Hướng dẫn kích hoạt sóng 3G trên các máy Android xách tay bằng mã

TDNC
6/12/2014 4:24Phản hồi: 78
Hướng dẫn kích hoạt sóng 3G trên các máy Android xách tay bằng mã
Nhiều máy Android xách tay từ thị trường Trung Quốc thường không tự kích hoạt sóng 3G ở Việt Nam được, mình đã bị tình trạng này với con HTC Desire 820 và mới hôm nay là OnePlus One, một con thì phần 3G bị mờ trong Settings còn một con đã bật 3G nhưng vẫn không lên sóng (chỉ hiện E). Có một cách kích hoạt mạnh hơn nhưng rất đơn giản đó là bấm mã *#*#4636#*#* từ bàn phím số để chuyển vào menu cài đặt của nhà sản xuất.

Hướng dẫn:
  • Từ bàn phím số, hãy bấm *#*#4636#*#* để chuyển vào menu cài đặt của nhà sản xuất.
  • Vào tiếp dòng đầu tiên, "Phone information".
  • Kéo xuống dưới sẽ thấy một cái ô xổ xuống (nằm ngay phía trên nút "Turn off radio").
  • Bấm vào đó, chọn "LTE/GSM auto (PRL)" để kích hoạt 3G.
Xong, sau vài giây máy sẽ tự bật 3G lên mà không cần phải khởi động lại máy (hiện chữ H). Bạn có thể bấm nút Home hay Back của máy để trở về màn hình Homescreen như bình thường. Về cơ bản thì cái menu này cũng tương tự như phần chọn mạng trong Settings truyền thống của máy, nhưng theo mình thấy thì nó mạnh hơn trong Settings, có quyền ưu tiên cao hơn. Cái gì trong Settings không làm được thì trong đây sẽ được. Xem hướng dẫn bằng hình ở bên dưới.

78 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tiderace
TÍCH CỰC
9 năm
Thủ thuật mà những ai dùng Android nên biết!
leofire
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình cũng đang dùng htc 829 dual sim thị trường TQ. Hôm đầu về cũng bị ko chọn đẻ kích hoạt mạng 3g được. Mình update phần mềm thì lại chọn được.
Ko biết bao giờ htc 820 mới có google services. Hic.
leofire
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ALO_BOY2005 Bạn nhầm nhé. Root có nghĩa là bạn có quyền truy cập hệ thống.
Còn bạn không cần cài root vẫn có thể cài google services.
Vấn đề là hiện tại chưa có bản google services phù hợp với máy (tức là phù hợp với chip của bạn)

Còn lỗi của bạn sau khi uprom mình sợ là do phần radio có vấn đề 😁
@leofire Root để chép cách dịch vụ sau (khong the cai binh thuong ma phai chep vao system) :
-GoogleBackupTransport.apk
-GoogleCalendarSyncAdapter.apk
-GoogleContactsSyncAdapter.apk
-GoogleFeedback.apk
-GoogleLoginService.apk
-GooglePartnerSetup.apk
-GoogleServicesFramework.apk
(Nếu flash bằng CWM thì khỏi cần root như bạn nói)
Có mấy thằng này trong system mới được, thằng google play services là phần nổi của tảng băng thôi. 😃 .
Mình đã thử ko cài mấy thằng trên, và ko mở đc Google Play Services

Còn vụ port ROM thì tất cả chạy bình thường, chỉ có phần điện thoại là bị ấy 😔
ROM do mình tự PORT... Mấy thằng ROM khác mình PORT thì chạy ngon lành. Duy chỉ có thằng Tàu là lỗi :(
leofire
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ALO_BOY2005 Bạn đã thử làm như thế với rom gốc chưa? vì thực tế là mình đã đọc xda forum, bản google service dành cho nhiều bản chip khác nhau 😁
còn mấy cáu phần mềm kia thì đều có thể cài bằng google intaler trên market của tàu :p
@leofire ROM gốc mình ko vấn đề gì.
Đơn cử như ROM MIUI v5 cho chip mt6572 mình port qua máy chạy tất cả đều ổn , chỉ có phần điện thoại thì gọi được nhưng câm điếc, ko biêt do permission hay lib .... Help !!!
lilares
ĐẠI BÀNG
9 năm
Desire 820 bản RUU mới chỉnh bt 4G cả 2 sim bt trong setting rồi.
petjeu
ĐẠI BÀNG
9 năm
@lilares Bác ơi có link download bản RUU đó ko cho e link với!
ttthanh14
TÍCH CỰC
9 năm
phức tạp phết đó. mình cũng biết cách này lâu rồi. nhưng khả năng bắt sóng 3G của mấy em xách tay đuối lắm...
còn các máy android xách tay ở thị trướng khác có dùng mã trên đc ko
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
4636 là chữ INFO trên bàn phím <<< nhớ thế này dễ hơn.
Lưu ý là dùng dialer mặc định để gõ chứ nhiều dialer cài thêm ko hỗ trợ.

Và trc đây mình thử trên con Lenovo s860 Trung Quốc thì thấy ko hỗ trợ
Winphone dùng ##3282# cũng vào mục chỉnh gsm,3g,4g. Mod làm 1 bài tổng hợp thủ thuật thế này thì hay biết mấy
Hang xt han quoc co lam dc nt k ad
@Duong.14 Dc bác nhé, mình dẫ thử trên sky. Chỉ cần biết mà của các loại khác là làm dc hết

Gửi từ iPad của tôi sử dụng Tinhte.vn
Nên biết. Thấy có 1 lần 1 bạn vào cửa hàng điện thoại tốn 200k cho vụ ko lên 3G này, khổ thân chịu khó search một chút thì đâu phải mất tiền 😃
Lg thì bấm sao ạ..?
ai rành thì sẽ ghim cái mã này vào 1 chỗ dùng dần
hôm bữa con M7 đỏ sprint của e cũng bị
kenzod711
ĐẠI BÀNG
9 năm
Máy xách tay nhat ko bấm đc mã đó
DzatBuon
TÍCH CỰC
9 năm
chưa dùng máy xách bao giờ nhưng vẫn thích bài nài.
hoanglanton
ĐẠI BÀNG
9 năm
Vuj này ae dùng sky chắc biết hết
Mình toàn dùng LteOnOffcho nhanh
Kuro Keita
TÍCH CỰC
9 năm
cái này ai dùng máy xách tay Nhật vs Hàn chắc chắn biết =)))
ta0nghe0
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái bài này cũng stick lên. Cái thủ thuật 3 năm mình dùng để phá băng thông. Trời đất. Không phải khoe mà hầu như nhiều người biết
Lên ch play tải phần mềm radio switcher là ok ngày xưa phá băng thông của viettel toàn chọn cái này 2G sang 3G cho nhanh

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019