Hướng dẫn đăng ảnh lên Instagram mà không cần Crop hình vuông

Gia Tường
5/5/2015 5:6Phản hồi: 50
Hướng dẫn đăng ảnh lên Instagram mà không cần Crop hình vuông
nocrop insta tinhte (1 of 1)-3.jpg
Instagram chỉ cho phép tải lên ảnh hình vuông khiến một số bức ảnh đưa lên bị thiếu nội dung hoặc nhìn rất tù túng, đặc biệt là ảnh phong cảnh. Vì thế hôm nay mình sẽ giới thiệu đến các bạn ứng dụng No Crop ra đời để giải quyết vấn đề này. Nguyên tắc hoạt động của ứng dụng rất đơn giản: Ảnh của bạn hình chữ nhật, No Crop sẽ chèn thêm 2 khoảng trắng vào 2 đoạn còn thiếu để tạo thành hình vuông. Các bạn làm theo những hình ảnh bên dưới để biết rõ cách dùng. Đây là ứng dụng miễn phí và dễ dùng nên mình muốn chia sẻ. Nếu bạn đang dùng ứng dụng hay hơn, mời chia sẻ bên dưới để mọi người dùng thử 😁

1.Khi mở No Crop lên, bạn sẽ có 3 chức năng chính gồm: Gallery (vào thư viện lấy ảnh), Collage (gom nhiều ảnh lại thành một hình vuông và mục More với nhiều tính năng mở rộng

nocrop insta tinhte (3 of 11).jpg

2. Để bắt đầu, chọn Gallery để xử lý ảnh đơn hoặc Collage để ghép nhiều ảnh. Sau đó bạn sẽ được đưa đến trang công cụ xử lý ảnh. Tại đây bạn có thể xoay ngang dọc, chọn nền, hoạ tiết thay cho màu trắng, ...

nocrop insta tinhte (4 of 11).jpg
Nếu chọn nhiều ảnh thì ứng dụng sẽ gợi ý một số layout đẹp cho bạn lựa chọn

nocrop insta tinhte (1 of 1)-2.jpg

3. Đây là bước phụ và không bắt buộc: Bạn có thể chọn bộ lọc màu, thêm text (Instagram thiếu cái này),...

nocrop insta tinhte (2 of 2).jpg

4. Sau khi đã hoàn tất, nhấn vào biểu tượng Share ở góc trên bên phải. Bạn sẽ có một số lựa chọn sau: Chuyển trực tiếp qua Instagram để upload / Lưu vào bộ nhớ máy / Chuyển qua các ứng dụng khác

nocrop insta tinhte (10 of 11).jpg

Nếu chọn đẩy qua Instagram, ảnh sẽ được chuyển trực tiếp đến bước Crop và bạn tiếp tục thao tác như một bức ảnh bình thường trên Instagram.

Chú ý: Tại màn hình chính của No Crop, nhấn vào nút Menu ở góc trái phía trên, chúng ta sẽ có những tuỳ chọn như sau:
  • Mặc định No Crop sẽ cho phép bạn lưu ảnh ở kích cỡ lớn nhất: 2048x2048. Bạn có thể chọn kích thước nhỏ hơn bằng cách nhấn vào mục Save Size
  • Bạn có thể chọn thư mục lưu ảnh khác bằng cách nhấn vào Save Path
nocrop insta tinhte (2 of 11).jpg

Chúc các bạn có nhiều ảnh đẹp hơn trên Instagram :D
50 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chẳng hiểu tại sao Instagram lại bắt up hình vuông. Mỗi lần up lên phải crop mất hết chỗ mình thích.
1101990
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ocsenttdd Cá nhân mình thấy hình vuông để tất cả rất đồng bộ, thấy nó ko lộn xộn và rất dễ nhìn mặc dù hồi đầu mình cũng ghét vãi ra
Bạn nào dùng Windowsphone thì có thể thử 6tag. Rất tốt, không cần crop ảnh 😁
tuanu42r
ĐẠI BÀNG
9 năm
Rất tuyệt, có nhiều cái không cần phải lúc nào cũng vuông! ;)
Dang dùng Square InstaPic, thấy cũng ngon 😁
Iphone mình toàn chụp lại ảnh màn hình là xong
insta size cũng làm được điều này
mình đang xài cái instaSize cũng ổn lắm
EvianNguyen
ĐẠI BÀNG
9 năm
Phần mềm này có vẻ ưng đấy ;) Insta bắt để vuông theo kiểu như quy hoạch đồng bộ, nhìn dễ mắt, điều hoà mắt hơn nhưng thỉnh thoảng cái hình mình chụp chữ nhật mà bị crop mất kể cũng khó chịu lắm. Bữa nào làm em app này coi thế nào 😁
vohuu
TÍCH CỰC
9 năm
Up hình lên đây làm gì nhỉ?
hanshooting
ĐẠI BÀNG
9 năm
BB Passport thích hợp nhất với Instagram!
@hanshooting Ảnh nó vuông nhưng cảm biến nó không vuông :p
@hanshooting Cứ BB có bàn phím là ngon rồi.
livfc2010
TÍCH CỰC
9 năm
Up hình lên Instagram quá mất chất lượng hình ảnh, giảm độ phân giải kinh khủng.
@livfc2010 instagram dùng để lưu giữ và chia sẻ khoảnh khắc chứ k chuyên về ảnh chuyên nghiệp như flickr, 500px.
nên hầu hết là snap-shot rất chân thực, còn gì đẹp hơn khi nó ở trong frame vuông.
đó là cách instagram tạo ra khối lượng người dùng cực khủng !
@livfc2010 vì mục đích của nó tạo ra ko phải để lưu trữ lại như Flickr. Nó dùng để chia sẻ khoảnh khác vui vẻ của mình với mọi người và để xem trên điện thoại, đó là lý do nó ko cho tải ảnh về.
Ông iphone cũng có cái chế độ chụp ảnh hình vuông, ban đầu nghĩ mãi không hiểu để làm gì, ra là phục vụ cho cái thằng instagram này!
P/s: k khoái instagram lắm, khoái ảnh động hơn, ảnh động 18+ càng khoái ^.^
tui up hình chữ nhật ầm ầm chứ có bắt buộc hình vuông đâu
1 tiện ích nhỏ, cá nhân mình thấy up hình vuông rất khó chịu, nhất là up hình chụp phong cảnh.
instasize, piclab
Bắt up hình vuông thì tạm chấp nhận được vì còn có các app khác hỗ trợ. Nhưng mình không thích việc không thể zoom in/out mỗi ảnh, có ảnh đẹp không download được. Bao nhiều lâu vẫn không sửa 😆
smile_mask00
ĐẠI BÀNG
9 năm
Instagram của em xài photogrid tránh crop cũng dc 1 thời gian rồi . . . 😁

Screen Shot 2015-05-06 at 4.20.19 PM.png
nth_275
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bạn nào biết up ảnh lên insta nhue này k hoặc biết app nào chỉ mình với , mình cám ơn

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
@nth_275 bạn thử ứng dụng Giant Square xem nhé
nth_275
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Dr.Boo thank bạn để mình thử xem sao

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
6tag trên wp làm khá tốt vụ này! 😃
nth_275
ĐẠI BÀNG
9 năm
@warmboy24 Mình dùng ip bạn 😔