Hướng dẫn Hạ (Restore) iPhone 3Gs OS 3.1.2 với SHSH file !

hoangmbm
25/12/2009 6:4Phản hồi: 353
Như mọi người đều biết hiện nay chỉ có 2 cách duy nhất có thể giúp restore iphone 3Gs về firmware 3.1.2 gốc là hoặc phải có 3.1.2 SHSH file trên Saurik Server hoặc phải có 3.1.2 SHSH file trên PC. Ở bài này mình sẽ hướng dẫn mọi người làm theo 2 cách này, với điều kiện phải có 3.1.2 SHSH file cho dù là trên Saurik Server hay PC ! Lưu ý: giờ không thể lấy 3.1.2 SHSH từ Apple về được nữa nhé, chỉ có những ai đã lấy được 3.1.2 SHSH về PC trước đây hoặc được lưu 3.1.2 SHSH trên Cydia rồi mới Restore được theo 2 cách dưới đây ! Các thao tác chỉnh sửa liên quan đến các file hệ điều hành Windows trong bài viết này đều phải sử dụng tài khoản Administrator (Built-in) !

Tuy nhiên giờ chỉ có thể lấy 3.1.3 SHSH không thể lấy SHSH file cho 3.1.2 nữa trừ khi nó đã được lưu trên Cydia từ trước đó, cách lấy cho 3.1.3 SHSH tương tự với 3.1.2 SHSH mời các bạn xem ở phần
Hướng dẫn lấy 3.1.2 SHSH file về PC !

Lưu ý: Cách này chỉ giúp ta hạ FW chứ không hạ được Baseband nhé.

Cách thứ 1:

Cách Restore về 3.1.2 cho những ai đã lưu được 3.1.2 SHSH file trên Saurik Server (Cydia), hầu hết những máy có Cydia (đã jailbreak) đều có thể đã được lưu 3.1.2 SHSH file ! "This device has SHSHs on file for iPhone OS: 3.1.2" => nếu có dòng này khi vào Cydia khi còn ở FW 3.1.2 thì tức là máy đã có 3.1.2 SHSH rồi

1. Mở của số Run lên (hoặc ấn Windows+R), paste nguyên xi đoạn "C:\Windows\System32\drivers\etc\hosts" lưu ý không có dấu " " nhé và mở bằng notepad. Nếu trong máy của bạn không có file hosts như trên thì bạn down file hosts mình gửi đính kèm ở dưới rồi vứt vào C:\Windows\System32\drivers\etc\ nhé. Trong khung cửa sổ file hosts bạn tìm xuống cuối trang paste đoạn 74.208.105.171 gs.apple.com vào và lưu lại. Nếu vẫn báo lỗi cũ thì thay đoạn 74.208.105.171 gs.apple.com bằng đoạn 74.208.10.249 gs.apple.com ! 74.208.105.171 hay 74.208.10.249 là địa chỉ IP của cydia.saurik.com nơi lưu trữ SHSH file !

Để kiểm tra lại xem việc chỉnh sửa file hosts đã được chưa bạn mở Command lên gõ ping gs.apple.com nếu nó báo địa chỉ IP trả về Reply From là 74.208.10.249 hoặc 74.208.105.171 thì là được còn nếu nó báo Reply From là 17.112.176.11 (địa chỉ IP của gs.apple.com) hoặc IP nào khác 2 IP trên là chưa được.

2. Trước khi restore hay downgrade hãy kiểm tra phiên bản iTunes bạn đang sử dụng. Hãy chắc chắn đó là iTunes 9.0.2 hoặc 9.0.1 !
Đưa về chế độ Recovery mode (nếu chưa update lên 3.1.3 mà phải restore do bị ăn táo) rồi Shift+restore trỏ tới firmware 3.1.2 gốc.
Còn nếu đã lỡ tay update lên 3.1.3 thì phải đưa về chế độ DFU để downgrade nhé, cách đưa về recovery mode và DFU mode mình đã post ở cuối bài 😃 nếu không thể đưa về DFU thì sẽ không thể hạ được FW !

Quảng cáo

3. Sẽ là bình thường nếu quá trình restore sẽ báo lỗi 1015 khi chạy (như vậy là về 3.1.2 được rồi), bạn cứ kiên nhẫn restore lại phát nữa (mặc dù quá trình restore vẫn sẽ báo lỗi 1015) nhé. Restore lần thứ 2 xong bạn chạy QuickPwn để thoát khỏi chế độ recovery mode và active iPhone.
Lưu ý: chỉ dùng QuickPwn để thoát recovery mode và vào màn hình chờ active, chứ không dùng QuickPwn để jailbreak nhé.
Màn hình QuickPwn sẽ hiển thị thông báo hướng dẫn bạn cách thoát ra khỏi recovery mode bằng cách "Please hold down the Home and Power buttons for 15 seconds, then press the Power button for 2 seconds to reset your device." mình tạm dịch là "giữ nút sleep (power) và home trong 15s rồi thả nút home và tiếp tục giữ nút power trong 2s để khởi động lại máy" bạn làm chính xác theo hướng dẫn iPHone sẽ được khởi động lại (đến đây bạn đóng QuickPwn lại) và để active ở đây ta sẽ có 2 trường hợp:
-Nếu iPhone của bạn là hàng Global=>bạn nhét SIM của bạn vào bật iTunes lên để active rồi chạy blackra1n hoặc redsn0w 0.9.2 hoặc redsn0w 0.9.4 (nên dùng redsn0w) để jailbreak.
-Nếu iPHone của bạn là hàng Lock=>bạn nhét SIM Lock (nếu có) vào để active rồi chạy blackra1n hoặc redsn0w 0.9.x (nên dùng redsn0w) để jailbreak còn nếu không có SIM Lock thì bạn chay luôn blackra1n Rc3 hoặc redsn0w để active+jailbreak !

Còn nếu báo lỗi khác không phải 1015 như 1604 hay 3002 thì mời các bạn đọc ở cuối bài viết giải thích nghĩa các lỗi.

=========================================================

Cách thứ 2:

Quảng cáo

Cách Restore về 3.1.2 cho những bạn đã lưu được SHSH về PC.

Các bước chuẩn bị:

1. Đầu tiên các bạn cần phải download tool bằng java có tên là TinyTSS. Click vào Đây để down bộ tool này.

2. Nếu máy chưa gài java thì vào Đây để down ứng dụng java ứng với hệ điều hành đang sử dụng và gài ra nhé. Để biết máy PC đã có java chưa thì mở cửa sổ Run Command lên gõ Java "Enter", nếu có rồi thì sẽ hiển thị các câu lệnh kèm theo.

3. Mở của số Run lên, paste nguyên xi đoạn "C:\Windows\System32\drivers\etc\hosts" lưu ý không có dấu " " nhé và mở bằng notepad. Trong khung cửa sổ file hosts bạn tìm xuống cuối trang paste đoạn 127.0.0.1 gs.apple.com vào, lưu ý nếu có dòng 74.208.105.171 gs.apple.com thì bạn thêm dấu # vào đằng trước dòng đó nhé hoặc xóa bất kì dòng nào có gs.apple.com để đảm bảo rằng Itunes không trỏ tới Apple nữa. Xem hình minh họa 😃

Giờ là các bước thực hiện:

1. Bạn giải nén thư mục fw-umbrella-semaphore-221.zip đã down ở trên ra desktop, và đưa file SHSH đã lấy về trước đây vào luôn thư mục này.

Hãy đảm bảo là kô có chuơng trình hay ứng dụng nào đang sử dụng port 80, và bạn phải đang đăng nhập bằng tài khoản admin trước khi thực hiện bước thứ 2 dưới đây.

2. Mở cửa sổ Run lên, gõ cmd và Enter. Ở cửa sổ lệnh bạn cd để chuyển thư mục hiện hành tới thư mục chứa fw-umbrella-semaphore-221 và 3.1.2 SHSH file. Ví dụ khi đó nó sẽ giống thế này C:\Documents and Settings\Username\Desktop\New Folder> Trong đó Username là tên tài khoản bạn đang sử dụng (phải là admin), New Folder là thư mục chứa file SHSH và tinyTSS.. Bạn gõ chính xác
tinytss -f 2000280796661-iphone-3.1.2.shsh trong đó 2000280796661-iphone-3.1.2.shsh thay bằng file SHSH của bạn, nó sẽ tự động chạy 1 loạt các câu lệnh và kết thúc bằng câu Finished caching blobs và Starting TinyTSS service on port 80 như hình minh họa dưới đây thì tức là ok rồi.

Cứ để cửa sổ lệnh cmd đấy và tiến hành bước thứ 3 dưới đây

3. Trước khi restore hay downgrade hãy kiểm tra phiên bản iTunes bạn đang sử dụng. Hãy chắc chắn đó là iTunes 9.0.2 hoặc 9.0.1 !
Kết nối iPhone với iTunes, đưa iPhone về chế độ Recovery mode (nếu chưa update lên 3.1.3 mà phải restore do bị ăn táo) rồi Shift+restore trỏ tới firmware 3.1.2 gốc.
Còn nếu đã lỡ tay update lên 3.1.3 thì phải đưa về chế độ DFU để downgrade nhé, cách đưa về recovery mode và DFU mode mình đã post ở cuối bài 😃 nếu không thể đưa về DFU thì sẽ không thể hạ được FW !

4. Sẽ là bình thường nếu quá trình restore sẽ báo lỗi 1015 khi chạy (như vậy là về 3.1.2 được rồi), bạn cứ kiên nhẫn restore lại phát nữa (mặc dù quá trình restore vẫn sẽ báo lỗi 1015) nhé. Restore lần thứ 2 xong bạn chạy QuickPwn để thoát khỏi chế độ recovery mode và active iPhone. Lưu ý: chỉ dùng QuickPwn để thoát recovery mode và vào màn hình chờ active, chứ không dùng QuickPwn để jailbreak nhé. Màn hình QuickPwn sẽ hiển thị thông báo hướng dẫn bạn cách thoát ra khỏi recovery mode bằng cách "Please hold down the Home and Power buttons for 15 seconds, then press the Power button for 2 seconds to reset your device." mình tạm dịch là "giữ nút sleep (power) và home trong 15s rồi thả nút home và tiếp tục giữ nút power trong 2s để khởi động lại máy" bạn làm chính xác theo hướng dẫn iPHone sẽ được khởi động lại (đến đây bạn đóng QuickPwn lại) và để active ở đây ta sẽ có 2 trường hợp:
-Nếu iPhone của bạn là hàng Global=>bạn nhét SIM của bạn vào bật iTunes lên để active rồi chạy blackra1n hoặc redsn0w 0.9.x (nên dùng redsn0w) để jailbreak.
-Nếu iPHone của bạn là hàng Lock=>bạn nhét SIM Lock (nếu có) vào để active rồi chạy blackra1n hoặc redsn0w 0.9.x (nên dùng redsn0w) để jailbreak còn nếu không có SIM Lock thì bạn chay luôn blackra1n Rc3 để active+jailbreak !

Chúc anh, em thành công !
====================================================

Hướng dẫn lấy ECID SHSH file về PC 😃
UPDATE: Đã có thể lấy SHSH file cho 3Gs FW 3.1.3 ! Cách lấy tương tự như với FW 3.1.2, các bạn dùng 3Gs world 3.1.3 mau lấy về PC đi nhé. Lưu ý ở phần "SHSH Repository" chọn Apple và "Device Version" chọn iPhone 3Gs 3.1.3 là ok !
Mục đích của việc lấy SHSH file về là để dùng cho việc restore hoặc downgrade firmware sau này. Như đã biết một khi Apple tung ra firmware mới thì sẽ không thể restore về fw trước đó theo cách thông thường nữa. Dành cho những ai nhỡ tay nâng fw lên trong khi chưa thể jailbreak được với fimware mới hoặc với những ai đang sử dụng bị ăn táo cần phải restore. Và còn vài điều nữa cần phải nói đến là chỉ có thể lấy được SHSH file của firmware hiện hành khi chưa có firmware mới hơn được Apple tung ra nên đừng để nước tới chân mới nhẩy ! Mỗi file SHSH là duy nhất ứng với mỗi device nên không thể dùng file SHSH này cho device khác được ! Muốn hạ về FW nào thì dùng file SHSH của FW đấy, ví dụ muốn hạ về 3.1.2 thì phải dùng 3.1.2 SHSH chứ không thể dùng 3.0 SHSH hay 3.1.3 SHSH !

1. Đầu tiên bạn phải đưa máy về chế độ "recovery mode" v à sử dụng usbview.exe để lấy ECID.
2. Bật usbview.exe trên máy tính.
3. Trên mục Options của Usbview tích chọn config descriptors và ấn F5 để hiển thị lại màn hình usbview
4. Kéo xuống port nào đang DeviceConnected mà có dòng Apple Recovery (iBoot) USB drive khi đưa con trỏ chuột lại gần th ì chọn port đấy.
5. Nhìn sang bên phải thấy dòng nào có 16 ký tự ECID thì lưu lại và chuẩn bị để dùng lấy SHSH nhé (xem hình minh họa 16 ký tự ECID đựợc bôi đỏ dưới chân).
6. Bạn down fw-umbrella-semaphore-221.zip về và giải nén ra desktop. Mở cái file umbrella.jar lên điền 16 ký tự ECID vừa lấy ở trên vào bên phải ô ECID.
7. Ở khung Device Version thì chọn thiết bị bạn đang sử dụng ở đây tôi chọn iPhone 3Gs - 3.1.3 ứng với SHSH Repository là Apple
Và iPhone 3Gs - 3.1.2 ứng với SHSH Repository là Cydia-Saurik nhưng trường hợp này chỉ dùng được khi bạn chắc chắn là máy mình đã được lưu 3.1.2 SHSH trên Cydia 😃

8. Giờ bạn ấn Submit !
9. File SHSH sẽ có dạng XXXXX-iphone-3.1.3.shsh và được lưu cùng thư mục với Firmware umbrella trong đó XXXXX là những con số...dont mind it ! Lưu ý: file SHSH có size khoảng 64KB đến 68KB nhé, nếu không đúng vậy thì phải lấy lại. Nhớ để ý thanh status của firmware umbrella để biết là có lấy được SHSH file hay không và tên của nó là gì 😃 Xong việc rồi thì nhớ lưu giữ file SHSH cẩn thận 😃 Mình sẽ gửi file SHSH theo dạng file đính kèm trong bài viết, mai sau bạn nào chẳng may mất SHSH mà cần đến nó thì có thể tìm lại topic này để lấy nhé.

Downloads:
iTunes 9.0.1
iTunes 9.0.2
Firmware 3.1.2 cho 3Gs
usbview
iREB for Windows
fw-umbrella-semaphore-221
redsn0w 0.9.4
redsn0w 0.9.2
blackra1n Rc2
blackra1n Rc3
QuickPwn22

========================================================

Cách đưa về Recovery mode:
1. Tắt nguồn, tháo cáp
2. Giữ phím Home
3. Trong khi giữ phím Home thì cắm cáp vào
4. Tiếp tục giữ đến khi hiện hình cái cáp và mũi tên hướng lên logo Itunes là máy đã đuợc đưa về Recovery mode.

Cách đưa về DFU:
1. Kết nối Iphone với máy tính
2. Tắt Iphone
3. Giữ cùng lúc phím Home + Power trong 10s
4. Nhả phím Power tiếp tục giữ phím Home đến khi có tiếng Bíp hoặc dấu hiệu đã kết nối thiết bị USB.
5. Máy chỉ thực sự ở DFU mode khi màn hình tối đen(giống như tắt máy) và Itunes báo đang ở chế độ DFU mode.
=======================================================================

Các lỗi gặp phải khi restore (downgrade) :
1. Lỗi 1015==>chúc mừng bạn, thông báo này có nghĩa máy bạn đã về được FW 3.1.2
2. Lỗi 1604==>kiên nhẫn làm lại chính xác theo hướng dẫn hoặc thử restore (downgrade) trên 1 máy tính khác. Nhớ thao tách chính xác cách đưa về DFU mode. Không đưa được về DFU mode sẽ không thể hạ (downgrade) FW được !
3. Lỗi 3002 hoặc "This device isn't eligible for the request build"==> xin chia buồn 😔 máy bạn ko thể restore (downgrade) về 3.1.2 được nữa !
353 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lesud
TÍCH CỰC
14 năm
Cái này mình đã làm rồi, hồi đó tìm hoài ở TTế mà không thấy phần hướng dẫn này 😔
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Vậy thì quá tốt rồi 😃 hì tại mình cũng chưa thấy tinh tế có bài này nên post lên 😃 (thử tìm bằng chức năng tìm kiếm thì chẳng ra kết quả gì😔)
giờ có thể nhiều người chưa thấy tác dụng của lấy file SHSH về nhưng vài bữa nữa Apple nó up firmware lên và khóa 3.1.2 lại thì lúc đấy mấy đã lỡ tay up có muốn về cũng chẳng về được. Cứ nhớ cái cảnh ngày xưa khó khăn để về 3.0 thì mới thấy cần thiết..trước đây dùng cái Firmware Umbrella này khó hơn giờ nhiều chứ giờ có cái iREB hỗ trợ lấy rồi mọi việc trở nên khá đơn giản. Tạm thời cứ lưu file SHSH cất đi đã, mai sau lúc nó khóa 3.1.2 thì ta mới cần dùng đến nó và sẽ có bài hướng dẫn cách dùng file SHSH để downgrade firmware 😃 cái lợi của việc có file SHSH trên PC so với trên Saurik Server là ta có thể downgrade về 3.1.2 bất cứ lúc nào ta muốn, chứ Saurik nó die là SHSH trên đấy cũng die luôn.
thanks for replying !
rancon
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hình như cái này chỉ dùng cho 3gS FW 3.1.2 (05.11...)thôi phải không bạn? Máy mình 3G FW 3.1 (04.26.08) thì có cần phải làm cái này không? Thanks vì đã chia sẽ.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Cách lấy cho 3.1 cũng tuơng tự trên chỉ hơi khác chút là dùng iREB bản thấp hơn 😃

Download iREB for 3.1

Nhưng bạn đang chạy firm 3.1 custom thì lấy làm gì ?
Nếu bạn muốn restore về 3.1 thì bạn nên lấy SHSHS 3.1.
Download file SHSH 3.1 này phụ thuộc vào thời gian mà bạn kích hoạt Jbreak iphone. (trước lúc Apple ra bản 3.1.2)
Tại mục SHSH repository: bạn chọn server của Saurik tức là Saurik-Cydia (74.208.105.171) thì lấy được SHSH 3.1, đừng chọn server Apple, bạn sẽ không lấy được ECDI SHSH cho version 3.1 vì server của Apple chấm dứt việc restore về 3.1. Thật sự nếu iphone đã kích hoạt JBreak trước lúc Apple ra bản 3.1.2, server Saurik đã lưu SHSH 3.1 cho bạn rồi. iH8sn0w - iREB 3.1.2 chẳng qua download SHSH này từ server của Saurik thôi nếu chọn Saurik-Cydia. Có một số 3GS đã kích hoạt JBreak lúc trước Apple ra bản 3.1 có thể lấy được SHSH 3.0. Nhưng lưu SHSH trên máy tính là chắc ăn nhất đề phòng server Saurik bị down.
Xác nhận kiểm tra này: bạn thử tắt mạng internet,iH8sn0w - iREB 3.1.2 sẽ không lấy được SHSH này.
Server của Apple cấp phát SHSH : gs.apple.com có địa chỉ ip là 17.151.36.30
Server của Saurik có địa chỉ ip là : 74.208.105.171
Nếu bạn đã có SHSH 3.1 hay 3.0, bạn có thể restore về 3.1 hay 3.0 cũng được. chỉ cần trỏ server Apple gs.apple.com đến ip của server Saurik là xong.
Tức là mở file hosts tại thư mục C:\Windows\(hay WINNT tùy theo windows)system32\drivers\etc\ thêm dòng lệnh :
74.208.105.171 gs.apple.com
Lưu file SHSH này có thể dùng restore lại FW (3.1.2 hay 3.1) trong tương lai nếu Apple ra FW mới, rất cần thiết cho những iphone 3GS muốn giữ Jbreak và unlock.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Bác nói rất đúng chỉ xin đính chính chút xíu 😃
Nếu có SHSH 3.1.2 hay 3.1 hoặc 3.0 trên Saurik Server thì chỉ cần trỏ đến Server Saurik như bác nói là xong. Nhưng mấy cái file SHSH ta lấy về PC muốn restore được thì lại phải trỏ về local host tức máy tính của ta nên cái này có thể gọi là Downgrade Offline tức không cần Internet để restore theo cách thông thường 😃
Nhưng ai chưa lấy SHSH về PC thì nên làm ngay đi 😃
Với 3.1 và 3.0 thì ở mụcSHSH repository chọn Saurik server (nhưng sẽ chỉ lấy được về nếu trước đây đã có SHSH 3.1 và SHSH 3.0 trên Saurik Server) còn những ai đang sử dụng 3.1.2 thì chọn Apple (vì Apple chưa khoá 3.1.2 cho đến thời điểm này)
Mình đang làm, cảm ơn bác chủ topic nhiều, 4rum giao diện mới ko còn nút thank nên đành thanks miệng ^^
P/S: Mình đã làm thành công và lấy đc file SHSH rồi, a e 3gs vào làm đi nào ^^
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Thanks 😃
Vài bữa nữa nó khóa không cho restore 3.1.2 thì mình sẽ post cách dùng cái file SHSH này để restore về 3.1.2 (nếu chưa ai post) 😃
Giờ ai có SHSH trên cả Saurik server và (hoặc) PC rồi thì có thể an tâm ngủ ngon 😃
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Lôi nó lên cho anh em nào chưa làm thì làm để an tâm sang năm mới nào 😁
Chúc anh em tinh tế một năm mới đã tinh tế sẽ tinh tế hơn nữa 😃
Hix mấy cái này là thế nào hả các bác em ko hiểu lắm VD như SHSH các bác có thể nói rõ hơn ko?Với lại nó có liên quan đến cái này của em ko?
http://www.tinhte.com/threads/344790-Ko-thể-restore-cho-3GS-WORLD-Các-bác-giúp-em-với-!
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Nói nôm na là thế này :
Mỗi khi bạn cần restore lại IP thì Itunes sẽ cần 1 đường truyền Internet để Apple xác nhận firmware mà bạn muốn restore có hợp lệ không. Vì nguyên tắc của Apple là không cho restore về firmware cũ hơn, bắt buộc phải update. Saurik (người tạo ra Cydia) đã đưa ra một giải pháp là lưu file chứng thực SHSH trên server của anh ta để bạn có thể restore về firmware đã được lưu ( nếu vào Cydia mà thấy cái dòng "this device has a 3.x ECID SHSH on file" thì tức là Ip đó có thể restore về firmware 3.x bất cứ lúc nào sau này khi Apple ra firmware mới), tuy nhiên bài viết của mình hướng dẫn cách lưu file SHSH ngay trên PC để có thể restore về firmware đó bất cứ khi nào kể cả có mạng internet hay không và cũng không phải lo nghĩ về tình trạng server lưu SHSH của Saurik die (ít khả năng), khác với cách thông thường là cần 1 đường truyền mạng.
Ví dụ nếu Ip 3Gs chưa có SHSH trên Cydia thì kô thể restore về 3.0 khi đang sử dụng 3.1.2. Kể cả có SHSH trên Cydia hay PC rồi muốn restore được cũng cần phải làm một số thao tác 😃
Vậy đặt ra câu hỏi tại sao cần phải lưu SHSH ?
Trả lời: với nhiều ae dùng ip quốc tế khi Apple ra firmware mới họ không ngại ngần gì update nhưng sau 1 thời gian ngắn sử dụng có thể chưa ưng ý và muốn restore về firmware đã sử dụng quen thuộc thời gian qua. Và đó là lúc cần đến SHSH file 😃
Chống chỉ định: không dành cho iphone 2G 😃
Cám ơn bác!em đã vỡ vạc 😃
nminhthiep
ĐẠI BÀNG
14 năm
Vậy bạn nào viết bài hướng dẫn cách Rétore từ Cydia giùm.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Vâng, mời bạn vào Cách hạ cấp FW 3.1.3 về 3.1.2 của bác expandsale. Cách làm có đơn giản hơn, chúc thành công !
Ngày 27/01/2010, có lẽ Apple nâng cấp lên FW 4.0. Anh em lo chuẩn bị kiểm tra ECDI SHSH file trên iphone của mình đi bởi vì sau vài ngày đó, Apple sẽ chấm dứt việc restore lại 3.1.2. Chưa chắc FW 4.0 mới này jailbreak được, nếu có cũng đắp chiếu chờ 1 - 2 tháng sau, iphone lock thành ipod. iphone world thành mobile phone.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Thích cái câu iphone lock thành ipod. iphone world thành mobile phone. của bác 😁
ipod thì hơi quá, itouch thì đúng hơn haha mà cũng chẳng đúng, chỉ là touch thôi chứ cũng không hơn máy nghe nhạc ipod là bao khi không jb được.
Thậm chí chưa chắc thành ipod (có thể cục gạch) được vì những máy lock thuộc những nước thứ 3 (ví dụ thuộc các nước Đông Âu, Đông Nam Á ..) , không có sim locked nhà mạng làm sao active ở FW 4.0 để vào Springboard đây. Nếu máy thuộc Mỹ (AT&T) thì sim này dễ kiếm, còn những nước kia thì sao? đâu có Jailbreak được mà active. Chủ topic nên đổi tiêu đề cho dễ hiểu để phổ biến cho mọi người.
P/S : Các iphone 3GS Lock nguyên hộp (các cửa hàng) nên mở ra mà active đi , cất làm gì để sau này để thành ipod touch.
Ah tiện đây bác cho e hỏi lun hw người ta cài cho em 5 trang ứng dụng nhưng vẫn ko có Cydia giờ em phải làm sao để có hả bác.Nếu cài bằng blackra1n thì có bị mất mấy ứng dụng đấy đi ko ạ?
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Giờ thì bài viết này trở nên vô dụng rồi 😃
kHÔng còn cách nào để lấy được 3.1.2 SHSH files nữa, giờ chỉ có những ai có 3.1.2 SHSH files on Cydia hoặc on PC là có thể restore về 3.1.2 thoải mái 😃
Xin chia buồn cho những người chưa kịp lấy hoặc không lấy 3.1.2 SHSH files 😔
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Nhiều topic xoay quanh chủ đề này mọc tràn lan quá nên xin up lôi topic này lên vậy. Dành cho ace đã lấy được file SHSH về PC, còn ai không lấy được SHSH về PC thì thử cách của expandsale Rất nhiều máy đã lưu được SHSH trên Saurik Server mà chủ nhân không để ý hoặc không biết.
dh_apple
ĐẠI BÀNG
14 năm
mình làm theo đúng như vậy nhưng sao vẫn ko lấy được file .shsh nhỉ? pro cho mình hỏi sau khi lấy dược ECID rồi thì tắt máy bật lại nhưng vẫn két nối máy tính hay rút cáp ra khởi động lại rồi bật iH8sn0w - iREB 3.1.2 lên và chọn 3.1.2 SHSH Grabber for... Và cho mình hỏi 1 câu nữa. cái shsh của máy nào dùng cho máy đó hay dùng cho được cả các máy khác.
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Giờ mới lấy thì đã muộn rồi, xin chia buồn cùng bạn 😔 giờ chỉ có thể dùng file SHSH đã lấy về để restore chứ không phải là lúc lấy về nữa. Lúc mình up và cảnh báo thì nhiều bạn không làm giờ thì...bó tay rồi.
@dh_apple
Cảnh báo nguy cơ với 3GS, ngày 04/02/2010 , Apple đã chấm dứt việc restore về 3.1.2 rồi. Bây giờ mới thấy giá trị việc lưu SHSH 3.1.2 on file. Vấn đề này đã được cảnh báo đã từ lâu. Những máy 3GS Lock chưa kịp lưu SHSH bây giờ thành ipod, còn 3GS world thành mobile phone nếu restore lại FW. 2G, 3G không bị ảnh hưởng. Thành thật chia buồn.
😁thế nếu em đã có SHSH trên Cydia rùi thì có thể lấy lại đem về máy tính để dùng Offline đc ko. Em nhớ lúc trước, hình như với FW 3.1, theo 1 số hướng dẫn trên DD, em đã dùng 1 số phần mềm lấy ECID rùi gởi mail đến ih8sn0w, sau đó đc gởi lại mấy file rùi lưu trên máy tính. mấy file đó h` dùng kiểu gì ạ
hoangmbm
TÍCH CỰC
14 năm
Nếu đã có SHSH trên Cydia thì bạn vào topic "Cách hạ cấp FW 3.1.3 về 3.1.2" của bác expandsale mình trích ở bài trên làm theo là ok.
Còn nếu đã lưu trên PC rồi thì mời bạn đọc lại trang 1 mình hướng dẫn 😃
3.1.2 SHSH file được lưu trên Cydia thì ta không thấy được còn lưu trên PC thì nó có dạng 2000280796661-iphone-3.1.2.shsh trong đó 2000280796661 là dẫy số (chắc thứ tự) ứng với iphone của bạn. 2000280796661 là số ứng với iphone của mình nhé :D
Chứ giờ không có cách nào lấy được SHSH nữa rồi 😔
demen72
TÍCH CỰC
14 năm
Sao lạ vậy cà? Trước giờ mình chưa bao giờ biết cái vụ lấy ECDI/SHSH gì hết, mình vừa restore con 3GS của mình hồi chiều thì dính chưởng apple, mình search mới thấy cái vụ cảnh báo này. Nhưng mình cứ làm theo đại vậy mà vẫn lấy đc ECDI/SHSH gì đó và cuối cùng sau mấy tiếng nhức đầu muốn chết mình cũng restore 3GS 3.1.2 của mình thành công, cám ơn mọi người nhiều lắm, giờ về ngủ cái, nhức đầu wá :p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019