Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng dẫn] {Đã Test} Upgrade iOS 6.1.2 giữ baseband iPhone 4 và 3GS - Jailbreak untethered

cuong_rua
9/11/2012 15:49Phản hồi: 66
[Hướng dẫn] {Đã Test} Upgrade iOS 6.1.2 giữ baseband iPhone 4 và 3GS - Jailbreak untethered
[UPdate] Tiên sư viết xong bài này thì bọn sn0wbreeze ra bài update. Thôi thì phần B vẫn hữu ích nên vẫn up để ae xem.

[UPdate] Firm 6.1.2 đã ra lò, hiện tại chưa có update sn0wbreezer hỗ trợ 6.1.2 ta có thể làm theo cách sau. Bài viết trên dùng cho 6.0.1 nhưng e đã test cho 6.1.2 chiều nay trên ip4 và 3gs. Các bác yên tâm mà làm. Trường hợp ip4 world ko có sóng các bác deactive bằng redsn0w thì sẽ active lại dc.

Bài viết gồm 2 phần:
A. Upgrade iOS 6.1.2 giữ baseband iPhone 4 và 3GS
B. Chuyển từ Jailbreak tethered thành Jailbreak untethered 6.1.2 dùng evasi0n 1.4

Chuẩn bị:

Redsn0w 0.9.15b3, firm 6.0.1 và 6.0.

Thực hiện:

Chú ý RẤT TO:

Một số máy các bác bị “Exploit failed”. Fix lỗi này thì các bác:
Click phải chuột vài redsn0w.exe chọn Propertises > Compatibility > Tích chọn “Run this program…for:” chọn Win xp sp3 và “Run this… as an admin…” > OK.

Máy nào ko bị thì các bác cứ thế mà làm theo các bước này nhé.

A. Upgrade iOS 6.1.2 giữ baseband iPhone 4 và 3GS

Bước 1. Pha một phin café 😁 Cái này e sẽ nói công dụng sau

Bước 2. Download Redsn0w 0.9.15b3 your Mac or PC

Quảng cáo

Bước 3. Download 6.1.2 firmware. Link download: http://www.felixbruns.de/iPod/firmware/

iPhone, iPod, iPad and Apple TV Firmware Download

iPhone, iPod, iPad and Apple TV Firmware Download (iOS 7 now available!)
felixbruns.de

Chọn firm cho đúng loại máy và chờ download thôi ạ.

Bước 4. Giải nén Redsn0w tool và chạy redsn0w.exe với Administrator on Windows.
(Máy Mac thì e chịu, ko rành lắm, cơ mà same same thì phải)

Bước 5. Chọn Extras – Even More – Restore.

Quảng cáo

Bước 6. Click chọn IPSW , cửa sổ nhỏ hiện ra, chọn đường dẫn đến file iOS 6.0.1 firmware. Click Yes để giữ baseband.

Bước 7. Cắm iPhone vào máy tính qua cable và nhấn OK. Sau đó, đưa máy về DFU mode theo hướng dẫn của Redsn0w hoặc làm thế này cho đơn giản. Khi, máy đang bật.
- Nhấn giữ nút nguồn và home đến khi tắt hẳn máy, và thêm 3s sau đấy.
- Bỏ tay khỏi nút nguồn, vẫn giữ nút Home tầm 10s là ok.

Bước 8. OK, bh công việc còn lại là chờ cho máy tính báo kết nối (nếu bật loa thì sẽ nghe thấy tiếng tình tinh) để redsn0w tự chạy và thưởng thức tách café :D.

Bước 9. Khi RedSnow thông báo restore thành công, các bác sẽ gặp 1 vấn đề hết sức đau đầu, đó là Dính Cable !!! Lúc này các bác cần phải dùng Redsnow để Fix Recovery hoặc Jailbreak luôn. Nếu may mắn thì “Enjoy” chúc mừng bác đã Restore thành công OS 6.0.1 với baseband giữ nguyên.

Nếu bị lỗi Missing Keys.plist data for this build hoặc bị treo ở recovery xin mời các bác làm theo tiếp phần sau:

Bước 10: Thoát redsn0w, tắt hẳn máy và rút cable ra.

Bước 11: Vẫn tắt redsnow và cắm iPhone lại sau đó vào DFU mode .
Cách và DFU em đã nói ở bước 7 nhé.

Bước 12: Chạy redsn0w, chuột phải chọn “run as administrator”!

Bước 13: Chọn Extras –>Select IPSW –> chọn firmware của 6.0 IPSW.

Chú ý: e nói là OS 6.0 nhé. Nhấn mạnh một cách sâu sắc đấy. Bác nào chưa có thì download nhé.

Bước 14: Chọn xong thì nhấn Back, chọn Jailbreak! Tùy các bác chọn có install cydia ko thì tùy các bác nhé.
Máy lock thì chọn Hack Active luôn còn ko thì ko cần. (cái này e nhớ mang máng vì hình như default là có tích rồi 🤔 )

Bước 15: Lại thoát redsn0w, tắt hẳn máy và rút cable ra. Lại cắm iPhone lại và vào DFU. Lại chạy redsn0w! Nôm na là lặp lại Bước 10 – 13.

