Hướng dẫn đăng ký 3G Vinaphone

Vina_mem
13/10/2009 10:39Phản hồi: 683
683 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đã đăng kí gói U1. Restart lại máy thì có sóng 3G nhưng gọi và vào net thì ko được. Nhận cuộc gọi và nhắn tin thì ok. Anh vina_mem cho mình hỏi tại sao lại như vậy?
rylryl79
TÍCH CỰC
15 năm
Bác vina_mem ơi. cho em hỏi cái. Nhà em ở q.tân phú (từ đầm sen đến nhà em là 3 phút xe máy) nhưng không thể vào net được nhưng vẫn có thể gọi Video call khi em xuống trưởng ngoại ngữ Việt-Úc (em học tại đấy) ở q.11 thì vào được, vậy là sao vậy bác?
Mình có thể giả thiết rằng: Khu vực nhà bạn sóng yếu, hoặc nhiễu(EcNo thấp) nên không thể thực hiện vào Internet mà chỉ có thể sử dụng Video Call (Một số tài liệu về 3G nói là mỗi loại dịch vụ yêu cầu mức thu và nhiễu khác hau mới dùng đc). Hoặc là nodeB tại gần nhà bạn chưa hỗ trợ data. còn nodeB gần trường bạn thì có đủ các đk đảm bảo về cường độ tín hiệu và chất lượng cũng như đã bật tính năng hỗ trợ data.
Thân!
Có mấy vấn đề thắc mắc nhờ bạn Vina_mem giúp:

1. Khi đăng ký gói Mobile Internet (M10, M25, M50) thì dung lượng này chỉ tính khi duyệt bằng 3G hay cộng chung cả dung lượng duyệt web bằng 3G lẫn GPRS?

2. Chỉ có thể sử dụng gói M10 nếu đăng ký gói này cùng với 1 dịch vụ 3G khác. Như vậy, nếu chỉ dùng để duyệt web & Video Call (không có nhu cầu đăng ký các dịch vụ khác như: TV, Camera,...) thì ít nhất phải đăng ký từ gói M25 trở lên?

3. Theo thông tin từ web 3G của Vinaphone thì vùng phủ sóng có Cần Thơ. Tôi dùng P990i, nếu chuyển sang 3G Only thì bắt được sóng, Status: 3G Attached,trên máy hiển thị logo 3G, nhưng không thể duyệt web được. Sau khi duyệt web (không thành), bên phía dưới dòng 3G Attached ở Status có thêm (Logon Failed).

Thông tin thêm:
- Tôi dùng thuê bao trả sau (091 8707009), đã đăng ký thành công (gói M25 gửi 888).
- Khi chuyển về GSM Only thì vẫn có thể duyệt web bình thường bằng GPRS -> thông tin logon trong cấu hình không sai?

4. Bạn có thể cung cấp thêm là ở Cần Thơ hiện có bao nhiêu NodeB hay vị trí của chúng không? Tôi nghĩ, chuyện này đâu có gì bí mật, sao Vinaphone không đưa danh sách vị trí các NodeB lên trên trang web hỗ trợ 3G của mình để KH dễ theo dõi nhỉ?
insoul
TÍCH CỰC
15 năm
Nếu đã là 3G thì ko còn liên quan đến GPRS, do đó giá cước tính theo phí 3G. Dung lượng bằng tổng dung lượng Up/down (kể cả xem TV, lướt net); riêng phí TV là 50k/tháng tính riêng.

Đúng, nếu là M0/M10 thì phải kèm gói Internet/TV (riêng video call thì bắt buộc phải đi kèm các gói khác). Do vậy muốn vào Internet thì thấp nhất là M25.

Hai câu sau thuộc kĩ thuật, mình ko trả lời dc.😁
Sở dĩ tôi hỏi câu này vì trên trang Support của Vinaphone 3G có 1 đoạn thế này (trích nguyên văn):
Như vậy có thể hiểu là nếu như đăng ký gói M25 (được 30MB dung lượng up/down/month) thì dung lượng này sẽ được cộng tất cả các thao tác truyền dữ liệu cả khi chạy với mạng 3G lẫn GPRS?
Em biết được các vị trí phát sóng 3G ở cần thơ nè!
1/ VNPT đường Nguyễn Trải, dưới dốc cầu cái khế!
2/ Đường Nguyễn Văn Cừ, nơi có cây cột to đùng đây!
3/ (cái này em nghe nói) gần trường đại học CT còn 1 cái nữa!
4/ nghe nói cần thơ dc 5 trạm, em chỉ biết 3
Tôi đang ngồi chỗ đường Trần Văn Hoài (kế bên ĐHCT) mà dò sóng 3G lúc thì 4 vạch, lúc thì... không có vạch nào. Bó tay! 😔
Máy đã có sóng 3G nhưng vẫn không vào được Internet

Cho mình hỏi với: Mình dùng máy Nokia số điệnt thoại: 0942375268, mình đã đăng ký gói M50 gửi đến 888. Hệ thống đã gửi 2 tin nhắn lại:
1. Bạn đã đăng ký dịch vụ Mobile Internet (Goi M50) thành công
2. Bạn đã đăng ký 3G và có thể sử dụng các dịch vụ trên mạng Vinaphoene -3G.
Mình cài lại thông số Network là UMTS, và máy đã hiện lên chữ 3G với 5 vạch sóng, đã vào Operator Selection và chọn Manual là 3G Vinaphone
Máy có thể gọi và nghe bằng Video call được.
Nhưng mình vẫn không vào được trang web nào và khi kết nối mình chọn Vinaphone GPRS, rồi connecting nhưng hệ thống thông báo lại: Packet Data not avaiable, please check network services.

Mình đặt lại Network là GSM, thì vẫn vào mạng qua GPRS bình thường. Và trước đây mình vẫn vào Internet qua GPRS (GSM) bình thường.

Hôm qua lúc chuyển sang Network mode - UMTS (3G) còn không gọi và nhắn tin được. Nhưng hôm nay gọi được và nhắn tin được nhưng không vào được Internet.

Ai đã khắc phục được tình trạng giống mình không? Mình đã gọi lên tổng đài nhưng các hướng dẫn đều không được.

Cảm ơn mọi người nhé!
àh, để mình góp ý nhá:Bật sang chế độ UMTS là chưa đủ, bạn phải dò sóng 3G Vinaphone bằng chế độ Manual, không phãi Automatic!
VuPhong187
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bó tay bạn Thienan 181292! Người ta đã bảo là máy bạn ý đã xuất hiện sóng 3G tức là đã kết nối thành công rồi còn "phải dò sóng 3G bằng chế độ Manual với cả Automatic" cái nỗi j nữa.Cái vấn đề ở đây là không hiểu 3G của Vinaphone mở ra nhưng chất lượng dịch vụ quá chán.Mình đăng ký thành công và đã chuyển hẳn sang băng tần 3G trên máy asus p750 mà vẫn không vào web được.Hic
Máy của em là N70me, đã đăng ký gói U1.
Em sử dụng Video call thì được nhưng không vào mạng được mặc dù đã chỉnh Network là Dual Mode (ko có UMTS), manual thì đã chỉnh là 3G Vinaphone. Hic!:mad:
VuPhong187
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình vừa test thử thì thấy thế này.Các bạn dùng thử rồi cho ý kiến.Máy mình đã tắt hẳn chế độ 2G và chuyển sang chế độ 3G (máy mình có lựa chọn này).Nhưng nếu để thế và vào web thì máy sẽ báo là không có bất kỳ công cụ truyền dữ liệu nào(3G,wifi,Gprs).Ngày trước mình hay dùng gprs thấy chậm nên hay dùng wifi để lướt web và xem phim.Vì vậy mình đã ko cài cấu hình gprs sau khi format máy.Bực mình vì có sóng 3G mà không vào được web mình thử cài lại cấu hình gprs xem sao.Và thật bất ngờ với đường truyền của nó.Xem youtube rất mượt và tốc độ đúng như dùng wifi nhà mình nhất là lúc sóng tràn căng.Do đó mình có kết luận thế này: 2G và 3G là 2 giải băng tần khác nhau.3G cho phép truyền dữ liệu với tốc độ cao nhưng cũng giống như 2G.Ngoài các dịch vụ có sẵn là nhắn tin và gọi (3G là gọi video) thì nếu không dùng Gprs thì 2G cũng chẳng thể lướt web được.Vì vậy GPRS chính là phương tiện lướt web trên cả 2G và 3G.Trên 2G thì tốc độ rất chậm còn trên 3G thì rất cao chỉ khác vậy thôi.Chứ không phải cứ có 3G là đã lướt web ngay được.Đây là ý kiến của riêng mình, các bạn dùng ppc thì có thể làm như mình để thử.Cài cấu hình GPRS vào máy sau đó tắt mạng 2G đi, chuyển qua mạng 3G.Đừng để chế độ auto 2 mạng rất dễ bị mất sóng.Và sau đó hãy lướt web bạn sẽ thấy biểu tượng GPRS hình mũi tên 2 chiều nay đã có thêm chữ 3G nhỏ xíu ở bên trên để cảm nhận nha.Loay hoay cả buổi tối mình chỉ ngồi chọc em đt của mình để tận hưởng 3G dù biết cuối tháng tha hồ mà trả xiền.Trên đây là áp dụng cho các loại ppc.Còn bạn dùng máy khác có thể sẽ có những điều chỉnh khác nhau.Nhưng mình nghĩ đều dựa trên cơ sở này.
Alexandria
ĐẠI BÀNG
14 năm
Nếu bạn ko đăng ký cấu hình GPRS thì nó cũng ko cho bạn đk 3G, nếu ko tin bạn dùng 1 SIM chưa đk GPRS mà đk 3G thì mạng sẽ báo là bạn phải cài đặt GPRS.
Trường hợp của mình là ở SG vô 3G chạy ầm ầm, về Bình Dương (sóng đầy ắp) mà vẫn ko vô được chứ ko phải ở đâu cũng ko vô được. GPRS chạy bên 2G thì vẫn chạy bình thường. Wifi bình thường nghĩa là trình duyệt web của mình ko có vấn đề. Mình đã báo bên tổng đài VINA và cả nv kỹ thuật nhưng vẫn ko kết quả. Thoại Video vẫn ok. Nhưng 3G vào thì có thông báo kết nối (hình kết nối giống kết nối GPRS) nhưng chạy được 1 vạch load trang web (chưa load kb nào) thì báo là "no gateway reply". Mình đã báo tổng đài 5 lần mà vẫn ko có kết quả. Chỉ ậm ừ ròi thôi. Nếu có nv nào của Vina ở đây phụ trách kỷ thuật vui lòng cho mình câu trả lời thỏa đáng. Nếu các bạn nói là dịch vụ này đang thử nghiệm thì số tiền chúng tôi đăng ký (dù nhỏ) tính thế nào? Microsoft phát hành win7 còn cho chạy thử free 1 năm mà
Bản chất của 3G là sử dụng đường truyền băng thông rộng để truyền data có tốc độ cao. muốn kích hoạt dịch vụ thì phải đăng ký với nhà mạng và cấu hình APN trên máy đầu cuối cho đúng. GPRS hay 3G thì cũng phải cài đặt APN, nhiều người lầm tưởng là muốn sử dụng 3G phải đăng ký GPRS trước, thực chất không phải mà chỉ là việc kích hoạt / đăng ký việc sử dụng gói dữ liệu thông qua việc cài đặt APN thôi (GPRS hay 3G của Vinaphone đều xài cấu hình APN giống nhau). Vinaphone có thể gây nhầm lẫn cho khách hàng khi thông báo phải đk GPRS (mà thực chất phải là cài đặt APN) trước khi dùng 3G

Sóng của 3G (sóng dữ liệu) hoàn toàn độc lập với sóng của GSM (sóng thoại), nên cho dù vạch sóng thoại có khỏe đến đâu thì chỉ nghe nói tốt thôi, chứ không thể truy cập mạng 3G được, cái này bạn cũng hiểu nhầm rồi. BTS của 3G chỉ mới được lắp đặt tại một số nơi hạn chế, nên mới có hiện tượng có chổ có, chổ không sóng 3G. Sóng 3G không thể dùng chung BTS với GSM/GPRS/EDGE được mà phải lắp đặt trạm truyền-phát tín hiệu (BTS) riêng

Tần số sóng của các mạng như sau:

GSM (2G) - băng tần 900 MHz
G (GPRS, 2.5G) - băng tần 1800 MHz
E (EDGE, 2.75G) - băng tần 1900 MHz
3G (UMTS/WCDMA) - băng tần 1700 (châu Âu) hoặc 2100 MHz (Mỹ, Việt Nam)
H (HSDPA/HSUPA, 3.5G)

**Dựa vào các thông số này, khi mua máy điện thoại, bạn có thể biết điện thoại hỗ trợ những mạng nào

Trước khi có sóng 3G, nếu truy cập vào mạng dữ liệu thì máy báo G hoặc E. Các mạng ở VN đã xây dựng hạ tầng 2.75G (EDGE) rồi nên trước đây khi truy cập mạng dữ liệu, thỉnh thoảng lên chữ E mà nhiều người không hiểu vì sao. Hiện nay, Vinaphone có kỹ thuật cho phép chuyển qua lại giữa các mạng 2G - 3G tùy theo vùng địa lý (chất lượng sóng), thế nên mới có chuyện khi thì G, khi thì E, khi thì 3G
Alexandria
ĐẠI BÀNG
14 năm
Tóm lại vẫn ko giải quyết được vđề của em ạ
Đúng rồi, phải 'sống chung với lũ' thôi 😁 chờ ngày nào đó tất cả các mạng đều hoàn chỉnh hạ tầng 3G, lúc đó thì tha hồ enjoy!
tmn
TÍCH CỰC
15 năm
Mọi ng kêu ca trên đây là vì ko có sóng 3G thôi bro ạ!

Ai lại cả đoạn đường trục chính Hanoi (Lê Văn Lương > Láng Hạ > Giảng Võ) sóng 3G ko đủ liên tục để update nổi cái thời tiết.

Ai cũng biết rớt mạng lúc download thì có thể resume lại được, chứ đang upload thì chỉ còn nước up lại từ đầu.
VuPhong187
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đã gọi được video call thì tất nhiên là đã có sóng 3G rồi, hay là ông nì gọi được video call 2G :rofl8yi: Cái vấn đề sóng 3G thì nó phụ thuộc vào nhà mạng có kêu ca cũng chả giải quyết vấn đề j, đến 2G hôm trước còn mất mạng thì nói j là 3G.Thông cảm 1 chút cho Vina mới khai trương dịch vụ tránh sao được thiếu sót.Mình ở quận ĐỐng Đa sóng lúc nào cũng đầy nhé.Vấn đề là có nhiều bạn kêu có sóng 3G mà không vào mạng được thôi.Mà chẳng biết ông thế nào chứ tôi ở tận trong phòng ngủ sóng chỉ còn 1 vạch mà vào web nhanh như điên, chỉ xem video là giật thôi.Chứ cái phần mềm thời tiết của ông mà không update được thì về 2G cho lành.Thanks Vinaphone 3G!
tmn
TÍCH CỰC
15 năm
Vấn đề là nếu để auto thì nó luôn search cùng lúc cả 3 thằng G > E > H, thì làm sao mà update đc cái gì, còn để manual WCDMA + UMTS2100 thì sóng lúc được lúc không. Kiểu này chắc vina chưa lắp đủ các nob rồi.
thangnga
ĐẠI BÀNG
15 năm
Sau khi gửi tin lên 888 thấy ko có sóng gọi lại cho cô tổng đài viên và được biết thuê bao trả trước chưa mở sóng! Buồn! Và được thêm thông tin sẽ mở sóng cho trả trước vào 13/11! Chán! Ko biết có cạnh tranh nổi với Viettel ko! Bọn Viettel đã ra là đồng bộ luôn! Truyền thống của nó vậy! Chán VNPT quá!
Mày mò nguyên tối hôm quá thì dò được sóng 3G với máy N5610Ex tại TP Đà Nẵng, vi vu lướt web đã đời đến khi cần gọi cho đứa bạn thì hỡi ôi,không thể gọi được bất cừ cuộc gọi nào. Đành chuyển sim sang máy cùi bắp để gọi ...

