Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn "Kết Nối" Mac Unibody với Tivi ( Xem Video, HD, Games.. )

Apple®
27/12/2009 4:47Phản hồi: 31
Hướng dẫn "Kết Nối" Mac Unibody với Tivi ( Xem Video, HD, Games.. )
- Nếu nhà bạn có một chiếc Tivi với màn hình rộng thì tại sao không kết nối em Macbook ( Hoặc Macbook Pro ) Unibody của bạn với nó để xem Film HD, chơi Games... cho đã nhỉ.
- Dòng Unibody có một cổng Mini Display Port để cho phép chúng ta làm điều này ( Một số dòng máy tính mới cũng đang phát triển cổng này )
- Giải pháp : Hãy mua 1 chiếc Adapter : Mini Display Port - HDMI để thực hiện điều bạn mong muốn. Sau đây là 1 vài hình ảnh.
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Apple®
ĐẠI BÀNG
14 năm
Hỗ trợ :
- Trước tiên bạn cần 1 Adapter : MiniDisPlayPort - HDMI và 1 Cable HDMI - HDMI kéo dài
- Sau khi kết nối Mac Unibody - Adapter Minidisplayport HDMI - HDMI nối dài - Tivi ( Hầu hết tất cả các Tivi đều tự nhận )
- Bạn vào System Prefenrences > Dislay để tùy chỉnh.
+ Trước tiên trên máy tính bạn và Tivi sẽ hiện ra như sau :

+ Trong phần Arangement sẽ xuất hiện 2 cửa sổ. Trong hình trên thì cửa sổ của màn máy tính nằm ở giữa và cửa sổ màn Tivi nằm cạnh bên phải. Lúc này bạn đang làm việc với chế độ 2 màn hình. Bạn muốn làm việc trên màn Mac thì sử dụng bình thường. Còn muốn làm việc trên màn Tivi thì bạn kéo con trỏ chuột ra ngoài giới hạn bên trái của màn Mac bạn đang sử dụng thì con trỏ chuột sẽ chạy sang bên màn hình Tivi ( Giống như là màn Mac và màn Tivi nối lại với nhau ).

+ Bạn có thể tùy chỉnh việc kéo sang lề bên trái, phải, trên hoặc dưới bằng cách kéo cửa sổ của màn Tivi trong mục Arrangement nằm cạnh cửa sổ màn Mac ở bên trái, phải, trên hoặc dưới ( Hình dưới )

+ Ở chế độ này. Khi bạn muốn mở Videos hay chơi Games và vẫn muốn làm việc thì hãy trỏ chuột và kéo phần Videos hoặc Games sang phần của màn Tivi và dùng chuột chỉnh chế độ của Videos hay Games bên đó. Còn màn Mac ta vẫn dùng làm việc bình thường ( Hình dưới )

+ Ở trong phía dưới có phần Mirror Displays khi bạn Click vào thì màn Mac và Tivi sẽ là 1. Lúc đó bạn sẽ làm việc với chế độ 1 màn hình.

Thủ thuật : Bạn muốn xem Full HD trên Tivi thì trước tiên hãy để Mac ở chế độ Sleep. Sau đó gập Mac vào và cầm Remote bấm 1 nút bất kì. Lúc đó Mac sẽ hoạt động trở lại nhưng chỉ hoạt động trên màn của Tivi với độ phân giải Full. Lúc đó bạn có thể mở máy ra làm việc bình thường ( màn trên Mac sẽ không hiện lên nữa ). Muốn thoát khỏi chế độ này thì hãy Restart máy lại
keongot09
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Apple® cho mình hỏi tí , mình kết nối ra màn hình máy tính nhưng muốn tắt màn hình máy Mac đi thì được không và làm cách nào? cảm ơn Bạn
bananhso
ĐẠI BÀNG
14 năm
Em muốn hỏi nhờ bác chút. Xem phim HD thì hình ảnh mới là 1 nửa vấn đề. Nối cổng mini display ra TV bằng cable HDMI là được. Nhưng đường tiếng thì sao bác nhỉ? Cổng audio out của MBP hình như là jack dạng như tai nghe. Liệu có cách nào cho ra âm thanh 5.1 được không? Nhà em có bộ loa Microlab X5 ( 5.1) nhưng chỉ có đường vào dạng 5 đường + stereo 2 đường thôi ạ, không có Optical hay Coxial gì hết.
Cám ơn bác
delicat
ĐẠI BÀNG
14 năm
Bạn không nên quên rằng chuẩn HDMI nghĩa là ( Hight Definition Multimedia Interface ) ( nếu tôi không lầm) cho phép truyền cả Video lẫn Audio qua cùng một cổng. Vì vậy khi nối máy tính với TV qua HDMI đương nhiên có cả tiếng lẫn hình. Vì vậy muốn nghe được cả âm thanh của film thường là 5.1 hoặc 7.1, thậm chí 9.1 thì bạn phải trang bị thêm dàn Home Theatre gồm ampli và hệ thống loa rời. Trên các loại TV hiện đại đều có đường dẫn ra dàn âm thanh này. Giải pháp nối Jac 3.5 vào loa máy tính thường chỉ là 2.1 và chất lượng âm thanh không bằng qua dàn Home Theatre. Tất cả chỉ còn là vấn đề tiền nhiều hay ít mà thôi.
Apple®
ĐẠI BÀNG
14 năm
Mình thường dùng dây sau để nối ra loa :

