Hướng dẫn dùng BlackBerry làm Modem cho máy tính vào Internet

Tinhvi10
19/9/2007 18:59Phản hồi: 718
718 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác nào dùng mobile trả trước thi có thể lướt web tet ga.với điều kiện la tài khoản con 1000d hoạc là hơn.em vẫn vào web trên điện thoại bằng cách này.cũng phải được khoảng 2h mới bị cắt
làm theo bạn xong thì vứt cái SIM đó đi luôn nhỉ?:eek4wd:
4color
ĐẠI BÀNG
16 năm
Gửi Bác TinhVi10, tui làm như Bác chỉ dẫn, nhưng khi Diagnostics -> Query Modem thì nó hiện ra như sau :

ATQ0V1E0 - OK
AT+GMM - BlackBerry IPmodem
AT+FCLASS=? - COMMAND NOT SUPPORT (chứ không phải OK)
AT#CLS=? - COMMAND NOT SUPPORT (chứ không phải OK)
AT+GCI? - COMMAND NOT SUPPORT (chứ không phải OK)
AT+GCI=? - COMMAND NOT SUPPORT (chứ không phải OK)
ATI1 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
ATI2 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
ATI3 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
ATI4 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
ATI5 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
ATI6 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
ATI7 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem

Kết quả là không kết nối được.

Tui dùng máy BB 8700g, Cài ROM T-Mobile, 4.2.1.107 (Platform 2.3.0.84).

Bác TinhVi 10 và anh em có kinh nghiệm gì giúp với
Mình cũng bị như bác, but để nguyên vậy làm tiếp các bước khác, thấy vẫn ok, và kết quả là mình đang vô nét bằng con BB 8300 và trả lời cho bác đây.

CẢM ƠN BÁC TINHVI10 NHIỀU NHA, THẬT ĐỘC ĐÁO, ĐÚNG LÀ CÀNG NGHIÊN CỨU BB CÀNG THẤY HAY.
bác nào vào net được với con 8100, vinaphone, và window vista, thì xin được chia sẻ kinh nghiệm với.
openincs
TÍCH CỰC
16 năm
Tôi vào bằng Mobifone nó báo server not respont (sau khi kiểm tra User/Pass)
acthu
TÍCH CỰC
16 năm
mình connect bị lỗi 718. Có thể do cài GPRS chưa bỏ Pocily nên cả OM cũng chưa vào đựoc nên internet chắc vì thế mà ngỏm. hix Bỏ IT-pocily làm theo hướng dẫn mãi mà chẳng được gì cả. bực ghê.
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tình hình máy các bác đến đâu rồi? đã chạy được chưa ạ? Em đang dùng 7130g, OS4.2, Mạng Vina, Chạy OM4beta2 ngon lành, nhưng khi dial cùng bị lỗi 718 như bác. Laptop của em dùng Win XP có bản quyền, hình như lỗi này có liên quan đến VPN connection, nhưng em chưa hiểu lắm, mong các cao thủ tìm cách giải quyết giúp.
Các bác cho em hỏi phát: em thấy Mạng VINA và Mobile chỉ ở các thành phố lơn mới có GPRS, còn Vịtteo thì chỗ nào có sóng là có GPRS phải không nhỉ? Nếu đúng vậy chắc phải đổi sang Vịtteo, vì sắp tới em phải đi lại nhiều.Chắc phai dùng BB Moderm nhiều.
4color
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác OPENINSC và Bác ACTHU,

Tình trạng máy 8700g của tui cũng giống như của 2 Bác.

Khi connect thì nó báo verify name and password nhưng sau đó thì báo như 2 bác đã đề cập.

Tui tức quá, chạy lại policy, khởi động lại BB 8700g rồi kết nối nhưng lần này tê hơn là nó không còn báo verify name and password nữa, mà báo lỗi không kết nối được luôn. Máy Laptop của tui dùng WinXP SP2 (có bản quyền)

Máy BB của tôi đã cấu hình GPRS đúng và đã duyệt được internet bằng OM. Tui dùng Mobifone.

