Hướng dẫn chọn máy dSLR

starnt
7/7/2009 15:48Phản hồi: 3.512
3.512 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bảo hành tại cửa hàng bạn nhé
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
ý là mình nhờ người quen bên mỹ mua rồi họ xách về! nếu có vấn đề thì sữa chữa ở đâu ?
hì nếu mua bên đó thì bảo hành bên đó phải chap nhan thui bạn, nếu sữa ở đây thì mat phí
dangthuan2
ĐẠI BÀNG
10 năm
em chào các bác, các bác cho em hỏi mấy em DSLR đời thấp có em nào chụp như kiểu KTS ko ah, tức là cái màn hình nó hiện ảnh luôn ấy, mình thấy đẹp thì bấm chụp ấy ah, chứ thằng bạn em nó có 1 con mà cứ chụp xong mới xem đc ảnh, thành ra nhiều cái chụp toàn bị nhòe.
@dangthuan2 Được, để chế độ live view và chụp, nhưng mà cũng chẳng đảm bảo hình không bị nhòe 😃
Em dự định mua Nikon D7000, mục đích chụp chân dung gia đình và nếu đi dã ngoại, du lịch kết hợp chụp cảnh. Theo em biết thì mình nên mua một lens chuyên chụp chân dung và một lens khác để chụp phong cảnh phải ko ạ? Các anh tư vấn giúp em mua lens thế nào với. Em cảm ơn mọi người.
@final2012 Như vậy là tối ưu cho 2 bối cảnh chụp. Lấy 18-105mm và 50mm 1.8G là tạm ổn để bắt đầu.
@starnt Vâng, em cảm ơn anh Thanh 😃
hsoncd
TÍCH CỰC
10 năm
Đã chọn được máy 60d, cần lens chân dung dưới 12tr, lens phong cảnh... ai biết tư vấn với ạ

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
hx100
CAO CẤP
10 năm
@hsoncd Sigma 17-50/2.8 OS HSM + Canon 85/1.8 USM nhá ;)
hsoncd
TÍCH CỰC
10 năm
@hx100 Em tính chơi 24-105 L có ổn ko bác nhỉ

Sent from my SM-N900 using Tinhte.vn mobile app
@hsoncd Ổn.
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
ai cho em ý kiến về canon EOS 1100D với ạ! EM ko có nhìu tiền nên đang xem xét em này! Em này có xứng đáng với giá tiền bỏ ra ko ạ ?
@L_N_Đ Xứng đáng 😃 nhưng tiền mua ống có xứng đáng không?
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
@starnt em định tập chơi tầm chừng 1 năm! rồi mới bắt đầu nâng cấp lens
@L_N_Đ Uhm, chơi đi.
mấy anh ơi cho em hỏi e đang tập tành muốn mua 1 con chụp đẹp mà giá rẻ . Các anh cho e ý kiến về hình chụp trong các e sau và con nào đáng mua nhất
1. Sony A5000
2. Nikon D3200
3. Canon 100D
@Ryan Lý Bọn này như nhau, mình thì khuyên lấy A5000 vì nhỏ gọn, dùng với ống MF dễ dàng cho tập chụp 😃. Hơn nữa cũng đầy đủ tùy chỉnh nhất. Nhược điểm là ít nút hơn bọn kia chỉnh lâu hơn chút.
@Ryan Lý Nếu cái nào hơn cái nào thì 2 hãng còn lại sập tiệm rồi 😃
L_N_Đ
ĐẠI BÀNG
10 năm
kiếm cái tiệm nào có đủ 3 bé đó! ra cầm thử hết cả 3! ưng bé nào hốt về
[/QUOTE]
Anh Thanh cho em hỏi. Hiện em dùng D200 và kit 18-55. Tiền eo hẹp nên em định xây bộ gear như sau

* Kit 18-55 chụp phong cảnh, nhóm người.
* 50 1.8D hoặc G chụp chân dung
* 55 - 300 chụp tele, chim cò.

Em suy nghĩ phương án đổi 2 ống kit 18-55 và 50 1.8 lấy Tamron 17-50 2.8?. Vì như thế tiện khâu tháo lắp, nhất là chụp chân dung, sinh hoạt đời thường, đôi khi bắt khoảnh khắc mà lắp ra lắp vào cũng kẹt.
Em biết anh Thanh dùng ống tamron 17-50mm đã nhiều năm nên muốn hỏi ý kiến của anh:
- Về chất lượng ảnh của ống tamron kể trên so với kit 18-55 có hơn nhiều không nếu khép khẩu f8 - f11 để chụp lanscape...(về độ trong, nét, lên màu tốt, tương phản...)
- Ống tamron 17-50 2.8 này chụp chân dung ở tiêu cự 50 khẩu 2.8 thì có thua kém 50 1.8 nhiều không?

