Hướng dẫn kết nối di động với YI Camera Xiaomi bằng hình

christhnvn
10/8/2015 5:51Phản hồi: 259
Hướng dẫn kết nối di động với YI Camera Xiaomi bằng hình
Chào các bạn!

Mời các bạn tham khảo các bước kết nối giữa iPhone, iPad (HĐH iOS) với YI Camera Xiaomi. (Hướng dẫn kết nối Android với YI Camera ở #2)

Điều kiện cần:

1. Thiết bị sử dụng HĐH iOS (iPhone, iPad)
2. Có sẵn YI Camera Xiaomi
3. Router phát wifi (thiết bị phát wifi thông thường trong gia đình hoặc cửa hàng hay sử dụng để vào internet). Thiết bị phát wifi rất quan trọng với chất lượng kết nối giữa di động và YI. Nếu bộ phát wifi kém có thể dẫn tới tình trạng khó kết nối hoặc hay bị ngắt kết nối

4. Kết nối di động vào mạng wifi
5. Đăng ký tài khoản tại Xiaomi (Click vào đây để link tới site đăng ký tài khoản Xiaomi) Lưu ý: đăng ký bằng Email, không nên đăng ký bằng số di động

Các lỗi thường gặp khi kết nối YI Camera

1. Kết nối không thành công
2. Hình ảnh nhòe
Hướng dẫn chi tiết kết nối YI camera

Các bước kết nối như sau:

Bước 1: Tải ứng dụng Mi Home

Quảng cáo

Cách 1: Trên App Store của iPhone, các bạn seach ứng dụng "xiaomi"

Cách 2: Các bạn sử dụng ứng dụng quét QR code hoặc zalo để quét mã QR code có sẵn trên sách hướng dẫn đi kèm Camera

Tải ứng dụng Mi Home về và tiến hành cài đặt

Giao diện chính của ứng dụng Mi Home

Các bạn chuyển sang menu Profile để đăng nhập tài khoản Xiaomi. Bạn nào chưa đăng ký tài khoản Xiaomi thì click vào đây để tạo mới

Quảng cáo

Đăng nhập tài khoản Xiaomi sau đó tiến hành login

Sau khi đăng nhập tài khoản Xiaomi, các bạn sẽ có dãy số ID hiển thị lên như hình

Chuyển về menu chính "Devices" để chuẩn bị tiến hành tạo danh sách Camera kết nối. Từ menu chính, click chạm dấu + phía bên trên góc phải

Sau khi chọn +, ứng dụng sẽ hiển thị ra menu, các bạn chọn YI Camera

Tiến hành nhập mật khẩu wifi tại nơi đặt Camera. Lưu ý di động cần kết nối wifi

Sau 1 khoản thời gian ngắn sẽ kết nối thành công và tiến hành xem Camera

Giao diện chính của Camera trong ứng dụng Mi Home

Để xem góc rộng, chọn phầm quay ngang màn hình, khi đó chúng ta sẽ xem được toàn bộ góc quay của Cam.

Để xem độ nét của Cam, click chạm vào menu góc trái như hình trên. Nếu đường truyền Internet tốt, hình ảnh sẽ hiển thị ở độ phân HD. Nếu đường truyền Internet không tốt, hình ảnh sẽ hiển thị ở chế độ SD

Có thể chọn mặc định hiển thị ở độ phân giải HD hoặc SD. Nếu chọn mặc định là độ phân giải HD, khi đường truyền Internet yếu, khả năng sẽ không Load được hình ảnh và không thể xem được Camera

4 nút thao tác chính trong phần hiển thị Camera

1. Nút nguồn: dùng để bật tắt Camera từ di động
  2. Nút Mic: Khi chạm giữ và nói vào Mic điện thoại, âm thanh sẽ được phát ra từ Camera. Chức năng này giống nguyên lý của bộ đàm
  3. Nút Camera: Khi thấy cần lưu lại hình ảnh từ Camera, các bạn chỉ cần bấm chụp, hình ảnh sẽ lưu lại trên di động
  4. Nút loa: Khi bật loa, tất cả các âm thanh ở nơi đặt Camera sẽ được phát ra ở điện thoại. Nếu tắt, chúng ta sẽ không nghe được

Nếu Camera có gắn thẻ nhớ, có thể xem lại hình ảnh trước đí bằng cách di chạm con trỏ về phần mầu cam như hình trên.

Để chia sẻ cho nhiều người khác có thể xem Camera, các bạn click chạm vào biểu tượng như hình trên.

Nhập tài khoản Xiaomi của người cần chia sẻ và Confirm. Người được chia sẻ sẽ nhận được thông báo và click chạm accept là có thể xem được

Chọn phần thiết lập cài đặt các tính năng của YI Camera bằng cách click chạm vào biểu tượng như hình trên

Ứng dụng sẽ hiển thị ra menu cho người dùng lựa chọn

• Setting: Cài đặt YI Camera
  • Modify device name: Sửa đổi tên Camera
  • Check the firmwave version: kiểm tra cập nhật firmwave mới cho cam (nếu không thạo sử dụng không nên nghịch phần này)
  • Unbind: Hủy kết nối Camera với ứng dụng Mi Home

Trong phần cài đặt của YI Camera, chúng ta sẽ có 2 tính năng chú ý. Đầu tiên là phần tắt bật đèn Led hiển thị trạng thái ghi hình của Camera.

Tiếp theo là phần thiết lập cảm biến chuyển động. Tính năng này nên cài đặt vào khoản thời gian đêm để chống trộm. Bất cứ chuyển động nào trong khoảng ghi hình của Camera ở thời gian thiết lập cảm biến chuyển động sẽ lập tức được thông báo tới di động

Như vậy là quá trình kết nối với YI Camera đã hoàn tất, các bạn nghiên cứu thêm nhiều tính năng độc đáo trên YI thông qua ứng dụng trên di động.
259 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
Chào các bạn!

Mời các bạn tham khảo các bước kết nối giữa Smartphone sử dụng HĐH Android với YI Camera Xiaomi.

Điều kiện cần:

1. Thiết bị sử dụng HĐH Android 4.3 trở lên
2. Có sẵn YI Camera Xiaomi
3. Router phát wifi (thiết bị phát wifi thông thường trong gia đình hoặc cửa hàng hay sử dụng để vào internet). Thiết bị phát wifi rất quan trọng với chất lượng kết nối giữa di động và YI. Nếu bộ phát wifi kém có thể dẫn tới tình trạng khó kết nối hoặc hay bị ngắt kết nối
4. Kết nối di động vào mạng wifi
5. Đăng ký tài khoản tại Xiaomi (Click vào đây để link tới site đăng ký tài khoản Xiaomi)Lưu ý: đăng ký bằng Email, không đăng ký bằng số di động

Các bước kết nối như sau:

Bước 1: Quét mã QR để tải về ứng dụng Mi Home trên Android (tại thời điểm này, chưa có ứng dụng Mi Home trên CH Play của Android)

Sau khi tải về, tiến hành cài đặt ứng dụng. Lưu ý trên 1 số máy Android sẽ có tính năng bảo mật không cho phép cài đặt ứng dụng ngoài CH Play. Các bạn chỉ cần vào setting tick cho phép cài ứng dụng ngoài là xong

Bước 2: Chạy ứng dụng Mi Home (biểu tượng mầu xanh) và thao tác như hình ảnh dưới

Đăng nhập tài khoản Xiaomi

Bước 3: Add YI Camera vào danh sách quản lý của ứng dụng Mi Home

Đăng nhập kết nối wifi

Nếu kết nối thành công, bỏ qua bước kết nối lại

Bước 4: Nếu thất bại khi kết nối với YI Camera, người dùng tiến hành kết nối lại bằng QR

Tiến hành reset lại Cam theo hướng dẫn

Khi xuất hiện mã QR trên di động, người dùng sẽ đưa mã QR này ra phía trước YI Camera để quét. Sau khi quét xong, YI sẽ "lạch cạch" và phát ra một số tiếng "tầu"

Có 1 số trường hợp tín hiệu wifi không tốt sẽ khó kết nối. Nếu gặp trường hợp này, người dùng có thể tiến hành kết nối lại sẽ kết nối thành công

Sau khi kết nối thành công, người dùng vào danh sách để mở xem clip trực tiếp

Quá trình kết nối đã kết thúc và người dùng có thể tiến hành "vọc vạch" 😁
khongthudao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác cho hỏi con này coi trên máy tính được không? Mình có 4 thiết bị di động (4 người) thì có thể dùng 1 cái xiaoyi quan sát trên 4 máy được không?
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@khongthudao Theo em được biết thì em này không xem được trên máy tính mà chỉ có thể xem trên di động HDH Android và iOS. Muốn xem trên máy tính cần tháo thẻ nhớ hoặc xem qua đám mây

4 máy xài 1 cam mình chưa thử 😁 để thử xem rồi trả lời bạn sau nhé
@khongthudao Trả lời:
Hoàn toàn có thể.
Cách dùng:
Dùng 4 máy cài phần mềm mi home ( trên app store )
4 máy này dùng chung 1 tài khoản.
Đăng nhập giống nhau.
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@kennvinh Không nhất thiết phải vậy bạn ah, có thể chia sẻ cho các tài khoản khác xem được
@kennvinh
tks bạn hướng dẫn nhé
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@TrangThyTran Thấy nhiều clip hướng dẫn nhưng khó xem và quay nghiệp dư thành thử khó hiểu nên làm để mọi người nên cứu 😁
@christhnvn Bác cho hỏi 2 cam xem trên 1 màng hình có dc k? Mình đang dùng 1 cam đinh mua thêm.
khongthudao
ĐẠI BÀNG
9 năm
1 camera xem trên nhiều máy được nha bạn, xài tài khoản share.
@khongthudao bác hướng dẫn cách share tài khoản cho e với....thanks bác nhiều!!!
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@chominhvoi Có hướng dẫn share tài khoản ngay ở #1 mà
Muốn xem trên máy tính thì cài bluestacks, sau đó load phần mềm xiaoyi về để xem như trên điện thoại luôn nhé.

@biet roi con hoi bác có thể hướng dẫn cụ thể sử dụng phần mềm gì và như thế nào trong Bluestacks được không?
Thanks
sao dùng 3G với WIFI ở chỗ khác ko xem được nhỉ ?
othelo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@christhnvn Mình dùng 3G mà không vào được là lỗi gì (Network not available), mở wifi thì vào bình thường
@hieuptrung Em không cần phát trực tiếp, chỉ cần lắp thẻ nhớ, lúc cần thì xem lại, có được không ạ?
thpnhl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@babylili Mình không xem được
thpnhl
ĐẠI BÀNG
7 năm
@christhnvn Không xem được
dùng 3 g, wifi không cùng modem xem dc ko bác
phuongs3v3r
ĐẠI BÀNG
9 năm
lưu trữ trên cloud hoặc ổ cứng thế nào nhĩ . xin thớt hướng dẫn thêm . thank you
lbn_mobk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@phuongs3v3r Bác làm dc chưa?
kết nối không có internet được ko bạn, ví dụ điện thoại chỉ phát wifi, ko bật 3g rồi camera kết nối vào wifi này có hiện hình ảnh lên không nhỉ
Máy mình androi Khi update, nó cảnh báo việc có thể gọi điện và mất tiền là sao nhỉ? Liệu khựa có chơi trojan ăn cắp tiwèn không nhỉ
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@oke12 Ăn cắp tiền kiểu gì được ah? Theo mình hãng Xiaomi quá nổi tiếng, họ không cần thiết phải đi láy ít tiền của mình trong tk để ảnh hưởng tới thương hiệu của họ
lbn_mobk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@oke12 Em nghĩ là nó cảnh báo dùng 3g có thể tốn nhiều dung lượng ấy mà. Cái này tắt dc. Nó có chế độ tự phát video khi kết nối wifi, 3g thì hỏi trước. Bác ko thích vào mihome tắt nó đi
Ad ơi cho mình hỏi sao con Cam của mình k nhận thẻ nhớ .có fai Cam bị lỗi k.tks
lbn_mobk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@blackcat1111 Lỗi cam hoặc thẻ nhớ, bác đổi thẻ thử
bác hướng dẫn cách share tài khoản cho e với....thanks bác nhiều!!!
bác hướng dẫn e cách share tài khoản đê xem với
tigerii
TÍCH CỰC
9 năm
lưu trên cloud như thế nào vậy các bác.
e chỉ save dc trên thẻ nhớ ah.bỏ thẻ ra thì ko record dc nữa
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@tigerii Theo em thì cái này khi lưu sẽ mượn tạm cloud của Xiaomi sau đó ghi lại thẻ nhớ chứ không lưu được trực tiếp tại cloud của Xiaomi. Bộ nhớ Cloud của Xiaomi free cũng chỉ có 5GB thôi nên sẽ ghi được rất ít
lbn_mobk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@christhnvn E nghĩ là nó lưu trên thẻ nhớ, còn xiaomi thì chỉ là để mình kết nối với cam để xem trên thẻ nhớ thôi.
tigerii
TÍCH CỰC
9 năm
vậy là ko lưu dc trên cloud hả bác.
e nghĩ lưu trên đó sẽ tiện hơn khi xem lại chứ nhỉ..
😔
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@tigerii Em vẫn chưa vọc được, em thì nghĩ có 5GB trên cloud chẳng được mấy nên bỏ qua 😁
khongthudao
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình tải app Yi Camerra thì nó có chức năng record lại trên điện thoại luôn.
vuhieuhb
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình muốn lưu hình lên hdd mạng thì làm như thế nào bạn
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@vuhieuhb Không tự động lưu ra hdd được bạn ah
thaivg
ĐẠI BÀNG
9 năm
Giờ trên camera muộn hơn 1h, chỉnh như thế nào các bác?
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@thaivg Cái này vẫn chưa chỉnh dc ah
lbn_mobk
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thaivg Bác mò đi, có cái chỉnh múi giờ mà bác, còn bác để singapo thì nó trễ 1h
1 tài khoản xem được nhiều camera không các các
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@phi_teo 1 tài khoản xem dc nhiều cam bạn ah
Xin chào!
Trước đây mình đã cài đặt được rồi. Tuy nhiên sau đó đã vô tình xóa ứng dụng Mi Home, nhưng khi vào tải ứng dụng Mi Home trên App Store thì không được nữa, chỉ có ứng dụng Mi/Home. Xin cho hỏi cách cài lại Mi Home gốc.
christhnvn
TÍCH CỰC
9 năm
@thanhdanh74 Bạn quetd QR code trên sách theo kèm cam nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019