Hướng dẫn khôi phục lại các chức năng bị mất sau khi unlock bootloader cho dòng Sony Z

5/2/2015 3:18Phản hồi: 79
Hướng dẫn khôi phục lại các chức năng bị mất sau khi unlock bootloader cho dòng Sony Z
Bài này hướng dẫn các bạn thực hiện khôi phục lại các chức năng bị mất đi khi chúng ta unlock bootloader của dòng Sony Z từ Z đến Z3 mới nhất hiện nay. Như sony thông cáo thì khi unlock bootloader thì sẽ mất key DRM và mất luôn một vài tính năng độc quyền được gán trong key này. Nhóm mod EXRYKG đã tìm ra cách để khôi phục lại các tính năng này, và được gọi là DRM RestoreZ!

Tính năng của DRM RestoreZ
  • Kích hoạt lại X-Reality
  • Kích hoạt NOISE-CANCELING (khử nhiễu)
  • Kích hoạt lại BIONZ
  • Kích hoạt khử nhiễu đỏ-xanh.

LƯU Ý:
MOD NÀY KHÔNG KHÔI PHỤC LẠI DRM KEY ĐÃ MẤT MÀ CHỈ KHÔI PHỤC LẠI CÁC TÍNH NĂNG BỊ MẤT KHI UNLOCK BOOTLOADER.
MOD NÀY CŨNG CHỈ THỰC HIỆN ĐƯỢC TRÊN MÁY ĐÃ UNLOCK BOOLOADER.
CÁC DÒNG CÓ THỂ THỰC HIỆN ĐƯỢC MOD:

• XPERIA Z (C660X, ZR-C550X, ZL-C650X)
  • XPERIA Z1 (C69XX, Z1C-D55XX, ZU-C68XX)
  • XPERIA Z1C
  • XPERIA Z ULTRA
  • XPERIA Z2 (D65XX)
  • XPERIA Z3, Z3C (D66XX, D68XX)

Bài hướng dẫn này mình thực hiện trên Z3 D6653 của mình đã unlock bootloader và mất DRM, bạn thực hiện đúng theo hướng dẫn từng bước một dưới đây.

Công cụ:
Thực hiện:
Tất cả quá trình làm không được bật máy lên, các bạn chỉ để máy off, tháo cáp khỏi máy tính sau mỗi bước thực hiện.
flash rom stock-1.jpg
  • Relock bootloader bằng flashtool.
    • Mở Flashtool, chọn BLU.
    • Giữ phím VolumeDown rồi cắm Z3 vào máy tính.
    • Nhấn nút Relock.
relock bootloader copy.jpg
  • Flash lại rom stock ftf 23.0.1.A.5.77 lại lần nữa.
  • Unlock bootloader:
    • Mở Flashtool, chọn BLU.
    • Giữ phím VolumeDown rồi cắm Z3 vào máy tính.
    • Nhấn nút Unlock.
  • Flash file boot.img “AndroPlusKernel v12” bằng flashtool:
    • Giải nén file AndroPlusKernel.
    • Giữ phím VolumeUp rồi cắm Z3 vào máy tính.
    • Nhấn icon Flash, chọn Flashboot mode -> OK.
    • Chọn Select kernel to Flash, trỏ đến file boot.img trong folder mới giải nén.
Flash custom kernel-1.jpg
  • Xong tháo cáp khởi động thẳng vào recovery bằng cách: khởi động máy đợi đến lúc đèn led chuyển sang màu tím thì bấm liên tục nút VolumeUp.
  • Flash file DRM zip bằng recovery twrp.
  • Khởi động máy lại.
  • Done!!!
Đối với Z, Z1, Z2 thì thực hiện như các bước trên, các bản rom stock yêu cầu cho từng máy, rom các bạn kiếm trên google để down đúng bản rom cho máy mình. vd D6653 phải down đúng bản cho D665 mod mới có tác dụng.
  • XPERIA Z (C660X, ZR-C550X, ZL-C650X): 10.5.A.0.230
  • XPERIA Z1 (C69XX, Z1C-D55XX, ZU-C68XX): 14.3.A.0.757
  • XPERIA Z2 (D65XX): 17.1.A.2.69
Hình ảnh so sánh trước và sau khi restore lại chức năng giảm nhiễu:

so sanh-1.jpg
Tham Khảo: XDA
79 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bức ảnh mang lại sự khác biệt đáng kể:v
tuanngoc2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
bài viết ra nò trong hiện trạng nc sôi lửa bỏng hý hý
Mình làm theo y hướng dẫn ko sót, mà kết qua thấy vẫn y chang. Làm 2 lần, bước cuối hơi ko hợp lý, theo hướng dẫn là ko dc mở máy trong suốt quá trình làm, mà bước cuối sau khi flash thì mấy dữ liệu hết rồi, nên đâu chép dc file DRM vào máy đâu, phải mở máy lên chép vào r mới flash dc.

Các bạn nên chép file DRM vào thẻ nhớ để làm bước cuối, chép trước nhé. thành công 100%, đã test
tuanngoc2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Luật Lưu Bạn sử dụng root và recovery ở đâu vậy cho mình link với nhé để mình tess thử xem sao .
tuanngoc2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Luật Lưu Bạn sử dụng root và recovery ở đâu vậy cho mình link với nhé để mình tess thử xem sao .
@tuanngoc2911 Đây bạn
forum.xda-developers.com/z3/development/root-stock-kernel-twrp-v01-test-28-09-t2889794
@Luật Lưu bác làm dc thì giúp em dc ko máy e là z3 d6616 mấy đồ công nghệ này chưa nghich bg nên hơi ghê. sẽ có hậu tạ nhé
tuanngoc2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
  • Flash file DRM zip bằng recovery twrp.
  • Khởi động máy lại.
bước này có phải mình phải root máy rồi cái recovery vào máy phải không bạn ..

hay là sau khi mình flash file boot.img là nó có recovery luôn .
Xin xác nhận lại, HOẠT ĐỘNG RẤT TỐT. CẢM ƠN CHỦ THREAT RẤT NHIỀU!!!!!
Đã test tốt trên Z3_D6653.
Ko lỗi vặt, rất mượt mà.
vubmtdakruco
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Luật Lưu bác cho e hỏi xíu,lúc Relock bootloader là mình phải tự có code của mình hả bác???
tuanngoc2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đã thử làm nhưng lỗi ngay ở công đoạn unlock bootloader ........mình không thể unlock boot loader được .. dù trang chủ đã gửi cho mình code unlock về rồi nhưng mình dùng fastboot để nhập unlock thì đều báo lỗi khiến mình không thể unlock bootloader được để làm tiếp các bước tiếp theo .
de_xom
ĐẠI BÀNG
9 năm
thế này thì yên tâm mua máy Z3 AU nhé, mất DRM cũng kệ mịa nó luôn
@de_xom Bình luận sai và dễ gây ngộ nhận cho những bạn khác mua sau này.
sao mình làm ko đc nhỉ,? 😔
mình làm không được, các bạn làm xong bộ nhớ có bị về 16g ko? có bạn nào làm giúp ko, t7, chủ nhật mình mang qua chạy giúp mình với (Mình làm trên D6603)
tuanngoc2911
ĐẠI BÀNG
9 năm
@anhdaoforever úp lại về gốc AU là lại có bộ nhớ mà bạn .... đứng lo lắng nhé .
Pro nao huong dan em voi... Em dang chay Lollipop 5.0.2 nhung da mat Drm Key roi... Gio muon khoi phuc lai cac tinh nang cua Sony... Máy em là Sony Xperia Z Ultra C6833... Thanks trước ạ...
Cách này có áp dụng được với Z Ultra C6833 không vậy chủ thread ????
lordnight00
ĐẠI BÀNG
9 năm
xperia z làm được k? nếu được thì down những cái nào nhỉ? ai chỉ với
  • XPERIA Z (C660X, ZR-C550X, ZL-C650X): 10.5.A.0.230
  • XPERIA Z1 (C69XX, Z1C-D55XX, ZU-C68XX): 14.3.A.0.757
  • XPERIA Z2 (D65XX): 17.1.A.2.69
Z ultra C68XX được nhé firmware bản 14.3.A.0.757
@bin5988 thớt giúp e cái này đc k 😔 e mù tịt cntt
@TùngCena cái này bạn lên google kiếm firmware đúng số down về, rồi flash bằng flashtool là đc
kinglucky95
ĐẠI BÀNG
9 năm
@bin5988 Bạn cho mình hỏi chút. Máy mình không cho unlock bootloader thì có cách nào làm được không?

máy mình z3 au unlock bằng cách unlock bootloader . giờ mất drm key. máy đang chạy androi 4.4.4 quốc tế , đã relock lại bootloader, không unlock lại đc.
giờ mà làm thì bỏ qua 2 bước đầu cũng đc phải không bạn
Hướng dẫn kiểu này mấy bác mới ti toe họv như e chịu r. E dung z c6603
  • Khởi động thẳng vào recovery bằng cách: khởi động máy đợi đến lúc đèn led chuyển sang màu tím thì bấm liên tục nút VolumeUp.
  • Sao m không khởi động được như cách bạn nói nhi? Nó khởi động không thấy đèn báo sáng mà vào thẳng đt luôn
Là do bạn chưa flash recovery. Phải flash recovery rồi nó mới hiện đèn flash
mọi người cho mình hỏi tải AndroPlusKernel cho z1 ở đâu vậy. link trên toàn của z2 với z3 thui
@lytonghuu AndroPlusKernel chỉ là một công cụ để flash DRM thôi, bạn có thể sử dụng recovery khác (twrp hay CWM) miễn sao có thể flash file zip DRM là đc
ak ra vậy. cảm ơn bac1 bin nhìu :d

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019