Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn làm ảnh động GIF đơn giản bằng Photoshop và Giffing Tool

bk9sw
11/12/2014 10:12Phản hồi: 40
Hướng dẫn làm ảnh động GIF đơn giản bằng Photoshop và Giffing Tool
Ớ, hết bay được roài, help me ...

Trong bài này mình sẽ hướng dẫn các bạn tạo một tấm ảnh động định dạng .gif trích xuất từ video bằng những công cụ quen thuộc như Photoshop hay Giffing Tool.

Làm ảnh .gif bằng Giffing Tool:

Đây là một công cụ rất đơn giản giúp bạn làm ảnh .gif mà không cần tải video về. Nó có chức năng ghi hình màn hình và xuất hình ảnh ra .gif.

Công thức chuẩn bị:

1. Một video nào đó, có thể video trên máy hoặc video trên web như YouTube chẳng hạn.
2. Phần mềm Giffing Tool tải về tại đây, giải nén và chạy file .exe không cần cài đặt.
*Trên Mac OSX cũng có một ứng dụng tương tự tên là GifGrabber, bạn có thể tải về miễn phí tại đây.

Bước 1: Chạy Giffing Tool > New > khoanh vùng hiển thị video, ở đây mình chọn video trên YouTube có tựa đề "Video: Russia test-launches missiles during planned military drills" về cuộc diễn tập phóng tên lửa của quân đội Nga để lấy cảnh dàn tên lửa bay vèo vèo đẹp mắt > Tua tới đoạn cần ghi hình và nhấn Pause.

Bước 2: Sau khi khoanh vùng xong, một bảng hướng dẫn hiện ra cho biết để ngừng ghi hình thì nhấn nút Esc, bạn chọn Yes hoặc No đều được > Bắt đầu nhấn Play để video trên YouTube chạy > Canh khoảng 10 - 20 giây thì nhấn Esc để ngừng ghi hình > Đoạn video được Play trên YouTube sẽ hiển thị trong cửa sổ Editor này. Lúc này bạn có thể chỉnh sửa đơn giản như cắt bớt khung hình, chọn chất lượng ảnh, chọn kích thước ảnh và tỉ lệ khung hình sau đó nhấn nút Save hình đĩa mềm bên cột trái để lưu. Dưới đây là kết quả.

*Không chỉ YouTube hay các video trên web, bạn có thể mở video trên máy tính và làm hình gif theo cách tương tự, đơn giản là khoanh vùng hiển thị của video thôi.

Vèo vèo vèo ...

Làm ảnh .gif bằng Adobe Photoshop:

Quảng cáo

Mình chọn Photoshop bởi đây là một phần mềm chỉnh sửa ảnh rất phổ biến, hầu như anh em đều cài sẵn trên máy. Photoshop cho chúng ta nhiều công cụ hơn và cũng phức tạp hơn đôi chút. Mình dùng phiên bản CC để hướng dẫn, các phiên bản cũ hơn cách làm tương tự nhé.

Công thức chuẩn bị:
1. Một video nào đó, có thể tải từ trên Internet hoặc quay bằng điện thoại, camera, máy quay, v.v…
2. Phần mềm Adobe Photoshop.

Mình chọn đoạn video Big Buck Bunny - một bộ phim hoạt hình ngắn rất nổi tiếng và nó cho phép bạn tải về hợp pháp.Về định dạng video, thông thường chúng ta nên chọn các video có định dạng .mp4, .avi, .wmv để Photoshop có thể import được.

Bước 1: Mở Photoshop > File > Import > Video Frames to Layers (tổ hợp phím nóng trên Windows: Alt + F > M > F) > chọn video.

Import Video To Layers.jpg

Quảng cáo

Bước 2: Tại cửa sổ Import Video to Layers > Selected Range Only để chọn đoạn video cần làm ảnh .gif > tại cửa sổ Preview bên phải, bạn có thể kéo thanh cuộn bên dưới để tìm đoạn video ưng ý và dùng 2 dấu mốc (màu đen) để giới hạn đoạn video tương ứng với số khung hình của tấm ảnh > OK. Ở đây mình chọn đoạn con sóc bay láu cá lọt vào trận địa đầy chông của thỏ mập Bunny và rơi xuống xém chết 😁.

