(Hướng dẫn) Khắc phục lỗi connect được wifi nhưng không vào mạng được!

motsachhanoi
20/11/2010 12:52Phản hồi: 41
Mình phải nói trước là thớt này là giải pháp giúp bồ nào có em N900 vào mạng wifi chập chờn, lúc được lúc không!

Còn nếu em N900 của bồ bình thường, connect ngon lành với wifi-free hay wifi-protected thì đừng quan tâm tới thread này nhá 🆒

Ngay cả em N900 của mình connect wifi bình thường với 1 số mạng, khi gặp một số mạng khác lại chập chờn, vì vậy bản thân mình cũng không khi nào dùng cách này với 1 mạng wifi mà N900 vào ngon lành chỉ với các thiết lập tự động.

Làm ơn xin đọc ký nội dung thread trước khi phát biểu những câu như:

"Chỉ cần new/next/next là được..."

Nếu chỉ dùng các thiết lập automatic để N900 nhận IP dynamic từ router mà ngon lành rồi thì mấy bồ không cần phải đọc những dòng bên dưới đâu nhá!

Thread này chỉ chia sẻ trải nghiệm của mình khi em N900 trục trặc về thiết lập các thông số tự động để vào wifi, nếu bồ nào không gặp vấn đề như vầy thì xin chúc mừng nhưng cũng xin đừng ném đá em nhá :p

Xin cảm ơn trước@ :playfull:

-------------------------

Từ hồi dzinh em nó về luôn có hiện tượng connect wifi được mà lúc vô mạng lúc được lúc không, router này thì được mà router khác thi không. Rõ ràng tại mạng wifi mà N900 không vào được thì em T61 và Bold béo vào ngon lành@! :hot:

Chẳng nhẽ wifi em nó có vấn đề? Phần cứng hay phần mềm? 😕

Mịa! Nếu mà là lỗi phần cứng thì làm sao có lúc em í lại conect và vào mạng được bằng wifi?
Vậy thì lỗi ở phần mềm roài. Chẳng nhẽ máy dzin mình mua chính hãng có vấn đề? :banghead:

Quảng cáo

tinhtemeamo.org thấy nhìu bro cũng gặp tình trạng này mà cũng chẳng có giải pháp nào cụ thể để khắc phục... Oạch vậy phải sống chung với lũ sao? Đốt tiền để vào mạng bằng 3G? :cold:

Sau nhiều thử nghiệm mình đúc kết một số kinh nghiệm để có thể khắc phục được hiện tượng này!:dance:

Vấn đề nằm ở 2 điểm: Loại router và tính năng tự nhận IP của em N900.

1. Về router thì đối với router linksys và một số loại khác thì N900 connect và vào mạng khá tốt, tỷ lệ lỗi là khá thấp, tuy nhiên thỉnh thoảng cũng fail.

2. Khả năng giao tiếp của N900 với Router để router cấp phát IP cho N900. Nói thiệt là em nó hơi thiếu "kinh nghiệm" làm chuyện ấy, gặp con router ngu ngu tí (Điển hình là con D-link mình đang dùng) là 2 đứa không hỉu nhau, ông nói gà bà nói vịt: nhận được mạng wifi, connect được mà không vào mạng được. 😢

Đó là do N900 không được cấp địa chỉ IP thích hợp cùng với dải địa chỉ của Router và modem ADSL. :timebomb:

Quảng cáo

Mình đã thử nghiệm và tìm cách thực sự khắc phục được lỗi này, manual 1 tí nhưng đảm bảo 100% là có sóng internet wifi là N900 lướt web vù vù 🤓

Trình tự thực hiện như sau:

1. Phải chắc chắn mạng wifi của bạn đang hoạt động, nghĩa là lôi 1 em lap hay em mobile vô là vào được internet qua hotspot đó. Nếu không vào được thì các bác cứ đè ngửa em modem và router ra xử lý trước :bounce: chứ đừng lôi em N900 ra làm tình làm tội nhá!:wavespin:

2. Tìm thông số IP của mạng Wifi.
- Dùng 1 em lap chạy win đã connect được vào mạng wifi hiện có và nhớ rút dây mạng nếu có đang cắm vào lap (vì mấy máy của em toàn chạy XP) mở hộp thoại Command Prompt lên (Cửa sổ đen sì sì để gõ lệnh chạy í = cách chạy Start/Run/cmd)

- Gõ lệnh ipconfig trong cửa sổ dòng lệnh và nhấn enter
Nó hiện ra kết quả thể hiện thông số IP của máy lap đang connect với mạng wifi, bạn ghi lại các thông số sau:
  • IP Addres có dạng 10.0.0.X hoặc 192.168.1.X hoặc kiểu khác tùy loại router (1)
  • Subnet Mask có dạng 255.0.0.0 hoặc kiểu khác (2)
  • Default Gateway có dạng 10.0.0.Y (Cái này chính là địa chỉ IP của Router) hoặc địa chỉ kiểu khác (3)