Đầu cắm vào Mac

Đầu cắm ra loa :

nampc
TÍCH CỰC
14 năm
Ái chà chà bác có cặp dây đẹp quá, nhưng em không cắm trực tiếp vào máy mà gắn vào AirPort để có thể ôm cái mac ra góc phòng rùi vừa làm việc vừa thưởng thức nhạc cơ....
Cái này đúng nhưng trong trường hợp thiết bị nhận hỗ trợ từ HDMI, trong khi macbook vốn không hỗ trợ HDMI mà chỉ có DVI, vì thế dây minidisplay port to HDMI thực chất đóng vai trò của minidisplay port to DVI +DVI to HDMI, và vì thế chưa hỗ trợ âm thanh 5.1 như các thiết bị có cổng HDMI khác, vì vậy muốn sử dụng âm thanh tốt thì người ta phải có cáp quang nối với loa, hoặc nếu loa không có lỗ quang thì dùng dây 3,5mm ra AV (nhà em dùng cách này)
halocao
ĐẠI BÀNG
14 năm
bác cho em hỏi tí. nếu chỉ làm như bác thì âm thanh phát ra chỗ loa của TV luôn àh!=..= e là dân ngoài nghê, các bác nói e hok hiểu j luôn á.hì hì
àh, bác cho em hỏi cái dây nối dài ra mua ở đâu nhỉ.hì hì
Trong trường hợp của bác Apple R là do loa nhà bác ý có cổng quang, nên 1 đầu 3,5mm bác ý cắm vào máy Mac, đầu quang cắm vào loa để ra 5.1

Còn loa 5.1 của em không có cổng quang vì loa 5.1 của nhà em từ hồi 2003 rồi. Chỉ có cổng AV

Vì thế em dùng dây 3,5mm to AV (2 màu đỏ và trắng của stereo), đầu 3,5 vẫn cắm vào Mac, còn dây đỏ trắng thì cắm vào Audio In ở loa,, bật chức năng AUX.
Hoặc nếu bác muốn tận dụng loa nhà bác cho tivi để xem các kênh bình thường như thời sự, thì bác có thể dùng dây AV lắp vào Audio In của kênh AV1, rồi cái 3,5mm to AV ở trên em cắm vào Audio In của tivi, cũng có thể xuất ra 5 loa. Tivi nhà em có cái ngần đấy cổng, nên em tận dụng được và đấy là cách cắm của em, nhờ đó mà xem thời sự, chơi PS, xem fim đều ra 5.1 được. Còn muốn đơn giản thì bác mua thêm 1 cái Receiver, để còn tinh chỉnh cho loa nữa, chứ như cách của em thì chỉ có thể làm cho tiếng to nhỏ, chứ không chỉnh được bass treble 😁.
đây là sử dụng bên OSX thế còn vs win thì làm thế nào hả bác cụ thể là win7 😁 em đang xài cả 2 xem phim thì bên Mac còn Game thì bên win bác nào cao thủ mách em phát
pác ui em xuất ra màn hình ngoài bằng VLC nhưng sao trong máy lại bị tối om kg lên đc các ứng dụng khác,

mà màn hình nhà em chỉ là 32'' làm thế nào để hiển thị đc full màn hình theo từng loại như 720 hay 1080

Thanks
Hiện tại chỉ có dùng Qicktime thì bạn mới có thể vừa xem HD full screen ngoài LCD vừa dùng các ứng dụng khác trong máy.
MacAir
ĐẠI BÀNG
14 năm
E lỡ mua mini display port - VGA mất rồi. Hình lên LCD lên tivi 32inch xấu quá, Ko hỗ trợ tối đa độ phân giải được
Các bác cho e hỏi nếu e mua cổng minidisplay port - HDMI thì có cải thiện hơn ko ạ
minhquoc85
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình chưa dùng thử VGA nên chưa biết nhưng dùng HDMI thì lên max độ phân giải luôn, xem HD bằng VLC ngon lắm
Nếu muốn xuất âm thanh DTS hoặc DD thì các bác mua cái cáp 1 đầu là 3.5mm 1 đầu là optical, cắm vào Mac rồi tùy chỉnh trong settings, đầu kia cắm vào cổng optical của dàn loa 5.1 hoặc amply là có thể nghe được 5.1
Thế máy bác không biết Macbook có hỗ trợ ra cáp quang bằng jack 3.5mm ah
Photo on 2010-12-18 at 23.45.jpg menotek_MDP-HDMI-AUD.jpg