Bước 3: Đoạn video mình chọn có đến 368 khung hình, quá nhiều và khi xuất ra ảnh .gif sẽ rất nặng. Lúc này mình sẽ cắt bớt các khung hình trên Timeline. Bạn có thể chọn một loạt các khung hình và nhấn nút hình thùng rác trên thanh công cụ phía dưới cùng, gần các nút điều khiển Play/Pause. Sau khi cắt bớt, video còn lại 91 khung hình. Trên mỗi khung hình có các mốc thời gian chỉ độ trễ (Delay), bạn có thể điều chỉnh linh hoạt thời gian này để hoạt cảnh nhanh chậm tùy ý, còn không thì cứ để mặc định 0.04 giây.

Save for Web.jpg

Bước 4: Xuất ảnh .gif bằng cách vào File > Save for Web (tổ hợp phím nóng trên Windows: Alt + Shift + Ctrl + S). Tại cửa sổ này, bạn có thể tinh chỉnh chất lượng ảnh. Thông thường mình chọn GIF 128 Dithered trong phần Preset > chọn 256 trong ô Colors kế bên > kéo lên 100% trong ô Dither > tùy chọn lặp Forever (ảnh sẽ chạy liên tục), nếu muốn ảnh chỉ chạy 1 lần thì bạn chọn Once > chọn kích thước 600 px (W) > Sau cùng nhấn Save để xuất ảnh.

*Bạn có thể điều chỉnh các thiết lập này và xem trước chất lượng ảnh và dung lượng ảnh trong khung GIF bên trái. File .gif mình xuất ra có dung lượng hơn 6 MB với 91 khung hình, đủ để bạn có thể truyền tải thông điệp của mình qua tấm ảnh. Kết quả như hình minh họa đầu bài. Chúc các bạn thành công.

P/S: Ngoài ra còn có một cách làm ảnh động trực tiếp từ YouTube, anh em có thể tham khảo tại bài này:
40 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đánh dấu tối về thử
Tks Mod, lâu rồi không nghịch lại cái này cũng quên nhiều thứ 😁 Có cái này xả xì trét cũng hay
d9841642
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho e hỏi cái phim con sóc là cgì đó ạ 😁
@d9841642 Phim đó là "Reading carefuly" được 10 điểm IMDB đó bạn.
@d9841642 Hóng ảnh GIF của bạn, bắt con sóc ấy cho vào lọ
@d9841642 Big buck bunny, xem hài vồn
@d9841642 bỎ cÁi kHăN gIẤy tRêN mẶt xUỐnG rỒi đỌc kỸ sẼ biIẾt thÔi ạ.
Isewa Kenzo
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dualshock đá xoáy người ta mà ghi sai tiếng Anh, tạo nét hả =))))
ko đọc bài hả, mà vô hỏi rùi.
d9841642
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyensang12 choẻn e có đọc đâu..vào thấy ảnh vì kích thjk qá vì trc đó mãi k tìm ra...và bài này e cx k phải hứng thú của e=)))
oánh dấu cái đi giờ đang bận quá😁
Tuyệt vời ! Thanks Thớt nhoé ! 😁
Mình hay làm ảnh động bằng soft "Easy GIF Animator", đơn cử như tấm chụp kỷ yếu này 😁
(Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using iPad Mini)

nvntt
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình dùng gifcam thấy đơn giản và oke
dn9116
TÍCH CỰC
9 năm

vừa test thử 😃
có cách nào làm trên di động ko ?
cuong205a
TÍCH CỰC
9 năm
tést ...

.

.
@cuong205a Hình như Crisdiana Rofallty chưa bao giờ ghi được bàn chổng ngược nhỉ, bày đặt học theo Ibrahimovic, kĩ thuật thì kém mà nổ thì to.
@bookofthing Liên quan ? Đang nói về vấn đề gif, thánh cuồng bóng đá vào chém !
Em hóng phần sau của con sóc trong cái Gif demo.... :3 Bác nào kể cho em với!
Oánh dấu 😁
Hay lắm, tks

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019