3. Bi giờ mần đến em N900. Thiết lập các thông số IP cho em nó.
- Vô Settings/Internet Connections/Connection/New/Next/Next/Yes...
Hì hì... loằng ngòa loằng ngoằng... tùm lại các bồ search cài mạng wifi hiện tại, thấy nó rùi thì chọn nó thiết lập các thông số như bình thường nhưng đến bước cuối cùng thì đừng có tap vô Finish mà tap vèo Advanced để thiết lập địa chỉ IP cho em nó.
- Trong Advanced Settings chọn tab IP Addresses, thiết lập các thông số như sau:
Bỏ chọn Auto-retrieve IP address.
  • IP address: điền vào địa chỉ IP cho em N900 nhưng chú ý địa chỉ IP phải khác với địa chỉ IP và gateway ở bước 2. Ví dụ: Gateway là 10.0.0.2; địa chỉ của lap là 10.0.0.10 thì cho em N900 10.0.0.18 đi
  • Subnet mask: Lấy subnet mask ở bước 2 điền vào.
  • Default gateway: Lấy default gateway ở bước 2 điền vào.
  • Bỏ chọn Auto-retrieve DNS
  • Điền thông số Primary/Secondary DNS address tùy thuộc vào ISP như sau:
    Primary DNS address:
    VNN: 203.162.4.190
    FPT: 210.245.0.58
    Viettel: 203.113.131.1
    Secondary DNS address:
    VDC: 203.162.4.191
    FPT: 210.245.0.11
    Viettel: 203.113.131.2
Xong rùi thì finish và Save thôi. :mstickle:

Từ giờ vô wifi không còn gặp lỗi như trước nữa, em Router và N900 hỉu nhau lắm rồi!

Nếu lỡ có gặp em Router loằng ngoằng khác thì cũng thực hiện như thế này nha!

Chúc anh em ngày càng iu em N-chin00 hơn nhá@! Mong rằng cộng đồng Maemo có cách fix lỗi này trong firmware mới để em nó có kinh nghiệm hơn, anh em đỡ phải config bằng tay.

Thanks đã quan tâm! :happy:
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cam on vi su nhiet tinh cua ban du minh ko co wifi
1 cách đơn giản hơn là New rồi next đến khi finish là finish 😃 ko cần phải lằng nhằng thế kia 😃 Giải pháp này đc mọi người dùng và đáp ứng đc hầu hết các lỗi ! Nhất là với việc ở các quản WIFI FREE bạn ko thể bảo chủ quán làm những bước trên !
Chai! tui huong dan trong thread nay cho nhung truong hop tim moi cach ma van ko ket noi duoc wifi. neu ket noi duoc roi thi can chi cach nay 😃

---------- Post added at 07:34 AM ---------- Previous post was at 07:32 AM ----------

Chai! tui huong dan trong thread nay cho nhung truong hop tim moi cach ma van ko ket noi duoc wifi. neu ket noi duoc bang cach thong thuong roi thi can chi cach nay 😃
minhlee
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bài viết chi tiết nhưng hơi phức tạp. Bạn chỉ cần tạo một connection trước với mạng wifi cần connect (trường hợp thường gặp là Wi-Fi Protected Setup Compliant của router).

Sau đó connect là bình thường. Mình chưa bao giờ phải làm các bước như bài viết của bạn, cách làm của bạn là thiết lập static IP, nhưng thường dynamic IP connect OK mà.
Chài!

Nếu em N900 của bồ nhận wifi theo cách automatic (nhận IP tự động qua tính năng DHCP của router) rồi thì quan tâm đến thread này làm gì hả giời.

Trong thớt này mình đã chỉ rõ là có một số con router không giao tiếp chính xác được với N900, rõ ràng là N900 nhận ra, connect được wifi nhưng không thể vào mạng được, không Ping được (Theo mình nghĩ là do Phần mềm của N900 chưa hoàn thiện, còn có lỗi).

Vì vậy nếu em N900 của bồ connect tự động được, có IP dynamic ngon lành để vào mạng thì mình xin chúc mừng bồ! :dance:

Thớt này đề cập 1 phương pháp nếu wifi của N900 có trục trặc như mình nói, và theo mình nghĩ có thể đây chỉ là 1 giải pháp tạm thời áp dụng, có thể trong thời gian sắp tới cộng đồng Meamo.org có thể khắc phục được bug này để chúng ta càng iu em N-ChínK hơn
máy n900 nào cũng chỉ cần vào internet connections => next ... là được mà . Nói chung là hướng dẫn cụ thể nhưng ko cần thiết 😃
cảm ơn brother thật nhiều.!

