Hướng dẫn chọn máy dSLR

starnt
7/7/2009 15:48Phản hồi: 3.512
3.512 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hiện tại khoảng 1 tháng nữa mình sẽ mua máy
Mục đích của mình là chụp phong cảnh, mình thích macro nhưng xét tầm tiền thì có vẻ mình không đủ tài chính. Tài chính mua máy và lens vào khoảng 11tr.

Mình tính mua body 600d 2nd ~ 7tr => mình còn dư 4tr, thế mình nên
1/ kit + 50 f1.8
2/ 55-250 mm + 50 f1.8
3/ 50 f1.4

Mình hỏi là có nên bỏ luôn kit và lên thẳng 50 f1.4 luôn hay không ?
Hay mình có nên bỏ kit và lấy 55-250 cho nhu cầu chụp macro của mình ?

Đòi hỏi về thao tác của mình không nhiều, body này đáp ứng được nhu cầu thông thường của mình, nhưng mình vẫn hỏi là có nên lên luôn 50d và chỉ lấy kit không.

vài dòng lăng tăng....
@PipuXVIII dư 4tr thì ko đủ 50 f1.4 😃.
Bạn nên lên luôn 50D và dùng kit + 50 f1.8.
Dùng 50D bạn sẽ ít có tâm lý "lên đời" như khi dùng 600D. Tuy là đời cũ nhưng render màu tốt hơn.
Nếu chỉ chụp phong cảnh thì khỏi mua 50 f1.8, để dành tiền mua 24 f2.8 😃. Nếu đi chơi nhiều thì dành tiền mua 55-200 và chân máy.
@PipuXVIII Cứ lấy 600d với kit trước, chụp 1 thời gian để định hình và mua tiếp. Không cần phải mua vội.
Canon 70D hoặc 700D với Tamron 17-50mm VC
Trong đó 70D lái sướng hơn, còn 700D thì lái nhẹ hơn. chất lượng hình như nhau.
mtmt
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cháu đã quyết định chọn 70D, không biết có nên mua hang LBM kok ạ??? Cháu thấy bác có bài Bác Thanh chọn tamron 17-50 non VC, vậy bác cho cháu hỏi VC có lợi gì hơn về chất ảnh và build kok ạ??? Cám ơn bác Thanh!!!
sang.hct
ĐẠI BÀNG
10 năm
-Kinh phí hạn chế, nhưng có khả năng nâng cấp (bơm thêm tiền) trong vòng 6 tháng – 1 năm
-It kinh nghiệm nhiếp ảnh nhưng đã từng sử dụng rất nhiều thiết bị điện tử và có khả năng học hỏi cao
-Biết sơ sơ
-Có khả năng và thời gian trau dồi về thẩm mỹ
-Nhu cầu thông thường: chụp phong cảnh sinh hoạt với mong muốn chất lượng hình ảnh tốt
-Canon
-Nikon
-Fujifilm

Khả năng tài chính hiện tại khoảng 5.000.000

Bác tư vấn giúp em nên mua con nào với.
Tks.
@sang.hct mua may cai doi cũ nikon d40, canon 30d + kit cũ
tìm mua 1 chiếc Nikon D3000 với ống kit cũ
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào các ae, e hiện là newbie đang muốn tập tành con đường nhiếp ảnh. E không biết gì về nhiếp ảnh chỉ là tập sự thôi, xin nhờ mấy a tư vấn giúp với kinh phí là từ 15 -> 20tr, sở thích chụp phong cảnh, chim cò thì e nên mua body nào và len nào để bắt đầu? Mong sớm nhận được tư vấn của các ae. E xin cảm ơn!
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kidson1 e lấy body đấy chưa? thấy bảo báng cầm của 600d hơi nhỏ đúng k?
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@N_K_T e thì đang sài là 600D + kits + 50 1.8 cho ng mới chơi, e thấy cũng ok. Báng hơi nhỏ lúc đầu tưởng do tay to quá 😁. Hiện bạn e đang muốn sắm 1 máy để theo đuổi nhiếp ảnh nên nhờ ae tư vấn giùm đó. Tầm tiền khoản 15 -> 20tr thích chụp chim cò, phong cảnh thôi 😃
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kidson1 thế e lại k khoái e này rồi. e muốn cầm thoải mái tí cơ :D khó nhỉ. tiền e ít nhưng...=))
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@kidson1 body 60D vs 600D khác nhau về một vài tính năng cũng ko quá cần thiết...60D to hơn nặng hơn, tay to cầm thoải mái hơn, có nhiều điểm lấy nét chữ thập hơn, thao tác nhanh hơn....còn lại cái cảm biến và ảnh chụp ra y chang nhau
nếu mà thích chơi ảnh thì chọn con nào cũng dc cả...còn thích trải nghiệm thiết bị thị mua 60D

bộ lens mà mình gợi ý cho 60D ở trên gắn vào máy 600D được tuốt...chim cò thì mua lens tele có tiêu cự dài....lens 50-250 là nó đó...lens ngày tốt và rẻ

thực ra là 600D cũng ko nhỏ lắm đâu...đừng có ham to mà hối hận...đi chơi vác cái máy to cồng kềnh đi chỉ tổ mệt chứ ko hứng thú gì đâu

tại vì cái 100D mới ra cộng với cái lens STM mắc quá chứ ko thì mình mua béng cái canon 100D...đi du lịch ít bị đạo chích để ý mà gọn gàng...nhét vô cái túi đeo hông là ok

cân nhắc xem bạn mua máy ảnh để làm gì và bạn thích gì...người ta sản xuất nhiều loại máy là để đáp ứng nhu cầu của nhiều người...ko có cái máy nào mà ngon bổ rẻ mà toàn diện hết
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
Các a cho e hỏi là e đang phân vân giữa 2 em đó là 30D và 40D của canon. E có khoảng 8tr. nếu lấy d40 e phải cố tí nữa mới mua đc lens còn d30 thì vừa tiền. k biết 2 con này có khác nhau nhiều k ah. liệu đồng tiền bỏ ra mua con 40D có xứng đáng hơn k ah. hay là e cố lên hẳn con D90 của nikon cho nó chất ah
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
bạn đọc ngược rồi...canon thì chữ D ở đằng sau số 30D 40D...còn nikon thì ngược lại D90...tầm 8tr bạn mua 1100D hoặc 600D dùng tốt hơn
những cái kia cũ quá rồi...hàng tốt hiếm lắm
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuisYuri tks bác 😁 nhưng e thấy phân khúc mấy con đấy nó ở tầm thấp hơn nên e nghĩ e tốt bằng. e biết là mấy con này date nó hơi lâu tí nhưng số đỏ mua đc máy ngon thì vẫn đc mà bác. với lại e thấy nhiều chỗ uy tín bán mấy con này mà chứ dành tiền mua máy mới thì phí lắm. e thik sài đồ 2hand hơn :D
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
nó tốt so với thời đó thôi bạn
thứ nhất là nó cũ nên màn trập nó yếu rồi vì số shot cao...bạn đi thay cái màn trập cũng 4-5tr
thứ 2 là về chip xử lý -> khử noise -> tốc độ chụp -> màu sắc nó kém các máy entry level bây h ( mặc dù phân khúc thấp nhưng công nghê mới hơn các dòng trung cấp cũ )
thứ 3 là máy cũ rủi ro, hỏng hóc nhiều thứ như nút bấm, màn hình, cảm biến nhiều dead pixel

thật ra khúc củi vào tay cao thủ cũng thành bảo kiếm, biết chụp thì máy nào cũng đẹp
cả 30D hay 1100D bây h đều là khúc củi hết, nhưng khúc củi nào bền hơn, mới hơn thì mình chọn thôi bạn

chúc bạn mua dc máy tốt
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác nói chí phải. thế có lẽ e phải đổi cách tư duy thôi. tại e thấy có mấy con gọi là máy lướt chụp có đc mấy trăm shot thôi nên e máu. để e thử tham khảm xem mấy con máy của bác nhé

Bác cho e hỏi luôn con 600 của bác dùng có ổn k ah. hay e theo bác nhỉ
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@N_K_T nếu nhu cầu của bác là chụp để thõa mãn sở thích cá nhân...chụp chân dung gia đình bạn bè, hoa là cành, đi du lịch chụp chơi thì quất 600D khỏi lăn tăn
mình dùng Canon nên thấy nó khá tốt...bạn có thể tham khảo những bác chơi nikon xem, coi thử em D3100 D3200 thế nào

chủ yếu là bác cầm con nào thích đã tay là quất con đó...còn 2 hãng thì chất lượng như nhau...cả 2 đều quá nổi tiếng rồi
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuisYuri e đã tìm hiểu qua mấy e này thấy bảo kén lens. vì thân máy k có chống rung lên mua lens trống rung hơi đắt tí. thế con 600D có kén lens vậy k bác
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@N_K_T 600D cắm được từ lens cùi đến lens xịn...máy canon ko phải lo về lens...sợ ko có tiền mua lens thôi chứ cắm dc tuốt
nikon ko có motor lấy nét trong chứ ko phải ko có chống rung nhe bạn
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuisYuri ui ui đúng rồi đấy. cái motor j j đó đúng r đấy. tại t đọc mang mang là thế. 😁 thế là con 600 nè toàn diện luôn ah 😆 yêu r đấy nhưng đắt quá @@
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@N_K_T bạn mua cái 1100D cũng khá tốt cho dân newbie, rẻ hơn 600D ấy, đừng ham thiết bị quá, ko quan trọng lắm với dân nghiệp dư đâu
bạn có thể tham khảo thêm xem có máy nào hợp nhu cầu của mình hơn hay ko, bạn qua bên nhật tảo tìm máy cũ, bên đó có nhiều lắm
chúc bạn sớm mua dc máy tốt
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
theo mình bạn nên mua 600D cũ tầm 5k-10k shot bây h khoảng 6-8tr thôi
còn lại mua lens 50mm f1.8 cũ tầm 1tr là đủ nghịch rồi
từ từ nâng cấp sau nếu bạn cảm thấy cần thiết
mình cũng đang dùng 600D và rất yêu khúc củi này 😁
N_K_T
ĐẠI BÀNG
10 năm
bác đã cầm thử con 40D chưa. e thấy thông số con 40D ngang con này. @@ có ông bán com 40D hàng máy lướt nên e thèm quá 😔(
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@N_K_T chưa bạn ạ...mình chỉ mới dùng từ 600D và có mượn dùng thử 60D 1 thời gian
dòng cũ hơn mình ko rõ lắm
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
nếu mà cái 40D còn tốt thì bạn quất đi...đừng lấy 30D 😁
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
Cám ơn Luis Yuri nha, cho e xin hỏi thêm ngoài kits 18-55 và 55-250 thì mình còn thế ống nào đc vậy mọi ng? E hay thấy mấy a nói về Sigma và Tamron 17-50mm thì kon này chụp gì vậy 😔
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@kidson1 sigma với tamron 17-50 thì tiêu cự xêm xêm như kit 18-55
2 ống kia khác ống kit ở chô chất lượng tốt hơn, ống 1 khẩu nên chụp thiếu sáng tốt hơn và đẹp hơn kit, và giá cũng gấp 3-4 lần ống kit

bạn nên tham khảo cái tiêu cự của ống kính nó có ý nghĩa như thế nào và các thông số ghi trên ống kính có nghĩa là là sao thì sẽ hiểu được mình cần mua lens gì để chụp

có nhiều loại lens cùng mục đích sử dụng như nhau nhưng chất lượng khác nhau...quan trọng là túi tiền mình có bao nhiêu ?

với một người mới chơi thì nếu chọn canon, bộ combo thế này sẽ ổn:
kit 18-55 chụp cảnh và 1 chút chân dung
fix 50mm f1.8 để chân dung xoá phông
50-250mm IS II để chụp chim cò hay thứ j đó ở xa

bộ combo này vừa rẻ mà chất lượng cũng khá so với tầm tiền...nên làm quen với nhưng thứ này trước khi mua những ống kính đắt tiền hơn
kidson1
ĐẠI BÀNG
10 năm
@LuisYuri Okey cám ơn bạn nhiều nha, chắc là làm bộ 600D + kits + 55-250 bắn tĩa trước đã.
dangpmc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Mình đang cho ra đi Kiss X6i ( 650D) ; 18-135 STM len + filter hoya + pin pisel dự phòng, còn đầy đủ hộp, đĩa, sách dây kèm máy. Chụp khoảng 5.600 hình. giá 14tr. Nếu quan tâm thì DT cho mình nhé 0913777 bốn không năm. Trong ngày mai (thứ 6) thôi. mốt mình đi chơi rồi.mình ở TP HCM
kidson1
zozozo123
ĐẠI BÀNG
10 năm
Tài chính em eo hẹp lắm nhưng lại thích chụp ảnh. Muốn có 1 cái chụp ảnh đi chơi, phong cảnh chút. Thấy hang 2nd có mấy con canon 20d cũng tâm 3 tr có mua dc k bác. Nếu mua thì cần kiểm tra những gì. Hoặc có con nào tương tự giá giẻ chút k. Mình chắc chỉ có từng đấy thôi, vì đang là sv mà
@zozozo123 Con này được. Hơi cũ nhưng tìm được con còn tốt là ok.
Bài viết khá hay ạ ....
hqt11
ĐẠI BÀNG
10 năm
mình có 16tr thì nên mua new d5300 (hàng cty cho yên tâm) hay D7000 2nd 4k shot đây ?ae giúp với
@hqt11 Cái nào cũng được. chẳng ai giúp được 😃
Bác ơi e hỏi với ạ ToT
Tình hình tài chính khá khoảng 16,17tr
Có thể năng cẤp thêm trong thời gian đến tết 😆)
Đa tìm hiểu về máy ảnh trong vòng 6 tháng nhưng chưa dám mua cho đến bây h. Có đam mê, đc khen chụp đẹp, thích có những bức ảnh đẹp, ý nghĩa và có được khoảnh khắc đẹp của người khác. Nhưng chưa biết có nên gắn bó lâu dài không, còn tuỳ sau này có khả năng hay k.
E thích canon ạ
Cho e Tks trước ạ ToT

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
LuisYuri
TÍCH CỰC
10 năm
@tmhieu50d bạn mua body 60D đi...mua lens kit hoặc 50mm f1.8 chụp trước rồi mua lens xịn sau

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019