Hướng dẫn nâng cấp lên Windows 10 không mất dữ liệu (giữ nguyên tập tin, ứng dụng và các tùy chỉnh)

nvanmanh
29/7/2015 16:47Phản hồi: 30
Hướng dẫn nâng cấp lên Windows 10 không mất dữ liệu (giữ nguyên tập tin, ứng dụng và các tùy chỉnh)
Để cập nhật lên Windows 10 không mất giữ liệu (giữ nguyên tập tin, các tùy chỉnh và ứng dụng đã cài đặt) bạn có thể làm theo hướng dẫn sau. Hoàn toàn nguyên vẹn! Yên tâm nhé.

Lưu ý:
  • Áp dụng khi bạn tải đã tải file iso về máy. Cách tải file iso chính chủ có thể xem tại đây.
  • Nếu hệ điều hành bạn đang sử dụng đã kích hoạt, Setup sẽ không đòi nhập key. Nếu Setup đòi key hãy Google để tìm key nhé.
Cập nhật Video hướng dẫn

Sau khi tải file iso gốc về, bạn giải nén (hoặc mount ra ổ đĩa để cài đặt).

Mở thư mục cài đặt Windows, chọn Setup để bắt đầu quá trình cài đặt.

Quá trình khởi động setup hơi lâu, bạn kiên nhẫn đợi nhé.

Tùy chọn 1 (Download and...) và 2 (Not right now) đều được. Nhưng bạn hãy chọn tùy chọn thứ 2 để bắt đầu quà trình cài đặt luôn.

Chọn 'Not right now' để bắt đầu nâng cấp ngay.
Kiểm tra hệ thống trước khi cài đặt.

Bạn hãy đồng ý các điều khoản để tiếp tục.

Chọn Accept để tiếp tục

Bước quan trọng nhất! "Choose what to keep". Mặc định Windows sẽ lựa chọn giữ lại tất cả tùy chỉnh, tập tin và ứng dụng.

Quảng cáo

Tùy chọn giữ lại toàn bộ các tùy chỉnh, tập tin và các ứng dụng đã cài đặt.

Trường hợp bạn muốn các tùy chọn khác hãy nhấp vào Change what to keep.

3 lựa chọn cho bạn

Lựa chọn những gì bạn muốn giữ lại, cân nhắc kỹ nhé
  1. Giữ lại tập tin, ứng dụng đã cài đặt và các thiết lập của hệ điều bạn đang sử dụng
  2. Chỉ giữ lại các tập tin cá nhân. Phần mềm đã cài đặt và các thiết lập sẽ bị xóa.
  3. Cài 1 bản Windows sạch sẽ. Tất cả tập tin, ứng dụng đã cài đặt và các thiết lập sẽ bị xóa.
Sau khi bạn có lựa chọn ưng ý! Nhấn next để tiếp tục

Xác nhận lại lựa chọn của bạn một lần nữa

Chọn install để bắt đầu cài đặt!

Quảng cáo

Đã xong! Giờ bạn có thể vừa dùng máy tính vừa đợi cài đặt. Để hoàn tất nâng cấp, hệ thống sẽ khởi động lại 1-2 lần.

Sau khi nâng cấp hệ thống hoàn thành, bạn cần phải xóa thư mục Windows.old. Chi tiết hướng dẫn xem tại đây.

Chúc các bạn thành công!
30 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

