Hướng dẫn flash firmware/eMMC cho N9 bằng Flasher

soleil14
2/11/2011 15:49Phản hồi: 512
512 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
Bác chủ thớt cho mình hỏi 1 chút, sau khi chạy NaviFirm cho con N9 64Gb thì mình thấy nó hiện ra 1 list để download, cho mình hỏi là phải down hết hay chỉ dow cái file binb 1.07Gb thôi ( type là MCU ), ở dưới mình cũng thấy có file bin khác đến tận 1.52Gb lận ( nó ghi type là content ), ngòai ra những cái khác là cái gì và có phải down hết ko.

Ngòai ra mình chọn cái 10.2011.34.1 như chủ thớt là ổn chứ, mình thấy ở dưới có cái 20.2011.40.4 ko hiểu nó khác nhau cái j, mình up cái hình mình chọn lên để bác cho ý kiến nhé, thực sự rất cần ý kiến của các bác 😃

Thanks!
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái 40.4 la PR1.1, chọn cái đó. Rồi down cái Firm hơn 1GB về là ok (type MCU)
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ông thần Soleil41 vào sửa lại cho trực quan đi nè. Ai khó khăn thì làm theo như sau nhé:
+Vào Navifirm down firmware mới nhất PR1.1 (chọn 20.2011.40.4, đúng dòng máy của mình, down file 1.07Gb thôi ( type là MCU ).
+Down xong cắt file đấy cho thẳng vào ổ C, đổi tên là 1.bin
+Bật flasher, gõ lệnh flasher -F C:\1.bin -f (gõ chính xác như mình nhe ấn enter
+SAu đó flasher đòi nhận máy, lúc này cắm cap vào máy tính trước, sau đấy tắt N9, rồi cắm cap vào N9.
+Xong flasher sẽ tự chạy, Flsher chạy xong thì rút cáp khỏi N9 là tự khởi động lại. Bạn đã Flash ok cho N9 rồi đó (nếu cắm cap mà flahser chưa nhận, N9 khởi động vào meego thì chờ nó khởi động xong thì giữ nút power 8s nhé, nó sẽ nhận lại)
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy là down ở cái 20.2011.40.4 ah, hic down ở cái kia gần xong rồi, mình down cái 1.1Gb về flash là ok đúng ko, ko hiểu các phần còn lại có tác dụng gì nhỉ, có lẽ là mấy cái hỗ trợ thôi, có ai tìm hiểu chưa
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
mấy cái còn lại chủ yếu giúp việc cứu deadphone thôi, cái 1,7GB là file emmc, cài lại toàn bộ content mà nhà sản xuất cài lúc đầu (như các app việtnam của nokia lúc mới mua đo. Nhưng hiện tại chưa flash emmc bằng flasher đc, bằng phoenix thì máy mình chưa chạy đc, chờ soleil41 test trên máy bác ấy xem tnao
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
Ok, cảm ơn bạn nhiều lắm, giờ thì mình đã hiểu thế nào là flash ^^, tuy nhiên vẫn phải nghiên cứu thêm 😃
Hiện đã có cách flash eMMC . Có bác nào muốn thửu không 😃
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
Bác soleil show đi, có ảnh hướng dẫn anh em thì càng tốt, nhiều người còn chưa biết mấy cái này lắm, nhất là bọn em =.=

---------- Post added at 11:38 AM ---------- Previous post was at 11:31 AM ----------

Có bác nào up lên bản 1.1Gb chưa vậy, show cho anh em đi nào, em down mãi mà ko xong, ai up rồi thì báo nha
Bác có thể đọc thêm topic các cách update firmware với N900 :
http://www.tinhte.vn/f408/cac-cach-update-firmware-cho-n900-357288/
N9 thì cũng tương tự như vậy . Bữa nay tự nhiên em đang nhức đầu buồn nôn quá nên chắc ko online nhiều

---------- Post added at 12:18 PM ---------- Previous post was at 12:12 PM ----------

Em đã thử flash phoenix trên máy em chạy ngon lành nhưng cũng ko flash eMMC bằng phoenix được ( hoặc là em chưa tìm ra )
Có phải bác chungly khi thử flash với phoenix bị lỗi DP0.1 gì đó đúng không ? Em cũng bị vậy nhưng chỉnh tí là được thôi
Flash eMMC bằng flasher thì em chưa thử nhưng có bác trên meego.com đã thành công bằng cách flash cùng 1 lúc firmware và eMMC với câu lệnh :
./flasher -f -F 40-4.bin -F eMMC.bin -R
Bác Gon cũng có thể update N9 bằng NSU( Nokia software updater) down ở đây:
http://nds1.nokia.com/files/support/global/phones/software/NokiaSoftwareUpdaterSetup_EN.exe
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
CÁi này em nghĩ đúng vì lúc flash emmc nó đồi ape
Thông báo là bác chungly đã bị em dụ thử flash eMMC . Cùng chờ report của bác ấy nào 😆
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xong, mọi thứ ok. Đề nghị lên sửa bài hướng dẫn đê, mấy bác mới vào meego không hiểu câu lệnh của ông đâu.
EMMC của PR1.1 chỉ có nhạc, video, wallpaper của N9 thôi ạ, ko lấy lại đc apps Vietnam đâu
Vậy là bác chungly đã thành công trong việc flash eMMC 😃 . Việc này mở ra khả năng phân vùng lại ổ cài ứng dụng cho N9 😃) . Có thể nhieuf bác thấy N9 với 4gb phân vùng cài ứng dụng là quá nhiêu , N9 64gb thì có 4gb phân vùng cài ứng dụng là quá ít . Việc này có thể thay đổi bằng cách sửa lại file eMMC và flash lại :
http://www.tinhte.vn/f409/testing-repartition-internal-driver-tu-2g-len-khoang-5g-540963/

C
ái này em cũng chưa test nha . Do it at your own risks 😃)
chungly
ĐẠI BÀNG
12 năm
lần này thì bố tự đi mà test =.=!
mất có mất hihi . Cài lại hệ điều hành mà bạn 😃
Em đang thử flash = Phoenix mà trong phần Open Products không có RM-696 của N9 bạn ạ. Chọn bừa được không ta !
Phoenix phải nhận tự nhận ra N9 (RM-696) của bạn chứ
sao em không open được flaaher các bác nhỉ.cứ open nó chạy xog nó lại exir ra 😔
Mình vừa Flasher Lại cho em 64G Black lên 20.2011.40-4 . Làm cùng lúc cả eMMC và FW luôn, Mình làm trên Win7 Pro 64bit mất khoảng 5p. Em nó lại như lúc xuất xưởng. heheh 😁
có lấy lại được bản đồ đông nam á không bạn
sau 2 ngày vật vã lăn lộn vs em n9 với sự giúp đỡ của 2 bác soilei14 và bác chungly thì e đã thành công update e nó.rất cảm ơn 2 bác
mrnoble
TÍCH CỰC
12 năm
Da uppdate duoc PR1.1 roi nhe, vao box tin tuc de biet them cho tiet
Mình mới mua N9, vậy k cần phải thực hiện các thao tác mà các bạn hướng dẫn ở trên có phải k? Các bạn đừng cười nếu thấy mình hỏi có vẻ ngớ ngẩn vậy nha vì mình k phải dân công nghệ cao như các bạn. Từ trước đến nay dùng đt smart một tý là phải nhờ ng khác cài đặt hộ 😔
Bộ nhớ trong 16G và 64 G ảnh hưởng khác nhau như thế nào đến hoạt động của máy ngoài vấn đề lưu trữ hả các bạn?
Cho mình hỏi thêm chút là các icon trên màn hình có thể sắp xếp lại theo nhóm được không, kiểu như tạo các folder trong đó có các icon cùng mục đích sử dụng.
Tks các bạn nhiều nha 😃
nha_binh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi mình dùng win vista 64 bit, Mình gõ lệnh CMD vào nó báo thế này thì phải làm sao các bác [/IMG]
___Gon___
TÍCH CỰC
12 năm
sao mình không mở file flasher_3.12_ỉ86.deb bằng cmd đc vậy, giải thích dùm cái đi, nó không hiểu lệnh flasher là lệnh j

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019