Vậy túm lại là tốt hơn cả là Vina vừa mới khai trương còn nhiều bất cập,sóng chưa ổn định dẫn đến chất lượng còn kém.Có mày mò thêm tốn time 😃
rylryl79
TÍCH CỰC
15 năm
Bác: " KHỐC " nói không đúng nếu do ở nhà mình không vào được sao mình ra nhà bà dì (gần đó, đường 3/2) chỉ cách có chưa được 1km thì không vào được, có lúc không thể thực hiện cuộc gọi và nhắn tin nữa (có khi không có sóng). Sao 3G gì mà dở thế?😕. Bác VINA_MEM xem lại các trạm BTS giúp nếu cứ như vậy hoài chắc bỏ Vina sang Viettel hay Mobi xài wá.
Hủy đăng ký 3G như thế nào ạ?

Chỉ thấy anh VINA đề cập đến đăng ký 3G thế muốn hủy đăng ký 3G thì làm thế nào ạ? vì có người đăng ký 3G nhưng không dùng được mà không hủy được DV 3G thì hàng tháng vẫn bị trừ tiền tài khoản a?
Có bác nào dùng HTC chỉ em cách cài đặt 3G với, nghe nói là phải làm bằng tay hết.
Em chỉnh band 3G rồi mà đứng ở Bưu điện Hà Nội chả thấy số 3 đâu, chỉ thấy GPRS.=))
VuPhong187
ĐẠI BÀNG
15 năm
Sax, ông tắt mạng 2G rồi auto search nó sẽ search ra băng tần mà Vinaphone phát, phát 3G thì nó sẽ ra 3G còn 3,5G thì ra HSDPA còn E thì chắc chẳng có đâu(bây h ai còn xài cái này).Tự động search thì nó sẽ tìm sóng tương thích thôi.Chứ làm j có chuyện tần số 3G lại search ra E.Lúc vào web thì nó sẽ tự tìm đường truyền đến serve thôi.Chẳng hạn của tôi là Gprs 3G. 😁
tmn
TÍCH CỰC
15 năm
Bác này chắc ở gần hồ Hoàn Kiếm nên để manual 3G, chứ em hay đi lại quanh HN, để vậy 1 lúc sau toàn có sms báo các cuộc gọi nhỡ😕 Còn để auto thì có lúc còn ra cả G cơ đấy!
chán ế.nhà mình ở H.T.Kháng mà được mỗi cột 3G, lúc sao thì thấy sóng E ầm ầm 😔
Alexandria
ĐẠI BÀNG
15 năm
Anh vina cho em hỏi cái. Em ở Bình Dương (thi xa Thủ Dầu Một), em đã đăng ký thành công gói cước 3G M25, sóng đầy vì em ở khu trung tâm. Nhưng không biết tại sao em đã đăng ký gần 2 tuần nay mà vẫn ko vào internet được. Khi kết nối vào web thì có biểu tượng kết nối 3G (2 mũi tên), nhưng chạy được 1 hồi (lên vạch download được 1 ít) thì báo là no gateway reply rồi tắt luôn. Video call thì vẫn thực hiện được. Em đã gọi tổng đài tư vấn 5 lần nhưng vẫn ko ai có câu trả lời, chỉ nói là đang trong thời gian thử nghiệm nên chắc có trục trặc. Nhưng khi em đi TpHCM thì vào 3G thử, chạy vi vu, duyệt web khá nhanh. Về tới BD thì bị tình trạng trên. Mong anh hổ trợ. Chứ nv nói thử nghiệm mà lại thu tiền khách hàng và ko sử dụng được dv thì ko hay tí nào.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019