Bước 16: Lần này cũng nhấn Back như bước 14 nhưng có cái khác là thay vì chọn JB, thì các bác chọn Just Boot.

Extras –>Just Boot

Bước 17. Còn bao nhiêu café thì các bác nhâm nhi nốt nhé.

B. Chuyển từ Jailbreak tethered thành Jailbreak untethered 6.1.2 dùng evasi0n 1.4
Hiện tại chưa có package để convert từ JB tethered sang untethered trên cydia nên tạm thời làm như sau.

Bước 1: Download evasi0n 1.4 tại https://sites.google.com/site/evad3rs/evasi0n-win-1.4-91fc5a30e4caf41b22e85427e1b3b738f5158d8e-release.zip?attredirects=0
và chạy file evasi0n.exe

Bước 2: Cắm iphone vào và nhấn JB.
Nếu máy có thông báo lỗi ERROR: ".,....semi-jailbreak...." thì các bác tắt đi và chạy Just boot (bước 15 và 16 phần A của bài viết này)

Bước 3: chờ máy hoàn tất và khởi động lại.

Bước 4: chạy Just boot 1 lần nữa. (bước 15 và 16 phần A của bài viết này).

Bước 5: Done !

Thành quả nào:

Ảnh chụp kết quả ip4 lên 6.0.1 và bb vẫn 4.12.01 (của 5.1.1 )
66 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

van chua jaiback duoc hoan toan ak,toan phai justboot a` chua chinh thuc lam
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Về vde jb thì e ko bàn. Chờ team h@cker thôi 😁
Thanks for shared
BinApple
ĐẠI BÀNG
11 năm
- máy mình 4s restore 6.0.1 bằng itunes 3 lần òi vẩn 3.0.04 bình thường mà có thấy nâng gì đâu o_O
@cuong_rua ip4s word ở pw 5.1.1(9b026) restore lại 5.1.1 bằng redsnow 0.9.15b2 chọn nâng bb vẫn lên 3.0.04 nhé bạn;)
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Phuc bo E cũng chả rõ. Tóm lại là ai làm theo e đều ko bị nâng bb. Còn lại e ko tranh luận.
@cuong_rua nói chung bạn đả huong dan bỏ công ra viết bài này là ok rồi,nhưng bạn nên nói rỏ cho ae hiểu là đang sài ip gì nhé,theo mình thấy thì bạn sài ip4 w và dùng redsnow để restore và jbt lên ós6 thì ip bạn ko nâng bb là đúng rồi.con ae nào dùng itune để restore pw gốc 0s6 thì buộc là phải lên bb,mình đả làm hơn chục con ip vừa 4 va 4s tk
@cuong_rua Cái j? Rs 5.1 bây h mới bb 3.0.04. Nếu rs trước khi ios 6 ra thì bb là bn? Nói linh tinh.
đã up thành công, cám ơn chủ thớt
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Iphone3gslock hì hì. Thanks bác,
Hướng dẫn thoát lỗi Missing Key.plist

Bước 1: Thoát redsn0w, tắt hẳn máy và rút cable ra.

Bước 2: Vẫn tắt redsnow và cắm iPhone lại sau đó vào DFU mode .
Cách và DFU em đã nói ở bước 7 nhé.

Bước 3: Chạy redsn0w, chuột phải chọn “run as administrator”!

Bước 4: Chọn Extras –>Select IPSW –> chọn firmware của 6.0 IPSW.

Chú ý: e nói là OS 6.0 nhé. Nhấn mạnh một cách sâu sắc đấy. Bác nào chưa có thì download nhé.

View attachment 778535

Bước 5: Chọn xong thì nhấn Back, chọn Jailbreak! Tùy các bác chọn có install cydia ko thì tùy các bác nhé.
Máy lock thì chọn Hack Active luôn còn ko thì ko cần. (cái này e nhớ mang máng vì hình như default là có tích rồi 🤔 )

Bước 6: Lại thoát redsn0w, tắt hẳn máy và rút cable ra. Lại cắm iPhone lại và vào DFU. Lại chạy redsn0w! Nôm na là lặp lại Bước 1 – 4.

Bước 7: Lần này cũng nhấn Back như bước 5 nhưng có cái khác là thay vì chọn JB, thì các bác chọn Just Boot.

Extras –>Just Boot
Bước 9. Còn bao nhiêu café thì các bác nhâm nhi nốt nhé. Hi hi.

