[Hướng dẫn]Dùng iPhone/iPod như 1 USB drive,không cần wi-fi hay phần mềm nào khác

caocaotac
4/10/2009 6:38Phản hồi: 82
[Hướng dẫn]Dùng iPhone/iPod như 1 USB drive,không cần wi-fi hay phần mềm nào khác
Như các bạn đã biết,trước đây đã có nhiều bài viết nói về dùng iPhone như 1 chiếc USB flash drive di động,nhưng có nhiều giới hạn của nó (cần có wi-fi hay máy tính phải cài 1 phần mềm nào đó.v.v....)
Hôm nay mình giới thiệu với các bạn cách làm này đơn giản,chạy tốt trên Windows,Mac mà không cần wi-fi hay software nào cả.

Điều kiện:

-iPhone/iPod phải được jailbreak trước.

Cài đặt

Chạy chương trình Cydia===>Manage==>Sources===>Edit==>Add===>Đánh vào : http://apt.dmytro.me
Bấm vào Add Source

Sau khi add source xong,tìm và cài USB Drive

Chạy chương trình USB Drive

Nhấn vào Create Disk

Ở phần Name,bạn có thể đổi tên theo ý muốn,ví dụ mình đổi thành iPhone USB

Quảng cáo

Phần Size,bạn có thể kéo thanh trượt sang trái,phải để chỉnh dung lượng cho disk bạn sẽ tạo.Sau đó nhấn nút Create phía trên,bên phải.

Bạn chờ chừng vài phút để tạo 1 disk mới.

Xong,1 USB mới với dung lượng mình tạo là 1GB.

Quảng cáo

Cách dùng:

USB Mode:

1.Drive+iTunes =Dùng để chép,đọc các files từ USB Drive và Sync.(Dùng cho MAC)
2.Default = Dùng để lấy hình chụp bằng iPhone (DCIM),Sync.....Không chép,đọc các files tử USB Drive (Dùng cho WIndows)
3.Drive only = Chép,đọc các file trên USB drive,nhưng không Sync được (dùng cho Windows)​

Tóm lại :

Khi các bạn muốn dùng USB drive và Sync trên MAC thì chọn mode Drive+iTunes,muốn dùng iPhone như bình thường để Sync trên windows thì chọn Default,còn muốn dùng iPhone như 1 USB drive trên windows thì chọn Drive Only.
Mổi lần chuyển đổi qua các Mode thì iPhone sẽ reboot.

Vài hình ảnh trên Windows

Chép files vào như 1 USB Flash drive

Nếu muốn xóa thì quẹt tay trên USB drive mới tạo,nhấn Delete,restart lại máy.
82 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thank bác đúng cao thủ nhỉ? hè đc cái usb 16gb thì phải biết thank bác
Cao thủ gì đâu bạn ơi,chẳng qua là làm trước rồi giới thiệu cho các bạn thôi .😁
Từ nay các bạn có thể cầm iPhone qua nhà bạn bè share "đồ chơi" được rồi đấy.Nhớ là cầm cọng dây USB theo :D:D
Van Trung
ĐẠI BÀNG
15 năm
Bác có thể đổi tên from CAOCAOTAC to CAOCAOTHU...
7101981
TÍCH CỰC
15 năm
tks bác caocaotac:d
bác nào có diskaid 3.0 hay 3.1 cho mac khong?minh có trail mà hết ngày dùng rồi :no6xn::no6xn::no6xn:

mail: copycat@copycat.com
serial :
569E-D755-6CA2-427C-E95E
B637-1F71-E4D7-430B-3F72

Hoạt động tốt với cả bản 3.1
tuvoi2005
ĐẠI BÀNG
15 năm
Quá hay thật tiện lợi, vậy là đã gỡ bỏ đc 1 phần nào hạn chế cái sự bất tiện của iPhone 😁.
Cám ơn bạn nhiều nhiều, Up lên cho nhiều người thấy nào :D .
nixonco
ĐẠI BÀNG
15 năm
Chẳng qua thay vì đi mua cái USB thì mình tạo một cái từ IP chứ có liên quan gì tới các thư mục trong IP đâu, đâu có hạn chế được cái sự bất tiện...Dù sao cũng cám ơn bác Caocao nhiều, mà sao sau khi cài và nối với máy tính tự nhiên IP thỉnh thoảng hiện ra các quảng cáo linh tinh lạ quá.
Đây là phiên bản 1.0 beta2 sẽ hết hạn sử dụng vào ngày 1-11-2009 như thông báo của tác giả
v200vn
ĐẠI BÀNG
15 năm
Với mình đây là phần mềm cực kỳ hữu dụng, một ví dụ nhỏ: nếu bạn thường dùng iphone làm modem truy cập GPRS cho máy tính (bất kỳ máy nào) thì bạn sẽ thấy nó tiện dụng thế nào (đâu phải lúc nào bạn cũng mang cái USB chứa phần mềm PDAnet for iPhone)
hddsaigon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Cám ơn CAOCAOTAC nhiều . Nhưng cho mình hỏi , nếu sử dụng như vậy thì vấn đề ngăn ngừa và diệt virus xâm nhập qua ngả USB này chắc phải cẩn trọng ?
Một câu hỏi rất hay,nhưng theo mình thì chắc không sao,vì đã tạo 1 ngăn riêng biệt rồi,có gì thì delete cái disk đó rồi tạo lại cái mới.ACE nào có ý kiến khác không?
hddsaigon
ĐẠI BÀNG
15 năm
Mình sợ rằng cũng như trên computer , khi virus đã xâm nhập vào trong IP thì sẽ khó mà kiểm soát được sự lây lan của nó đó Bạn .
thanhweico
ĐẠI BÀNG
15 năm
Virus mà vào iPhone thì có mà ngang với cúm H1N1 vào dạ dày của Chí Phèo. Miễn nhiễm không nhỉ bác caocaotac. 😁:D:D
thanhweico
ĐẠI BÀNG
15 năm
Lại phải cám ơn bác caocaotac rồi. Đúng là đại cao thủ.
7101981
TÍCH CỰC
15 năm
virus của CPU thì không ảnh hưởng đến IP bạn nhé,yên tàm dùng thôi
có nghĩa là hổng cần mua usb làm j nữa phải ko các bác😁:D
Cám ơn bác. Ngày trước e cũng có post pm này rồi. nhưng không được chi tiết như bác :X
..........................................................................
http://www.tinhte.com/forum/t268631/
7101981
TÍCH CỰC
15 năm
tks bác longiang nhé,sáng giờ có cái key này rồi mà key in nhầm giờ mới register dc 😁
Để nghịch phát nào - xem sao đã -
Đích thị bác cào cào tặc là cao thủ chính thống 😁 Tôi ngưỡng mộ bác :D
nixonco
ĐẠI BÀNG
15 năm
Các bác dùng thử có vấn đề gì không?
Bao giờ dùng IP như USB mà có thể chép nhạc, hình, phim vào IP mà không cần iTune mới hay (không phải chép vào USB mới tạo thêm)
rat hay , nhu cac bac da khen roi nen khong can nhac lai. Chi xin hoi Caocaotac co cach nao mo File ra xem tren Iphone kho?
Tuyet , dung la cao thu . Nhung cho hoi Caocaotac ,co cach nao mo file da chep ra xem truc tiep tren Iphone ko?
kate87
TÍCH CỰC
15 năm
cái này chạy đc trên FW 3.1 ko bác?
0 4

0 = Vô
4= tư
= Vô tư 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế