Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ để sử dụng Link2SD

sunrisekdt
18/1/2012 8:3Phản hồi: 1.764
1.764 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn làm được chưa? Link2SD luôn là một trong những phần mềm mình cài đầu tiên mỗi khi up rom khác. Cái phân vùng thẻ nhớ cũng chỉ hơi tốn công lần đầu thôi. Về sau khi cài các rom khác không cần phải làm lại nữa.;)

Chúc mừng bạn😃
anuilong
TÍCH CỰC
12 năm
@sunrisekdt phải làm lại khi đổi thẻ khác chứ bác :p chọc tí . công nhận pm này hay mún bỏ TB lun .
ksl0v3
ĐẠI BÀNG
12 năm
cho mình hỏi là thẻ của mình là kingston class 4 8gb thì nên phân vùng như nào cho chuẩn ? ext 2 hay gì ? nghe bác nào bảo class 4 phân vùng có lỗi gì đó hãi quá :-s
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nên phân vùng ext2 là đủ xài rồi bác. Còn về kích thước phân vùng bác nên tạo thì tham khảo bảng sau nhé (nguồn se-cafe)
Dung lượng thẻ nhớ ------------Dung lượng phân vùng ext nên tạo
1–2GB ----------------------- 256MB
4GB ------------------------- 384MB
8GB ------------------------- 512MB
16GB ------------------------- 1GB

Từ khi dùng Link2SD mình bỏ hẳn Titanium Backup lun rồi.😁
anuilong
TÍCH CỰC
12 năm
@sunrisekdt may quá mình chia lụi 500 mb cho thẻ 8gb vô tình trúng chuẩn lun . he he . mình chỉ dùng TB để đóng băng ( backup app thì có recovery tốt hơn nhiều ,còn back up từng app thì có astro rùi !) vs chuyển app qua thẻ vậy link2sd nó đã làm dc và tốt hơn , vậy thì để Tb làm gì nữa ? ...trảm thôi ...........
ksl0v3
ĐẠI BÀNG
12 năm
em phân vùng ra 500 mb rồi , làm y như hướng dẫn và đã thành công, sau khi ngồi hì hục chuyển chuyển link link thì bộ nhớ trong đã free đáng kể :X , move đc cả mấy thằng system app luôn , xóa đc luôn mấy thằng đó , app tuyệt vời \:d/
à sunrise cho mình hỏi, nếu mình muốn làm theo những gì bạn chỉ để phân vùng thẻ nhớ và sử dụng link2sd ở #1 thì có cần phải chạy lại Rom cho máy trước khi thực hiện ko (hay format factory chẳng hạn)? Vì mình muốn cài cho máy bạn mình mà máy đó có nhiều ứng dụng quan trọng, nếu phải cài lại từ đầu thì hơi...mệt ^^.
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@superhulk_113 Không cần up lại rom đâu bạn. Cứ thế thực hiện theo hướng dẫn thôi.
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
cái này hình như ko phải rom nào cũng làm được phải ko các bạn?
@silut7 hềhề,bác qua hỏi luôn à.ko phải rom nào cũng làm đc đâu,rom nào hỗ trợ phân vùng ext mới đc(hình như phần lớn rom 2.2 và 2.3 đều hỗ trợ).
silut7
TÍCH CỰC
12 năm
@nguyenhiepsd vậy em thuộc cái phần nhỏ rùi ^^
@silut7 có bác nào nói bản cook 2.3.5 của bác nhận cả ext4 đấy.😁
Lại phải Root máy.cái này mình k biết và máy mình cũng chưa root lần nào cả!!!chỉ mình cách Root máy đi!!!Mình dùng X8!!!
@thailam1205 bác xem 2 cái topic này nhé.hướng dẫn chi tiết luôn.

http://se-cafe.net/forum/showthread.php?t=29840

http://se-cafe.net/forum/showthread.php?t=68740
thanks pác nha!!!
Chài.nhưng mình nhấp vô link nó k thấy gì hết man ơi
@thailam1205 bác copy rồi paste vào trình duyệt ấy.con máy cỏ của em còn vào dc mà.
sunrisekdt
ĐẠI BÀNG
12 năm

Mấy post bạn quote cũ rồi, vả lại cũng đã được trả lời thỏa đáng trong các comment sau đó. Những vấn đề cần thiết mình cũng đã đưa lên trang 1 rồi. Tránh bàn luận lại làm loãng topic nha bạn.😃
saosastar
TÍCH CỰC
10 năm
@sunrisekdt Topic cả 2 năm rồi nhưng vẫn còn hay quá. Nếu dọc được thông báo quote này chủ thớt giúp mình với nha. Như trên mình vừa cài lại rom gốc cho galaxy y chỉ root thôi. Dùng link2sd chỉ chuyển được mỗi dalvik cache vs internal data, còn apk bị mờ hiện là (Trên thẻ nhớ) ko chuyển được (ko cho Linked - gắn kết). Máy vẫn nhận ext2 sau khi khởi động lại. Trước cài 1 rom mod từ rom gốc thì chuyển rất tốt. Vấn đề nữa là 2 bản link2sd lại khác nhau. H vẫn ko chuyển được. Help vs bác chủ ơi!!! 😔
dat_12i
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết đầy đủ ghê! thế này ai cũng làm đc rồi! à mà cái thằng thainhattam nó cũng vào đây phá topic nhỉ? thằng này hay thật😆
traind
CAO CẤP
12 năm
@thainhattam Dùng link2sd tạo gắn kết sanb thẻ, e cài có 60app.đã hết 600mb( toàn game nặng thôi) a cài 200 app sao có hơn 100Mb dc?
Thanks chủ thread, có cái để vooc rồi 😁
Mình đọc đc rồi nhưng chưa dám làm. mà cho mình hỏi. Nếu root không đc thì máy có trở lại trạngt thái ban đầu k???trong quá trình root nếu xảy ra lỗi thì làm sao để trở về trạng thái như ban đầu đc???
1 là root đc thì nó báo root thành công,thấy app super user màu nâu trong menu.2 là ko root đc,ko có super user.kiểu đang root mà gặp lỗi là máy vẫn chưa root nên bác ko cần lo.bác cứ root đi,khi đi bảo hành thì unroot hoặc up lại rom gốc là xong.
Thẻ của mình 8g class4 cho em nó 1g lun vẩn chạy vi vu trên con libra . Sướng cả body
traind
CAO CẤP
12 năm
s5570 dang dùng rom gốc 2.3.4 nên chọn phân vùng kiểu nào thì phù hợp, có sd kiểu ext4 dc k??? e hỏi ngu tí, e dùng link2sd chuyển từ sdcard sang phân vùng ext2 nhưng tại sao bộ nhớ trong dt vẫn tăng?
bác pro nào giải đáp thắc mắc dùm e?
Giờ mình đổi thẻ 16GB , mấy cái đã liên kết rồi giờ xử lý nó sao chủ topic ơi hú hú hú
traind
CAO CẤP
12 năm
e phân vùng xong cắm cáp usb máy tính k nhận nữa! cắm vào đầu đọc thẻ cũng k nên.huhu! chắc lại phải win rồi?😕
dat_12i
ĐẠI BÀNG
12 năm
@traind cắm vào điện thoại format lại thẻ là được!
traind
CAO CẤP
12 năm
@dat_12i e fromat bnhieu lan van k thay hien o USB len. e xai cai minitool thi thay van hien usb, hinh nhu phan vung xong no lam loi driver cua e roi thi phai!
dat_12i
ĐẠI BÀNG
12 năm
@traind ngon nhất vẫn là lấy mấy cái máy s40 của nokia (2700, 5130,...) để format, nhanh lắm! trước phân vùng lỗi máy tính ko nhận thẻ mình toàn làm thế!😁
@dat_12i mình cũng dính lỗi này,kết cục lôi thag x2 của cụ no ra format 1 cái lại xài ngon,lúc đó cứ tưởng thẻ nhớ "ra đi" rồi
Cho mình hỏi là: nếu mình làm như bác hướng dẫn thì khi cài phần mềm them vào máy thì sẽ không chiếm dung lượng ổ cứng của máy
mà chỉ chiếm trên thẻ nhớ thôi ạ???
VD máy em system storage là 449mb bình thường em cài phần mềm hay game giảm xuống đến 1 lúc nào đó nó báo LOW ON ...

Còn xử dụng cái như bác nói thì ko bị chiếm trên máy nữa ạ???
dat_12i
ĐẠI BÀNG
12 năm
@123456789dat không hoàn toàn là chuyển hết được. khi sd link2sd ta chỉ chuyển được file apk và lib, còn file dex thì vẫn nằm trên bộ nhớ máy. bộ nhớ máy có giảm. nhưng không giảm nhiều như khi ta ko dùng link2sd.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019