Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn dùng BlackBerry làm Modem cho máy tính vào Internet

Tinhvi10
19/9/2007 18:59Phản hồi: 718
718 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đã ai làm được trên Vista chưa nhỉ (8707G).
mình gặp rắc rối ở bước Connect to
nkhai
ĐẠI BÀNG
16 năm
Em đã làm trên Vista rồi, nhưng đang mắc lỗi 718 nên chưa vào mạng được. Chắc bác ko tìm thấy New internet connection trong connect to phải kô? Bác hãy vào Network connection-->help--> view help--> đánh set up second internet connetion vào phần Search--> Nhấn Search sẽ hiện ra Link để vào chỗ tạo new connection. Bác làm thử xem nhé.
hata
TÍCH CỰC
16 năm
Cái này nếu có con 8830 unclock được cả hai mạng, dùng BB làm modem và gói Data của S-FONE, khỏi mua USB, gắn vào laptop làm wifi di động luôn thì thật là tuyệt vời, về vùng sâu vùng xa thì chuyển qua Mobile hoặc Viettel sài GPRS, kết nối mọi lúc mọi nơi,thành phố lớn thì với S-Fone có tốc độ như ADSL luôn rồi, mỗi tháng 20k cũng xứng đáng...

Các bác, các bro cho ý kiến chuyện này có thể làm được không, nếu được qua tết em gửi người bạn ở bên US mua con 8830 về làm luôn, sài net FPT cà giật thấy ghét quá ...
wa hay chi de giai quyet nhu cau giai chi va cap nhat tin tuc giao luu ban be"chat" thui thi tai khoan cg ko giam la may dau cam on ban!
bài này hay quá, thanks các anh chị nhièu nhìu ạ
mờ e thắc mắc 1 chút là laptop e thuộc hàng
đời cổ rùi
giờ em dùng bb như anh hướng dẫn, lướt web đc ko anh
ôi mẹ ơi khó quá thể. Sao lại khó thế cơ chứ em mới mua về em bb 7230 Cùi mà còn chưa biết hết được làm thế nào đẻ chạy các phần mềm. Có lẽ em phải ngồi dài dài trong nhà bác tinhte này mất mấy năm nữa.😁:D:D
pó tay với cái lỗi 718 này, để thử mọi giải pháp nhưng không được
Nguyên nhân lỗi có thể
  1. Chưa bật BDM trong lúc kết nối modem.
  2. Máy tình không nhận modem Blackberry, hoặc chọn nhầm cổng com modem
    Khắc phục bằng cách remove tất cả modem, sau đó add lại, rồi querry xem modem cổng Com nào nhận.
  3. Chưa thiết lập thông số, hoặc thiết lập sai.
  4. Trong lúc kết nối không có tín hiệu GPRS
    Khắc phục bằng cách thử xem opera mini vào được không rồi mới thử lại
Bác nào có lỗi vui lòng post lên cả mô tả lỗi bằng tiếng Anh. Hi vọng sẽ giúp đỡ được.
Cám ơn bác đã trợ giúp, tôi xin gửi kèm theo đây hình ảnh lỗi 718 xuất hiện khi kết nối

Các vấn đề dưới đây tôi đã kiểm tra và có kết quả như sau:
  1. Chưa bật BDM trong lúc kết nối modem ==> đã bật và BDM hiện lên chữ connected, test update phần mềm trên máy OK
  2. Máy tình không nhận modem Blackberry, hoặc chọn nhầm cổng com modem ==> đã cài và query được modem, với kết quả
    ATQ0V1E0 - OK
    AT+GMM - BlackBerry IP modem
    AT+FCLASS=? - COMMAND NOT SUPPORTED
    AT#CLS=? - COMMAND NOT SUPPORTED
    AT+GCI? - COMMAND NOT SUPPORTED
    AT+GCI=? - COMMAND NOT SUPPORTED
    ATI1 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
    ATI2 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
    ATI3 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
    ATI4 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
    ATI5 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
    ATI6 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
    ATI7 - Research In Motion / BlackBerry IPmodem
  3. Chưa thiết lập thông số, hoặc thiết lập sai. ==> đã làm đúng thông số của vinaphone như hướng dẫn với user và pass là mms, kết nối tới số *99#, đã uncheck header compression và khai báo extra initialization
  4. Trong lúc kết nối không có tín hiệu GPRS ==> Tín hiệu GPRS rất tốt, chạy Opera mini va Nimbuzz, check Gmail ầm ầm
shiraivn
ĐẠI BÀNG
16 năm
Thử lại vài lần xem sao?

Mình cũng bị tình trạng y như bạn nhưng sau khi redial lại vài lần là OK ngay.Bạn thử restart lại máy rồi thử lại xem sao?
đã thành công, rất ngon, song phải dùng trọn gói 250k/tháng của Mobi mới dám lướt quá 😔
Coolflame
ĐẠI BÀNG
16 năm
Thanks pác Tinhvi, dùng các em nokia để làm modem thì em dùng nhiều rồi, nếu không có gprs thì có thể dùng theo dial-up (vỡ mẹt) nhưng dùng qua BB thì em chưa thử vì chưa mua máy hehe. Em đang đắn đo không biết em 7230 đã có bản ROM để kết nối GPRS ở Việt Nam chưa, một vấn đề nhỏ nữa là cabble của BB là kết nối qua cổng COM hay cổng USB đấy ạ? em thấy các bác nói về cổng COM, mà Laptop của em thì không có cổng COM nào cả.
lamphong
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cám ơn bác "Tinhvi10" rất nhiều! Tui đã thực hiện thành công cho cái lap top của tui có thể truy cập "mọi lúc, mọi nơi", bye.
tất cả các bước đều ok.
chỉ mỗi lúc dail là phải redail, ko hiểu tại sao
Chưa thử nhưng cũng cám ơn nhé.
Đã thực hiện kết nối thành công với win vista, hơi phức tạp hơn một chút, nhưng về cơ bản vẫn tuân thủ các lựa chọn như trên.
Cũng khá có ích khi không có wifi nhưng có BB bên cạnh. Tốc độ lướt web chấp nhận được, thậm chí mình vừa cập nhật ie7pro qua BB😁
Bạn PNA chỉ cách làm chi tiết hơn đi, cảm ơn bạn trước
Chiêu này khi dùng vào việc online khẩn cấp mà không có mạng thì vẫn được việc chán. Hơi tốn tiền đó nhưng vẫn chấp nhận miễn là được việc. Hi vọng sau này các bố quản lý mạng di động giảm cước truy cập để anh em được nhờ.
gau_nhua
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình đã cài đặt xong và thử kết nối, tuy nhiên nó báo lỗi: erro 680, there was no dial tone.

Không biết đây là lỗi j, có phải là do quay số dịch vụ *99# ko?, hay do lúc cài đặt, mình để là dial tone, không để là pulse? nếu vậy thì phải sửa mục nào? sửa như thế nào?

Chỉ giúp mình nhé, tks.
Hay quá!
Biến BB thành Modem Internet ( Ặc còn 1 vấn đề anh chưa đặt tới là chi phí của GPRS hơi đắt... liệu có khả thi cho anh em nghèo như mình hok 😁

Dù sao anh cũng có 1 bài viết khá ấn tượng + quá tuyệt
Thanks anh !
gau_nhua
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình đã cài đặt xong và thử kết nối, tuy nhiên nó báo lỗi: erro 680, there was no dial tone.

Không biết đây là lỗi j, có phải là do quay số dịch vụ *99# ko?, hay do lúc cài đặt, mình để là dial tone, không để là pulse? nếu vậy thì phải sửa mục nào? sửa như thế nào?

Chỉ giúp mình nhé, tks.
quá hay cho BB...mình làm okee trên vista rồi......tốc độ là 215kbps

nhưng từ pc ma lên trang tinhte.com thì ngốn hết gần 500kb rồi đó--->5000 đồng huhu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019