Tui đọc trên mục diễn đàn này thấy có Bác dùng 8700g đã làm được theo Bác TinhVi10 chỉ dẫn, vậy hãy giúp kinh nghiệm cho anh em chưa làm được với ví dụ như :

-OS nào? 4.1 hay 4.2 (vì nguyên gốc của con 8700g cài 4.1)
-Có chạy Policy không?
-Cài Firewall ra sao? (Tui đã thử đặt deny cho tất cả, khởi động lại máy, rồi đặt Allow cho tất cả, như có bác đã chỉ trên diễn đàn).
-Dùng nhà cung cấp dịch vụ nào? Mobi, Vina, Viettel?

Cám ơn các Bác trước.
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em len BB forum thấy họ hướng dẫn cách khắc phục lỗi 718 như thế này:

Q: I get an Error 718 when I try to connect!
A: This problem happens most often on Cingular and T-Mobile. It looks like you may have a DNS server issue. You may need to manually configure your DNS servers. To configure, follow these steps:
Quote:
1. Go to Start->Network Connections->Show All Connections
2. Right-click your BlackBerry Internet icon, select Properties.
3. A window will open. Click the Server Types tab.
4. Click TCP/IP Settings.
5. Select "Use the following DNS server addresses:"
6a. If you use Cingular, enter: 66.209.10.201 and 66.209.10.202
6b. If you use T-Mobile, enter: 216.155.175.105 and 216.155.175.106
6c. If you use another carrier, enter: 4.2.2.1 and 4.2.2.2 (or recommended DNS)

Tức là phải đánh số DNS vào chứ không để chế đọ Automatically, Nhưng em không biết lấy DNS sever của Vina ở đâu? em cũng thử đánh 4.2.2.1 và 4.2.2.2 nhưng ko thành công. Các bác chỉ giúp em với. Bức xúc vụ BB modem quá.:eek:
Khi gặp lỗi mọi người thử xóa hết modem sau đó cài lại tưng bước.
Ai mà ko dùng trọn gói ko nên dùng BB làm modem. Tốn tiền khủng khiếp
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình làm đi làm lại, vẫn không được. Làm thử cả trên máy bàn cũng không vẫn báo lỗi cũ. Bó toàn thân vụ này chăng. Có Anh em nhiệt tình ngien cứu lỗi kết nối này giùm.Thanks.
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Post SOS lên mà chẳng thấy AE nào hỗ trợ. Tình hình có vẻ ngày càng thêm căng thẳng. Sắp tới công việc phải đi công tác nhiều, chắc phải đổi sang dùng Palm mất. BB modem SOS SOS!!!! Cả nhà ra tay trợ giúp mấy AE không set up được modem điiiiiiiiiii!
Bác có thể ghi cụ thể lỗi, thông báo ntn ,ở bb hay desktop?
tình hình là em cũng bị lỗi 718 như các bác, em dùng bb8100 mạng mobil,hôm nay lọ mọ một hồi thì vào được rồi có chút kinh nghiệm như sau(nếu ai biết xin bỏ qua):
(với điều kiện máy phải có gprs và lên net được)
1.làm tất cả các bước như bác TINHVI đã hướng dẫn
2.nên kiểm tra kỹ cổng COM đã chọn cho modem
3.trong diagnostic>query modem
ATQ0V1E0 - OK
AT+GMM - BlackBerry IP Modem
AT+FCLASS=? - COMMAND NOT SUPPORTED
AT#CLS=? - COMMAND NOT SUPPORTED
AT+GCI? - COMMAND NOT SUPPORTED
AT+GCI=? - COMMAND NOT SUPPORTED
ATI1 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
ATI2 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
ATI3 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
ATI4 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
ATI5 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
ATI6 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
ATI7 - Research in Motion BlackBerry IP Modem
là ok
4.trong của sổ CONNECT BLACKBERRY MODEM>properties> chọn cổng COM như bước 2>ok
em đã làm như vậy và khắc phục lỗi 718
chúc các bác vui
PS:em newbei chưa biết cách pót hình lên
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Vâng, Máy em cũng đang vào net ầm ầm. Query moderm ra y như của bác. Khi vào BB modem properties và chọn đúng cổng COM đó nhưng vẫn bị lỗi 718. Máy em là 7130g-mạng vina. cài đi cài lại cũng vẫn y chang. Cú thật.
Hi mấy bác,

Em cũng bị lỗi 718, nhưng em redial lại là được mà.

Mấy bác cứ thử coi.
Tinhvi10 ơi cho em hỏi với:
em đã làm như bác nói nhưng sau khi vào control panel nhập việt nam vào rồi thì ở tab model vẫn không hiện ra standards modem kiểm tra lại device manager rồi BB của em ở com 3 , com 4 bác có thể nói chỗ này rõ hơn không. Em sang làm ở máy của bạn em cũng vậy. Có phải do ở bước này không làm được nên trong control panel không có phần Phone and Modem and Remove the modem
Vào Control Panel -> Phone & Modem Options
Nếu là lần đầu tiên sử dụng, windows sẽ yêu cầu bạn nhập location, hãy chọn Việt Nam, code tùy chọn ( phần này không quan trọng).

Ở tab Modem bạn sẽ thấy Standard Modem
Nếu không có bạn có thể add lại bằng cách kiểm tra xem RIM Virtual ****** Ports nằm ở cổng nào
Control Panel -> System -> Hardware -> Device Manager -> Ports (COM & LPT)

Tiếp tục vào Control Panel -> Phone and Modem . Add modem bằng cách nhấn vào nút add nhớ đánh dấu phần "Don't detect my modem, I will select it from a list" và chọn loại modem"Standard 33600 bps Modem" . Nhấn Next, chọn phần All port.
Tình hình của em cũng giông bác

Em chưa nôi mang bao giờ nên chưa biết cable sync là cái gì em chỉ có 1 cáp usb nôi vào máy tính rùi làm hệt như máy tính nhưng kô được bác nào giúp em với.
uukackac
ĐẠI BÀNG
16 năm
Ông ơi tôi hỏi tí . BB 7230 có dùng được không nhỉ ? ngày xưa tôi thử mãi mà nó không vào được GPRS. Thanks so much
Sao mình làm trên Vista lai ko được bạn ơi?
tomkiet
ĐẠI BÀNG
16 năm
Xin chào các bạn !

Mình query modem ok, làm đúng các bước của các bro.

Máy của mình vào net thong qua Jive talk và Opera vù vù tuy chưa làm It policy.

Bro tinhvi 10, tinh vi và các bro khác có cao kiến gì ko giúp tôi với

Máy tôi đang dùng mạng VIna, máy 8700
tomkiet
ĐẠI BÀNG
16 năm
Đổi sang mobi cũng ko được sao vào mạng khó thía ko biết nữa. Các cao thủ BB đâu rùi
Đúng là dùng BB làm modem rất hay nhưng mà tốn tiền lắm các bác ơi vì phí GPRS rất đắt.
Bác thử dùng sim khác xem sao
Viettel, mobiphone
Phải nói là đỉnh cao của công nghệ, hum qua , mạng viettel nhà em nó hỏng, không online được, nhưng Gmail của em ở trên BB vẫn hoạt động, nhưng mỗi tội là không download được xuống máy tính của mình mấy cái file ảnh trên Gmail.
trong lúc túng quẫn, nhớ ra cái bài BB là modem để đưa máy tính của chúng ta ngao du với công dân mạng. hehe,
mày mò một lúc, thật tuyệt, PC nhà em vào mạng phăng phăng. Đời lại đẹp với BB.:p cả nhà trố mắt tự hỏi :" không hiểu bọn BB này nó chế tạo kiểu gì mà như cây đèn thần"
haha
Hanoi06
ĐẠI BÀNG
16 năm
Bác chủ topic hướng dẫn thế này thì khó quá ạ :
Bước 5: Cấu hình kết nối cho modem

Chọn modem đã Diagnostics thành công, Click Properties -> Advanced
Tùy từng mạng mà điền Extra initialization commands khác nhau
Trích:
Viettel: +cgdcont=1,"IP","v-internet"
Mobiphone: +cgdcont=1,"IP","m-wap"
Vinaphone: AT+CGDCONT = 1,"IP", "M3-WORLD"

Tóm lại mạng của em là Mobi thì gõ chữ gì vào trong ô Extra initialization commands hả bác ?
Loay hoay mãi chẳng được 😔
Em là BB8100 dùng Mobi các bác ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019