Em vừa mua cả hai dây VGA với HDMI nhưng chỉ cần dùng mỗi VGA nên bác nào mua hộ em cái HDMI với, ảnh đầu tiên kia là ảnh em chụp còn ảnh thứ hai là ảnh trên mạng, bác nào lấy em để lại giá gốc 550k nhé vì chưa bóc vỏ gì hết 😁 .
Em là Giang ở Hà Nội, bác nào có ngu cầu pm em yh: mitinnaruto dđ: 0985881960
Mong các bác ủng hộ ạ :p
matheoken
ĐẠI BÀNG
13 năm
em đang dùng con Macbook pro MC374, không biết dùng cable mini DVI-HDMI loại này có ra tiếng ko hả các bác?hay phài dùng cable Moshi gì ấy hơn 1tr ah?hic
Chào cả nhà..
Tình hình là mình nhờ bạn mua dùm mình cables. Nó bảo bận quá không mua được.Đến khi mình nhờ người khác mua rồi thì nó gửi xuống cho mình.Haizz..zậy là dư 2 cables: Mini Display Port to HDMI + HDMI JBJ 3m.
Cái này mình mua ở HDcafe Sài Gòn 450 + 180 = 630k.
Mình để lại mọi người 550k thôi.
Ai có nhu cầu thì liên lạc với mình - 0914 848311.
Mình free ship toàn quốc nha, vì mình hiện ở tận kiên giang xa xôi..hic..
matheoken
ĐẠI BÀNG
13 năm
cộng này có cho ra âm thang với macbook pro MC374 ko bác?nếu ok, thì mình gởi bác 500 nhé:cloud9:
phungthaiha
ĐẠI BÀNG
13 năm
em nghĩ cái trong túi nilon kia chắc không có đường tiếng.
Ở Istore Bà Triệu bán loại ko có đường tiếng là 350k, còn loại có cả hình ảnh và tiếng là 550k.
Em làm một cái của Capdase hình như cũng 550k thì phải, cũng nghiến răng mua nhưng thực tế là cũng ít sử dụng. Không có thì thiếu, mà có thì rất nhiều khi thừa.
Bài này quá hữu ích. Cám ơn bác chủ thớt rất nhiều!
Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình mua đầu chuyển 250k Miniport - HDMI về cắm phát cả hình 1080p lẫn tiếng ra con Samsung LCD ở nhà ầm ầm.
1. Các bạn lưu ý mua cáp HDMI tử tế, mình mua 1 cái 80 nghìn về cắm ko lên được full HD nên phải đi đổi.
2. Muốn check Mac của các bạn có support tiếng qua HDMI ko thì mở System Profiler, nhìn cái mục Audio í, nếu thấy có HDMI output là ok. Khi cắm thì vào System Preferences, chọn Sound , chuyển từ internal speakers sang HDMI out là xong !

Khi làm việc fullscreen thì hơi bực tí, các bạn sẽ phải chuyển qua chuyển lại giữa các màn hình ( nếu ko dùng chế độ clamshell), xem HD movie (mình xem bằng MplayerX thì ok) nhưng iPhoto hay Safari khi chuyển qua fullscreen sẽ lù lù ở màn hình máy tính chứ ko phải TV. Vì vậy các bạn phải chuyển menubar, dock sang TV thì mới được, hơi mất công !
skeleton288
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác mua đầu chuyển ở đâu mà rẻ vậy?

Ravine
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn qua macvn.com í, thấy các shops bên đó đều bán 250k cả mà ! Giao đến tận nhà, bóc nilong, cắm thử luôn rồi mới giả tiền í 😁 Văn minh hơn cả ở Mỹ :D mỗi tội ko giả lại sau khi sử dụng giống như ở Mỹ thôi !
haiboy2091
ĐẠI BÀNG
12 năm
tình hình của e là có mua 1 cái Adapter : Mini Display Port - HDMI hồi trước xài con MC371 thì kết nối ra tivi ầm ầm rồi up lên con MC 721 cũng vài tháng rồi lâu lâu ko mang cái Adapter : Mini Display Port - HDMI ra xài vài bữa nay mang ra cắm thì ko xài đc nữa nghĩ chăc để lâu ko xài bị hư nên chạy ra hỏi phongee thì mấy ãnh cũng đưa ra cái gần giống của mình nhưng ngõ ra HDMI võ bao quanh nó to hơn cái của mình. lưỡng lự ko biết là của mình hư hay là do con MC 721 này ko kết nối đc với TV vì nó up cổng lên thành thunderbolt nên ko xài đc nữa. quyết định mang cả MAC +adapter ra thì mấy ảnh kết nối = cái màn hình vi tính nó lại lên. vậy kết luận cái adapter của e ko bị hư. nhìn lại sợi của mấy ảnh là (HDMI -> DVI) DVI nối vào máy tính HDMI nối vào cái adapter của mình. nghĩ cap HDMI của mình bị vấn đề nhưng em đã thử với 4 cọng cáp HDMI và 4 cái TV ở nhà tất cả cáp đều hoạt động tốt với mấy cái TV box + apple TV của mình. vậy ko biết vì sao mà nó ko hoạt động với dòng MC 721 này dù dòng 371 của mình hồi trước kết nối rất tốt. mong chủ thớt hay anh em nào có kinh nghiệm về vấn đề này giúp em. thank mọi người đã chịu khó đọc vài dòng tâm sự của em ;))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019