Và cuối cùng là em có nên đổi sang tamron ấy hay không? Vì em ở tỉnh nên k có điều kiện ra hàng thẩm du trên nay nên khá băn khoăn. Mong anh góp ý.
Cảm ơn anh. 😁
@KLH
Anh Thanh cho em hỏi. Hiện em dùng D200 và kit 18-55. Tiền eo hẹp nên em định xây bộ gear như sau

* Kit 18-55 chụp phong cảnh, nhóm người.
* 50 1.8D hoặc G chụp chân dung
* 55 - 300 chụp tele, chim cò.

Em suy nghĩ phương án đổi 2 ống kit 18-55 và 50 1.8 lấy Tamron 17-50 2.8?. Vì như thế tiện khâu tháo lắp, nhất là chụp chân dung, sinh hoạt đời thường, đôi khi bắt khoảnh khắc mà lắp ra lắp vào cũng kẹt.
Em biết anh Thanh dùng ống tamron 17-50mm đã nhiều năm nên muốn hỏi ý kiến của anh:
- Về chất lượng ảnh của ống tamron kể trên so với kit 18-55 có hơn nhiều không nếu khép khẩu f8 - f11 để chụp lanscape...(về độ trong, nét, lên màu tốt, tương phản...)
- Ống tamron 17-50 2.8 này chụp chân dung ở tiêu cự 50 khẩu 2.8 thì có thua kém 50 1.8 nhiều không?

Và cuối cùng là em có nên đổi sang tamron ấy hay không? Vì em ở tỉnh nên k có điều kiện ra hàng thẩm du trên nay nên khá băn khoăn. Mong anh góp ý.
Cảm ơn anh. 😁[/QUOTE]

anh dùng lựa chọn tamron và anh hài lòng
một số bạn khác lựa chọn 18-55 50mm và họ hài lòng

Anh không thể quyết định cho em, em ưu tiên sự tiện lợi thì chọn 1 ống, ưu tiên 1 chút về chất lượng hình ở 50mm thì 2 ống.

Nếu anh cần chụp chân dung, anh có ống 85mm 1.8G và 80-20mm /
[/QUOTE]

anh dùng lựa chọn tamron và anh hài lòng
một số bạn khác lựa chọn 18-55 50mm và họ hài lòng

Anh không thể quyết định cho em, em ưu tiên sự tiện lợi thì chọn 1 ống, ưu tiên 1 chút về chất lượng hình ở 50mm thì 2 ống.

Nếu anh cần chụp chân dung, anh có ống 85mm 1.8G và 80-20mm /[/QUOTE]

Lúc hỏi thì em đã thiên về Tamron 17-50 và đọc cmt của anh em đã có câu trả lời cho mình. Cảm ơn anh, hehe.
e mới tập chơi,các bác tư vấn cho e xem e mua con canon 50d được không ạ?hi..e có khoang 10tr mua cũ con này + lens (chân dung) có dc không ạ??
hx100
CAO CẤP
10 năm
@pin_kyo ổn bác a, 50D + 50/1.8 đi ;)
Xin hỏi cùng đk body +kit 18 55 thì chất lượng ảnh (ở trạng thái auto dành cho ng ko chuyên) thì 3 em 600d, 60d và 700d e nào ngon hơn. Xin các bác ít lời khuyên. E chưa biết j mà ngắm 3 con này. E có tầm 20tr. Muốn mua máy mới chinh hãng.
Đừng ném đá tội nghiệp e.
@soserone Ba máy sẽ tốt như nhau với ống kit và nếu em chụp sẽ Dở như nhau - nếu để AUTO.
@starnt E hỏi thêm 1 câu nữa, vậy trong đk tùy chỉnh máy nào sẽ cho kết quả tốt hơn và có lợi thế hơn (về mặt chất lượng). Cám ơn anh trước
Anh ơi cho em hỏi, em mới tập chơi, kinh phí hơi eo hẹp, đang định sắm một quả canon eos 100d có được không? Cho em hỏi luôn là máy này cần thêm lens thì giữa EF-S 18-55mm f3.5-5.6 IS STM với EF-S 55-250mm f/4-5.6 IS II thì có khác gì nhau ạ?
@Jackyp1904 hì bạn nen lên các diễn đàn xem them tài liệu, youtube.... mình thấy kiến thức về máy của bạn hơi hạn chế ấy. Chúc may mắn 😃
@Tiến Kishi Da dung roi anh , em chi moi choi may dlsr ..xai may cai may nay khong de dang nhu may cai may tu dong kia chut nao hihi..nhung chup ra khi biet xai thi rat rat la chat luong..cam on anh.
@Jackyp1904 Không cần xấu hổ hay sợ khó gì cả, bạn đọc lần lượt những link sau (khuyến khích in ra rồi học)
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=613
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=1919
http://www.vnphoto.net/forums/showthread.php?t=18657
@EvilCrab Cám ơn Anh nhiều ..Học dở thì kiếm anh chị học giỏi học hỏi thêm hihi, không xấu hổ đâu anh, vì có ai cầm máy lên đã giỏi đâu..hihi,anyway..thanks anh..Jacky post mấy cái hình chụp lêncả nhà coi thử nha..
tại mình định mua bên nước ngoài thấy có bán kèm cả 2 cái nên hỏi, vậy là cơ bản 2 lens này không khác gì nhau hết đúng không? À mà con eos 100d này chụp ở môi trường thiếu sáng ok không?
hx100
CAO CẤP
10 năm
@deltaforce988 muốn chụp môi trường thiếu sáng thì bạn sắm con 6D nhé
còn 100D cũng là dòng tốt trong dòng crop rồi, 18-55 vs 55-250 khác nhau về tiêu cự, về khẩu độ, về cấu trúc lens..vv.. (chả có lens nào giống nhau cả trừ khi 2 con đó là 1, haha)
18-55 chụp góc rộng, phong cảnh là chính, 55-250 chụp xa, bắn chim cò, vv..v
6D thì cao quá mình với k tới, chỉ đủ tiền xử lí em này thôi, vậy em này chỉ chụp phong cảnh là ok thôi phải không? Có lens nào giúp em này cải thiện khả năng trong môi trường thiếu sáng không ?
@deltaforce988 Có, chụp chủ đề gì là chính và có bao nhiều tiền là tối đa?
@starnt Em chụp thiên nhiên, hang động, phong cảnh là chính do em thường hay đi du lịch
Em đang có khoảng 11.5-12tr cho nhu cầu chân dung thì tạm thời nên dùng combo nào ạ:
- 40d 10k shot (~6tr2) + 50 1.4 (~5.5-6tr) hay là 50 1.8 cho thời gian chờ ngắn hơn để lên 85 1.8 ạ
- 50d 5k shot (~9tr5) + 50 1.8 (1.8tr)

Sau này em định lên combo 85 1.8 với 17-50 2.8 (cho nhu cầu dã ngoại với bạn bè cùng ít phong cảnh).
@lythanhbinh Bộ nào cũng ok. Mình thì vote 50D, mới hơn an toàn hơn, nhưng nên cố 50 1.4.
@EvilCrab Dạ. Vậy ngoài an toàn thì chắc 40D cũng y chang 50D hả anh
@lythanhbinh yup 😁 ko hơn kém nhau quá nhiều :p. Thường tốc độ 50D sẽ tốt hơn chút, khử noise ngon hơn chút.
@EvilCrab Vâng em cám ơn anh ạ
Các bác góp ý cho em vs em có tầm 13tr nên mua dòng DSLR nào ( gồm cả body vs ống len kit or fix) bây giờ? Mục đích sử dụng chụp phong cảnh. Em muốn mua máy mới 100% mong các bác góp ý hộ
mtmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cháu rat thích chụp hình bằng máy dslr, nhưng tìm hiểu cả tháng rồi vẫn chưa quyết định đc nhờ bác Thanh giúp cháu
Nhu cầu: chân dung 40%, gia đình đời thường 35%, con lai phong cảnh
Chi phí: khoảng 25tr, thích hiệu CANON
Yêu cầu: chân dung có xoa phông tốt, có thể chup gia đình trong nhà (yếu sáng), phong cảnh khi đi du lich
Thẩm mỹ và kn nhiếp ảnh: thẩm mĩ tương đối, chỉ biết chụp bằng đt (1 tháng qua cháu cung có nghiên cưu ve dslr 1 chút: iso, tiêu cự, khẩu độ, WB, dof,.......nhung cũg chỉ biết lý thuyết)
Thắc mắc: với người chụp kok nhiều như cháu, nhưng lạ muốn chất lượng ảnh tốt, tiện dụng, thích công nghệ thì có nên chọn 70D kok, hay 700D đã tốt rồi ( chênh lệch hon 7 triệu giữa 2 body có cần thiết) , nếu chup thiếu sáng có phải tamron 17-50 f2.8 tot hon kit 18-55 kok?, còn nếu chụp chân dung ở tiêu cự 50 f2.8 so với canon 40 f2.8 va canon 50 f1.8 chất lượng khác nhau nhiều kok( về độ nét và xoá phông)
Mong bác Thanh cho cháu lời khuyên chi tiết 1 chut, vì cũng kok phải nhiều tiên nên rất đắn đo ạ
Cám ơn bác Thanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019