Thành quả nào:

View attachment 778558 [/quote]
bạn ơi mình làm tới bước này rùi nó treo dứa 1 time rùi hiện lên và ko có j mới hết thật ko hiểu mình mới vừa vọc nên ko beiet j mong bạn chỉ giáo
Just boot xong thì vào cydia mới được
@Iphone3gslock mình mới vừa update lên 6.0.1 dữ liệu còn y nguyên ko biết có ảnh hưởng j ko bạn
@kute_vungtau11 Backup thì còn nhé bạn
mình mới vừa just boot đó bạn ơi
ko thấy hiện tượng j của jailbreak hết mình thử cài app trên trang appstore.vn mà ko cài đc
@kute_vungtau11 Hiện chưa cài được, báo fail hết, k biết có cao thủ nào cài được chưa?
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Anh just boot 1 lần nữa là vào nhé. JB tethed thì khi chưa just boot có máy bị treo táo, máy bị dính cáp, có máy lại chỉ mất cydia..

Just boot mà chưa có cydia ạ ??? Nếu chưa có thì bác jb lần nữa (ko chọn firm 6.0) nhé.

Bác backup dữ liệu trc đấy rồi thì khi cắm vào iTunes nó sẽ hỏi bác có "set up as new..." hoặc "restore..." mà.

Bác vào cydia cái Appsync for iOS 5.0.x nhé. Enjoy !! ^^^

Ý bác là j ạ ???
Không được bác ới
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Iphone3gslock E cài có sao đâu nhỉ. Add source iphone.gsm.vn hoặc là google xem source nào có app sync của 6.0 bác nhé.
máy bị dính cap là sao mình ko hiểu zị mấy bạn
thôi thank các bác đã chỉ dẫn e về lại được 5.1.1 sau gần 2 ngày mày mò.thế là trở lại như cũ cảm giác sướng hơn hẳn
hakersieuta
ĐẠI BÀNG
11 năm
ko có sóng các bác ơi
Mà công nhận chủ top hướng dẫn cứ ngu vkl ra.... chỉ người ta chọn cái này chọn cái kia để thoát cái key...? mà lại ko nói có nhấn next để chạy hay không hay cứ để cho con mẹ nó nằm đó đợi... Thật là mất công up bài lại còn mang tiếng ngu
@hakersieuta Sao phải nói nhau khó nghe thế, chủ topic có nhiệt tình úp bài, có ích đấy chứ, sau góp ý có tính xây dựng hơn đi, ai cũng như bạn thì tinhte sẽ ra sao
Bác chủ coi lại cái mục thứ (8)ae nào hiểu chết liền đó?ngắt kết nối lấy gì nhận máy mà redsnow
có ai hướng dẫn giùm e sau khi restore successful thì phải làm gì k ạ😔( e làm lần 3 rồi nè :((
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chắc bác up bị lock hả ? Bác có làm theo là nhấn yes để giữ baseband ko ? Còn nói chung là nếu lock up lên mà vẫn bị giữ base band thì e chỉ biết chia buồn. Ngay bản thân Dev-team là đội chuyên JB iPhone cũng đã nói rồi. "JB with your own risk" hình như thế. Mong bác hiểu. CÒn bác chửi e ngu thì e xin nghe. Ko cần bàn luận nhiều. OK.

ý e là baseband đi cùng với firm. CHắc a hiểu lầm nhé. Tức là vào thời điểm apple chính thức công bố os 5.1.x thì là bb dành cho ip4 gsm 4.12.01 còn khi ra os6 thì là 4.12.02.

Còn đối với iP4 CDMA thì bb vẫn luôn là 3.0.04 kể từ 5.1.x đến nay. (bác xem ảnh đính kèm)

E đã sửa lại bác, lỗi đánh máy 😁 tức là chờ cho máy báo kết nối vào dfu.

Dùng redsn0w thoát lỗi bác ạ. Mà bh có tool sn0wbreeze-v2.9.7 bác tạo custom firm ko nâng bb là dc/

Thanks bác đã bênh vực :D
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@cuong_rua
Ae thông cảm đi bác chủ mới viết bài còn nhiều thiếu xót với lại lần đầu viết còn hấp tấp ko sắp xếp và dùng từ chưa chuẩn,có gì bác chủ sửa lổi lại,ae đừng gạch đá chi có gì biết thì giúp ng ta hoàn thiện hơn ok 😃
cuong_rua
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Phuc bo Bài này e viết cũng là bài thứ 3 thì phải, mấy bài trc cũng dc ủng hộ nh. bài này cũng thế, những ai gạch đá nếu là lỗi typing hoặc là sai nho nhỏ thì e đều nhận hết. Còn vc bảo là "ngu" thì e cũng ko bàn luận làm j. 😁
E cũng thanks bác rất nhiều nhé. Bác làm dc chưa ? Có thành công ko ?
@cuong_rua mình làm lâu roi bác ợ;)mình có topic riêng mà bác lâu lâu dạo vòng quanh chơi ý mà😃
@cuong_rua ơ ơ... Mình restore theo cách bạn xong... Không imei,không gì luôn là bị sao hả bác
Mà 4s em làm theo như vậy vẫn lên bb bạn ak
Cho mình hỏi luôn cách về lại 5.1.1 cho cả 4 vs 4s của mình vs :D
chuotcon96
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đã ai làm được chưa , làm giúp em với , em ở HN ^^
@chuotcon96 http://www.tinhte.vn/threads/1380026/
Chủ thớt đem con bỏ chợ rồi =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế