagr quay phim có đủ đô không ạ, và lens chân dụng lấy 85 1.8 hay 50 1.4 ạ ?. nếu k bác tư vấn cho em con canon khác ạ, em k chơi với nikon 😃😃
e có tầm 13tr muốn 1 combo D90 vs ống ngon hoặc D300 vs fix, 2nd thui ạ
trước đây e hay chụp canon các dòng 2 số, 3 số vs fix nên quen rồi và thích chất ảnh của fix, h chuyển qua nikon
nhu cầu e khá đa dạng: chân dung vẫn là chính, thi thoảng phong cảnh, tốc độ các loại.
e đang thiên về D300 do tốc độ chụp vs khả năng lấy nét tốt hơn 😁
tuanhqt
ĐẠI BÀNG
10 năm
nên mua con nào trong 2 con này các bác? 600D & D3200?
Chào các anh, cho em hỏi tầm 10tr đổ xuống thì nên mua máy ảnh nào có thể vừa tác nghiệp phóng viên vừa chụp cảnh này nọ được ạ? Em cảm ơn nhiều ạ.:p:p:p:p:p:p
@wuchun206 Nhu cầu này thì cứ ra ngoài tiệm mua 1 máy DSLR hoặc mirrorless khởi điểm - trong tầm giá đó là bắt đầu ngon lành.
PingMD
CAO CẤP
10 năm
Chào toàn thể anh em, sau khi đc anh em tư vấn mình đã chọn em D7100 và lens 18-105mm, f/3,5-5,4 cũng khá hài lòng, hơn 1 tháng chụp đủ thứ thì thấy thích chụp macro nhất nên quyết định mua 1 ống macro, em phân vân không biết chọn ống nào trong các ống sau đây, tài chính thì có đc cở 17 triệu nhưng mua ống càng rẽ càng tốt nhưng ảnh phải đẹp, sau này nâng cấp FF còn sd tiếp đc:
1. Nikon AF-S Micro 105mm f/2.8 G ED VR N khoảng 17 triệu
2. Nikon AF-S Micro 60mm f/2.8 G ED N khoảng 11 triệu
3. Tamron SP AF 60mm Di II F/2 Macro 1:1 khoảng 9,5 triệu
Ống 1 khác với ống 2 và 3 như thế nào? Nên chọn ống nào tối ưu nhất về mọi mặc? Chụp macro có cần chống rung VR II không (em không có chân đở).
Cảm ơn.
Chúc sức khoẻ!!!
@PingMD Muốn chụp macro cái gì là chính? tiền không là vấn đề thì lấy Nikkor 105 VR.
PingMD
CAO CẤP
10 năm
@starnt Hoa, côn trùng, mấy con nhỏ nhỏ ấy. Chụp macro thì tiêu cự ống kính càng dài càng tốt phải không Pro? Tiền cũng là vấn đề.
@PingMD Tiêu cự càng dài thì càng có thể đứng xa chủ thể hơn mà vẫn đạt tỷ lệ phóng đại 1:1 / muốn rẻ hơn thì có giải pháp Tamron 90mm.
PingMD
CAO CẤP
10 năm
@starnt Con Tamron 60mm f/2 và 90mm f/2.8 có khác biệt nhau nhiều không Pro? Em thấy giá chênh lệch 2 triệu, con 60mm đắt hơn.
@PingMD 60 mở lớn hơn và mới hơn.
Chào các bạc ạ. E mới đam mê chụp ảnh đã mày mò 2 ngày trên mạng và nhắm đc con canon 600d. Các bác tư vẫn e dùng lens gì để phù hợp với sở thích hay đi du lịch chụp phong cảnh, ảnh tập thể và nhất là cái kiểu chụp xoá phông(làm mờ thì phải) côn trùng, hoa lá cành, mẫu.
E ở hn mua hàng chính hãng ở đâu ạ, tiện các bác tổng cho e giá luôn theo gợi ý của các bác nhé. E cảm ơn
Nhanh hộ e với mai hoặc ngày e quất luôn đang máu ạ.😃
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nắng và gió vn - Thứ 1 là ko nên mua hàng chính hãng vì giá sẽ mắc hơn rất nhiều, chi cần mua hàng xách tay, fullbox, bảo hành 12 tháng là dc
- Thứ 2 là bạn định sử dụng 1 lens all in one cho tiện hay sử dụng 2 lens thay ra thay vào? Nếu sử dụng 1 lens thì khó đáp ứng dc các yêu cầu của bạn, vì mỗi thứ sẽ dc 1 ít nhưng sẽ ko hiệu quả bằng sử dụng nhiều lens
@hx100 cảm ơn bác hx100
- qua tham khảo e cũng thấy máy ảnh mua hàng xách tay cũng khá đảm bảo, vậy bác có thể cho e địa chỉ mua hàng xách tay fullbox chỗ nào ở hn uy tín với ạ. hôm trước vào siêu thị họ cho giá chính hãng là 10tr9 cả len 18-55 vậy giá xách tay hiện giờ là bao nhiêu?