---------- Post added at 01:00 AM ---------- Previous post was at 12:55 AM ----------

các bác phải gặp những con router quái đản như của em thì mới biết hết công lao của bác chủ thớt. thanks bác cái nữa nhé.!
em cũng gặp trưòng hợp tương tự các bác,em dùng bold 9000 mong các bác chỉ giáo giúp em với bb
Tương tự là như thế nào? Cụ thể hơn chút đi!
Zelda
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chủ thớt đã nói rất rõ là nêu các bác NEXT>NEXT>NEXT ........... èn èn èn và vào được thì không cần quan tâm đến thread này
Thế sao mọi người chưa đọc đã comment nhỉ
Con Router nhà em là 1 cái quái đản trong số trên đấy

Rất cảm ơn bác chủ thớt ....
Dùng Meamo hay mà nhiều cái mệt ghê T.T
lt0309
ĐẠI BÀNG
13 năm
chỉ hay đối với số ít thôi bạn ơi, còn lại là "cố đấm ăn xôi" thôi, tui cũng mắc kẹt với thằng N900 dở hơi nà ( thế nào cũng có người bay vào chửi tui mà coi )
rat tuyet voi,bai nay rat hay vay ma cac mem comment...Minh len bang opera cua N900 nen khong viet tieng viet duoc cac ban thong cam
Kenny
CAO CẤP
13 năm
nếu ko có laptop thì gõ cmd--> ipconfig---> ra ip,gateway...tương tự các bước trên, nói thì dài dòng làm 2-3 phút la xong
n900 lam ji co ipconfig. chi co ifconfig thoai. ma kenny da sua dc wifi cua em no chua vay?
Kenny
CAO CẤP
13 năm
ý mình là lấy ip của Ap và RT đó 😔 con n900 của mình vẫn vậy nhưng hình như đang tìm đc vấn đề,
nếu như vào web mà k chọn kết nói trc thì nó sẽ báo k có kết nối đc lưu vào yêu cầu mình chọn 1 kết nói nào đó,
lúc đó chọn thì vào web ok, nhưng sau khi load xong 1 trang web thì nó lại k lướt đc nữa, thử ngắt kết nối và làm lại thì lại load tốt trang khác :(
vấn đề mình nghĩ k bjk phải do n900 k nhận đc tín hiệu hay ap k phát ra cho em nó, đại khái 2 thằng vẫn chưa hiểu nhau, dưới tên wifi vẫn có chữ protected setup complaint.
chơi kiểu new next next thì kết quả như trên, làm như bác thì reset lại hết vào đc, túm lại vẫn bế tắc,
nhưng phát wifi từ laptop thì lướt như gió :( chẳng hiểu vấn đề ở đâu.
Nhưng lạ 1 chuyện là trc nay em nó k hế bị vậy, mới bị 3-4 ngày nay, nhớ k lầm là sau khi cài maxcpu vào thì phải :(, tr đó OC = file fiasco 900, sau đó install kernel titan rùi OC theo kiểu đó.
k biết còn ai giống mình bị nữa k :( hjc nãn em nó quá
Dungduy12
TÍCH CỰC
13 năm
the minh cam d_com 3g vao lap top roi dung laptop phat wifi co lam cach nay duoc khong? trong truong hop nay ip co tinh dau ma thiet lap thong so duoc ha bac chu thot.? chang le moi lan connect lai phai lam lai mot lan sao ?
Bồ reset em nó về nguyên bản đi (flash lại), thử kiểu OC khác đi, như mình đang dùng OC 900Mhz trên chính em nó chẳng cần kernel gì ráo mà cứ chạy rào rào, pin ổn định, wi-fi ngon lành cành đào!~

---------- Post added at 08:40 AM ---------- Previous post was at 08:38 AM ----------

Như vầy thì bồ dùng 3G trên chính em nó cho nhanh, cần gì dùng lap nữa!
Kenny
CAO CẤP
13 năm
sau 1 ngày miệt mài flas đủ kiểu cuối cùng emmc---> up pr 1.2 ---> emmc ---> up pr 1.3 giờ đang lướt em nó 😁
Kenny
CAO CẤP
13 năm
mình đã biết fix lỗi này từ đâu rùi nếu bác vẫn ok đc thì vào setting, connection tắt chế độ power save lại là ok
Chắc tại xa hotspot quá! 😁
http://www.tinhte.vn/meego-hoi-dap-chia-se-kinh-nghiem-408/n900-ko-ket-noi-wifi-duoc-authentication-failed-thank-818147/
bác vô giúp con vợ em với.hichic...thank bác
Cac bac oi cho e hoi cai : nha e moi lap con wireless Tenda w311r, e dung con Nokia C3-00 ket noi dc voi wireless nhung ko vao dc web bang Opera Mini. nhung khi ket noi C3-00 vs cac mang wifi khac thi laj vao web bang Opera Mini duoc. Co bac nao biet thi chi giao cho e tai sao lai bi nhu vay. thak moi ng trc.
lộn chuồng rồi. Nhưng kệ mất công đọc rồi thì trả lời luôn vậy.
Bạn thử 1 trong 1 cách:
1. Kết nối mạng wifi trước rồi mới vào opera.
2. Gỡ opera mini ra, kết nối với wifi vào bằng trình duyệt của máy, sau đó cài operamini từ trình duyệt máy cho đến khi xong hẳn thì thôi.
2 cách trên không được thì bạn set lại router, chọn dải tần số phát wifi của bạn (thay đổi cho đến khi xài được thì thôi)
hiện tượng này em bị nè :furious:...có tín hiệu nhưng k vào lướt web đc :timebomb:. ..tiếc là k có laptop mang theo để khắc phục...:furious:
Vào dc mà ko duyệt web dc là do trùng IP thôi, phải reset modem đi.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019