Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn downgrade, Root Asus TF 101, TF 201 FW 9.4.2.21

SUPERGAMER
25/5/2012 14:59Phản hồi: 121
Chào các bạn, sau một thời gian mình tham khảo các cách trên web thì sau đây mình sẽ viết một bài hướng dẫn đầy đủ về cách Root cho anh em Asus TF101 và TF201 mà không cần phải Unlock Bootloader.Bài viết sau mình thực hiện trên Asus TF201 FW 9.4.2.21 (chưa unlock BootLoader)
Tham khảo: http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1622628
Cách Root này dựa trên việc Downgrade FW về 9.4.2.15 và root, sau đó up lên 9.4.2.21 qua OTA

Đầu tiên anh em xem mình đang chạy FW của WW hay US nhé (Muốn biết đang máy mình là gì thì vào 'Settings’ –> ‘About Tablet’ -> 'Build Number'

Chuẩn bị:
+Back up lại dữ liệu quan trọng nhé

+Asus chắc chắn pin trên 80% nhé các bạn
+Không nên cắm Dock vào
+Bật USB Debugging trên Asus bằng cách: Settings –> Developer Options –>Check vào ‘USB debugging’
+Bật tính năng cho phép Install từ nguồn khác :Settings –> Security –>Đánh dấu vào ‘Unknown Sources’
Các phần mềm sử dụng cho bài viết này:
1.viperMOD Primer Tool v4.5 – Modded by bpear
2.Firmware 9.4.2.15 WW hoặc US

Giờ bắt đầu nào:
+Đầu tiên bạn giải nén file FW vừa download về, tìm file tên là Blob, copy vào bộ nhớ trong của TF 201 (LƯU Ý LÀ COPY BỎ THẲNG VÀO BỘ NHỚ TRONG {KHÔNG PHẢI BỘ NHỚ CỦA THẺ NHÉ} VÀ KHÔNG BỎ VÀO MỘT FOLDER NÀO CẢ)
+Sau đó giải nén ViperMod mà bạn đã down về, kết nối TF201 với PC vào Device Manager trên Windows (Properties My Computer->Device Manager), bạn sẽ thấy có cái chấm than vàng vàng phía dưới có ghi là Asus Android..., update driver và trỏ tới đường dẫn folder Drivers\Android trong thư mục Vipermod mà bạn vừa giải nén ra
+Chạy file viperMOD Primer Tool v4.5 - Modded by bpear_v3.exe ấn 1 (LÚC NÀY VẪN KẾT NỐI TF201 VÀ PC NHÉ) sau đó cứ làm theo hướng dẫn, cho đến bước này:

thì các bạn chịu khó ngồi chờ cho đến khi nào nó hiện lên:
là ok
Lúc này trên TF201 của bạn sẽ hiển thị 1 thanh đang chạy, chờ cho nó chạy hết là xong, lúc này thì có thể tắt chương trình Vipermod được rồi.Sau khi xong rồi thì vào kiểm tra xem có phải đã là 9.4.2.15 chưa ('Settings’ –> ‘About Tablet’)

Quảng cáo

Sau khi đã là 9.4.2.15 rồi thì chạy lại chương trình Vipermod, chọn số 2, rồi để nó tự làm các bước của mình.
Khi tất cả đã xong, vào Market, tìm app: OTA Rootkeeper instal nó rồi chạy

chọn Protect Root, giờ bật Wifi lên và update FW qua OTA (Nhớ đừng xóa OTA Rootkeeper) bằng cách: ‘Settings’ –> ‘About tablet’ –> ‘Update system firmware’. Lúc này dưới thanh thông báo phía dưới sẽ báo là có update, đợi nó download FW về xong thì chọn update.
Lúc này cứ để nó tự động làm tất cả cho đến khi boot lại máy xong thì vào OTA Rootkeeper rồi chọn Restore Root
DONE, máy bạn đã là 9.4.2.21 và đã root.Đối với TF101 thì cũng làm tương tự như cách này nhưng nhớ chọn FW và file Blob cho đúng nhé.Chúc các bạn may mắn 😃
*Copy đi đâu thì nhớ ghi rõ nguồn giúp mình nhé, cám ơn các bạn
121 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

đang cần cái này để hạ fw đây bác ạ. Bản TF10.1 -9.2.1.24 có về được không.
Van dc ba'c a., sry dang o ngoai ko co Unikey
đang thử bác ạ, thấy chạy y như của bác. Mừng quá nhưng chắc phải về bản 9.1.2.11 hoặc 15 mới được phải không bác. tại thấy nó ghi là root ics 9.x.x.11 - 9.x.x.15.
p/s được rồi bác ơi, bản 17, mừng rơi lệ luôn à. Hôm h tìm mãi mới được pm này đây. Tiện thể bác hướng dẫn cài CWM của em nó luôn nhé. bản 24 cài mãi không xong, chán thật. nó cứ hiện con robot mau xanh và tam giác đỏ có chấm !.
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
BÁc ui cái viperMOD Primer Tool v4.5 – Modded by bpear chạy trên win 7 64bit mà phải không ạ.
win nào chạy cũng đc mà bác
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
Anh ah máy em TF201 của em đã root rồi và lỡ tay update ota lên 9.4.2.21, bây giờ em làm theo hướng dẩn của anh có được không ah.
vậy máy bạn đang 9.4.2.21 đã root rồi thì làm theo cách mình chi nữa :|
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@SUPERGAMER Máy em lên 9.4.2.21 rồi mất root luôn anh
@tranducnam do cài thiếu OTA Rootkeepe. Bạn phải Protect Root trước khi update và Restore Root sau khi đã update. làm lại bước 1 đi bác ạ. Bác supergamer hướng dẫn cài CWM cho bản TF10.1 được không ạ.
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Bác cho em hỏi bài hướng dẩn của bác chủ thớt có bước 1 đâu ạ, em phải làm lại toàn bộ hướng dẩn của bác chủ thớt phải không bác.
đúng rồi. Làm lại từ đầu. Nhanh lắm tầm 10p à.
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Bác chu e hỏi câu ngu ngu tí, bác có gặp trường hợp máy của ai bị giống máy của em chưa ạ, em cám ơn bác nhiều.
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Bác chu e hỏi câu ngu ngu tí, bác có gặp trường hợp máy của ai bị giống máy của em chưa ạ, em cám ơn bác nhiều.
mình không biết nữa. Mình thấy bác làm chắc đúng theo hướng dẫn nhưng quên Protect Root thôi.
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan À trường hợp của em là cách đây 02 tháng e root máy rồi sau đó update ota lên 9.4.2.21 thì máy em mất root. Em cũng đã nhiều lần thử root lại 9.4.2.21 mà không được. Bây giờ thấy bác chủ thớt hướng dẩn Downgrade FW về 9.4.2.15 và root nên em tính làm theo bác ạ. Nhưng em hơi ngại chổ đã root và update rồi giờ Downgrade FW về 9.4.2.15 và root lại, sợ máy thành cục chặn giấy. Bác có thông tin gì cho em biết thêm với nhé, cám ơn bác.
thanks bác trước .sạc pin xong em chiến liền. máu lẳm rồi
down bản 17 về là root được bác ạ không cần bản 15 đâu. Chiều h mình đã downgrade 2 lần rồi mà vẫn ok. Bác làm thử đi rồi tìm cách cài CWM xem có được không rồi chia sẽ nhé, mình làm đủ cách để cài thử bản revolution mà không được. Tạm thời hài lòng với bản stock thôi, ổn định và thêm quả root nữa cũng ok lắm mà. để chắc ăn nhất thì trước hết bác xuống dòng 5 và unroot đã nhé. (mình mới lấy máy có 2 ngày thôi :p trước h dùng Galaxy Tab10 thấy up rom và root rất dễ, Ausus TF này làm rắc rối thiệt :mad:)
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Ủa máy em là TF201 chỉ có FW 9.4.2.21 và FW 9.4.2.15 thôi chứ có bản 17 và 15 đâu bác, xin lỗi bác vì em là gà già ah.
vậy hả, Mình Tran 10.1 bác ạ, Của bác là Tran Prime rùi :p
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan 😁 mém xíu nữa là tiu, bác là TF101 hỉ, nếu bác có thông tin gì về trường hợp bị giống như em nhờ bác phóng tinh cho em hén.
@tranducnam không sao đâu bác ạ. Tran 101 hay 201 cũng up như nhau mà. Tại bác chủ hướng dẫn cho tran 201 mà mình dùng 101 vẫn làm tốt nè, chỉ cần down đúng bản rom US, WW....cho máy thôi. Mình mới lấy được 2 ngày mà phá banh chành nè. Rom gốc cũng tốt mà không root được cứ ngứa ngáy trong người sao á, phải root bằng được à🆒 mà dùng asus sướng hơn samsung nhiều......:D
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Vấn đề là máy của em hiện giờ vẩn còn tồn tại thèng super user, tuy không còn dùng được nên em hơi ngại bác ạ.
rất giống mình. Bác không thể xóa được trên máy mà phải dùng tools viperMOD Primer Tool v4.5 - Modded by bpear_v3 ở trên, chuyển xuống dòng 5 unroot, chạy nó xong máy bác sẽ mất super user và bác có thể hạ FW được rùi. unroot máy xong có thể đem đi bảo hành như máy mới đấy bác ạ.🆒
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Em làm vài lần rồi bác ạ, em bấm unroot rồi máy khởi động lại vẩn không mất cái super user bác ạ.
spirit3x
TÍCH CỰC
12 năm
@Hai_ninhthuan mình unroot giống như bác này hướng dẫn để xóa cái super user đi, làm xong nó khởi động máy lại và bị vậy luôn
p/s: mừng quá đã trở lại như củ rồi, mình làm theo hướng dẫn này 😁
http://www.tinhte.vn/threads/1109432/
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@spirit3x Máy bác là tf101 hay tf201 vậy bác.
gay nhỉ. Của mình lúc đầu là thế này. Mình không unroot mà up rom luôn nhưng nó báo lỗi (vẫn là rom mới) sau đó mình mới unroot thì máy tự động về bản cũ, lạ thật.
tranducnam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Hai_ninhthuan Chán nhỉ bây giờ mình về luốn FW cũ không biết có khả năng bị brick không bác hỉ.
tks bác .. đã làm được
em làm đúng trình tự của bác. mọi điều đều xảy ra như ở #1. nhưng khi kiểm tra thì vẫn là 9.2.1.24. em có thắc mắc là không biết FW down về có cần chép vào máy không. hay cứ để ở máy tính cũng được. mong bác rep để anh em khắc phục. em xài TF 101
bác phải giải nén room rồi chép file đó vào gốc của máy chứ ko phải để ở thẻ đâu. Để ngay ở mục gốc chứ kô đc đưa vào thư mục nào nhen.

Gửi từ Transformer TF101 của tôi bằng cách sử dụng Tinhte.vn
FW down về giải nén ra file blob, copy file đó bỏ vào thư mục gốc của máy nha bạn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019