- thật tình e rất muốn sử dụng 1 lens cho tiện vì cũng chỉ amater thôi rất ngại khi đi du lịch cứ phải mang 2 lens, nếu ko hiệu quả thì e sẽ mua 2 lens để chụp phong cảnh và chân dung bác có thể tư vẫn cho e dùng lens nào đc ko ạ. 18-55 kem theo máy với 1 lens 50 f1.8 theo bác có đc ko? hay còn có lựa chọn nào nữa ko ạ?
- cái nữa là cách mua ntn có yêu cầu của hàng gì ko? chỉ mua body rồi mua lens riêng hay ntn ạ? bác chỉ e cái mấy hôm nay e tẩu hoả nhập mà với cái máy ảnh này quá. 😔
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nắng và gió vn - Siêu thị nào vậy bác oi? nếu 600D+kit18-55 =10tr9 hàng chính hãng bảo hành 24 tháng thì mua ngay thôi, vì hàng xách tay là 10tr2 rồi
- Cả bộ 600D + kit 18-55 + 50/1.8 rất ngon bổ rẻ rồi bác nhé :v
- Phụ kiện thì bác mua thẻ nhớ, túi đựng máy ảnh, hộp chống ẩm nữa là ok
ps: bác xem cho kĩ nhé, hình như hàng trong siêu thị mặc dù ghi là hàng chính hãng nhưng chỉ bảo hành có 12 tháng thôi, hàng chính hãng phải có thẻ bảo hành của LBM và bảo hành 24 tháng toàn quốc
canon eos 600d kit 18-55 giá 10.990 tặng túi đựng + thẻ nhớ 4gb ( hàng trong siêu thị nào cũng vậy )
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nắng và gió vn bác hỏi cho kĩ nhé, hình như hàng trong siêu thị mặc dù ghi là hàng chính hãng nhưng chỉ bảo hành có 12 tháng thôi, hàng chính hãng phải có thẻ bảo hành của LBM và bảo hành 24 tháng toàn quốc
vâng cảm ơn bác thế hàng xách tay mua ở chỗ nào hn thì ok hả bác
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nắng và gió vn bác ghé qua đây mua cũng ổn nè
http://photoking.vn/product/dslr_canon/188-Canon-EOS-Kiss-X5-KIT-EF-S-18-55mm-IS-II-Moi-100.html
mua thêm lens 50/1.8 chụp chân dung là ok
http://photoking.vn/product/lens_canon/1371-Canon-EF-50mm-F-1-8-II-Moi-100.html
- Phụ kiện (thẻ nhớ, túi đựng máy, hộp chống ẩm, filter) thì bác qua Trungtuan camera - 12 Đại cồ việt mua cho rẻ
các bác cho e hỏi canon 600d 18-55 bên lazada bán 10.990 bh 24th tại lê bao minh. mua có uy tín ko ạ? rẻ hơn 2,5tr so với lê bảo minh. ghê ghê quá
hx100
CAO CẤP
10 năm
@nắng và gió vn em tưởng Lazada ở HCM? có cơ sở ở HN hả bác? nếu đúng thông tin vậy thì mua dc bác nhé, bác check cẩn thận, ngon lành là dc ;)
mykina18
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nắng và gió vn Lê bảo minh là nhà phân phối phải bán cao giá hơn ko thì đại lý ăn cám à. Với lại các đại lý cũng giảm gần giá xuống để dễ bán, lấy số lượng làm lãi

Sent from my Memo pad 8
em vừa lấy 600d kit 18-55 + túi đựng thẻ nhớ 4g giá 10.840 thẻ bảo hành LBM 24th toàn quốc, nhân viên canon bán hàng có đc ko các bác.
hôm qua chụp thử bớ ngớ quá, bác nào biết bài viết nào hướng dẫn chi tiết về các cách chụp cho e link với ạ.
9615221
ĐẠI BÀNG
10 năm
@nắng và gió vn 1. Tìm hiểu về cách chọn điểm lấy nét ( đa điểm, đơn điểm).
2. các thông số ISO, Khẩu ( độ mở ống kính hoặc đơn giản là f), tốc độ chụp ( shutter speed).
sau khi tìm hiểu 2 cái đó xong rồi thì chọn mode Av ( ưu tiên khẩu) để chụp và lấy kinh nghiệm về các thông số trên ảnh. Rồi từ từ nâng tay lên chụp M :p

các bài đó bạn có thể search trên google có viết bằng tiếng Việt nhé 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019