icewolf162
ĐẠI BÀNG
9 năm
cho mình hỏi là mình đang sử dụng win 8.1, và chưa cập nhật lên bản cập nhật mới nhất của win 8.1, thì có tải file iso về rồi update lên lun được ko, hay phải cập nhật lên mới nhất rồi mới update tu file iso lên được, tại đó h mình toàn tắt tự động cập nhật không.
@icewolf162 Không cần đâu! Chỉ cần iso là được thôi.
letrung1409
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvanmanh à cho mình hỏi mình dùng KMSpico để cr*ck win 8.1 thì cài win 10 như này có bị đòi nhập key không
@letrung1409 Không bạn nhé.
letrung1409
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvanmanh cài = iso vẫn bị bắt nhập key bạn ơi 😔
mình làm đúng như chủ thớt hướng dẫnmáy mình cài chạy dc 81% roi. dang o mục config setting dc 24% mà chờ 5 h rồi cứ bị thế. giờ mình fair làm thế nào vậy. bạn jup mình với. máy mình core i3. ram 2 ghz. cài bản pro 32 bit từ win 8.1 pro active bằng KSMpico.
@longevr2009 Bạn thử nhấn chặt nút nguồn để restart lại xem. Trên các trang nước ngoài cũng nhiều người bị lỗi này.
mình restart lại nhiều lần rồi mà khi khởi động lại nó vẫn về tình trạng đó bạn à.
mình không rành lắm nên giờ cubgx ko biết làm sao để vào dc win nữa. bạn có gắng tìm hiểu và hướng dẫn mình khắc phục nhé. cám ơn bạn nhiều.
mình update thì nó ra như này là sao bác ơi, có thể giúp em update được không., đã tải file ISO rồi
@minhyeuannhieulam Windows của bác phải kích hoạt trc khi nâng cấp, thì lúc nâng cấp nó mới không hỏi key
@minhyeuannhieulam Win mình active rồi nhưng khi cài vẫn bị hỏi key, tìm được key trên máy để điền vô thì cũng ko được.
@tranquang2103 Có chỗ nào là skip this hoặc do this later ở phần nhập key không? Bao giờ teamview đc mình làm cho

cho em hỏi cách khắc phục với ạ
@Cdsat Bác khởi động lại máy rồi thử xem.

Bác nâng cấp bằng windows update thì rất khó sửa! Bởi vì nó phải tải 1 số lượng file dung lượng cực lớn, chỉ cần mạng chập chờn 1 tý là hỏng ngay. Nên up bằng tool nhé.
Henry Doan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvanmanh Hi bạn, mình đang có 1 con sony vaio ultrabook sử dụng windows 8.1 single languae. Giờ mình muốn cài windows 10 như này thay vì nâng cấp thì mình có thể tải được bản nào Home hay Pro ? và khi cài đặt chỉ cần lưu cái key của máy là có thể sử dụng được cho windows 10 phải không ? Cảm ơn bạn !
@Henry Doan Ultra thì nên dùng home. Sau khi cài bạn đung advanced token manager để lưu key bản quyền lại là đc.
Henry Doan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nvanmanh Cảm ơn bạn nhé 😃
mình bị lỗi "you can't instal window 10 because your processor doesn't support nx" thì phải sửa ntn?
@Danhnghianguyen cái này chắc là do cpu của bạn ko hỗ trợ win 10 r
chỉ có 1 cách duy nhất là tthay cpu thôi 😁
cho mình hỏi khi chọn keep change ..
mình chọn muc 2 là giữ file ca nhân xoá app cài đặt
hoạc mục 3 cài mới hoàn toàn.
thì :nó có bị mất phân vùng recovery của máy không.
p/s: mình dung vaio
mình cần giữ lại tất cả mà không chọn được mục đầu tiên, ai biết chỉ dùm mình với, cảm ơn nhiều ạ
fjsh
Trứng
7 năm
Kiểu mình muốn giữ lại các file mà nó k cho,nhưng đằng nào thì máy t cũng để hết ổ D với E
2 ổ đấy liệu có bị làm sao không
http://blob:https://tinhte.vn/4b99b277-5177-4a23-aa10-5969348ee845
fjsh
Trứng
7 năm
mi tu hix hix
sao của tôi lại bị như vậy upload_2018-4-4_22-6-49.png
@khoibot bạn thử nâng lên win 7 rồi nâng lên win 10 nhé
không chọn đc cái đầu tiên là sao vậy ad
TrHH
TÍCH CỰC
4 năm
sao phải xóa windows old
Bạn ơi cr#ck win 10 oke rồi vây update có mât ko
cho em hỏi là nếu đang tải windows 10 bằng media creation tool mà dùng upgrade this PC now thì có mất dữ liệu và ứng dụng không ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019