Hướng dẫn phân vùng thẻ nhớ!

dat_12i
26/7/2011 15:17Phản hồi: 239
239 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tomyduc
TÍCH CỰC
12 năm
Rất hữu ích

Gửi từ GT-I9100 của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk 2
traind
CAO CẤP
12 năm
phan vung 1 kieu thoi ext2,3 hoac 4, hoac fat thoi phan ra lam gi?
minh co the nho 2g phan vung ext2 sai link2d thi ok.Sao the 8g minh phan vung roi ma link2d khong nhan.Ai giup minh voi
traind
CAO CẤP
12 năm
xóa data link2sd hoặc cài lại link2sd là ok
chủ top ơi.em cài link2sd và phân vùng bộ nhớ thành công rồi.cài 30 mấy cái app rồi.nhưng mới đầu bộ nhớ trong báo còn cỡ 20mb trống.cái sài được 1 thời gian.mặc dù không cài thêm app nhưng bộ nhớ báo đầy...chủ top có biết tại sao ko.khắc phục giúp e với...em sai Wildfire s...thank
bác dat_12i cho em hỏi, thay vì ở bước 3 bác chọn ext2 em chọn FAT32 được không vậy, khi cài link2sd em cũng chọn FAT32, sau khi làm xong em cài 2 ứng dụng là lucky patcher và titanium backup nhưng chỉ có lucky patcher là cài được còn titanium back up thì nó báo là hết bộ nhớ, nó yêu cầu xoá bớt bộ nhớ để cài nhưng bộ nhớ trong của em sư dụng mới có 45mb, còn trống 106mb
p/s: mấy ứng dụng có dung lượng lớn hơn cũng có thể cài được
ext4 nhanh hơn ext2/3, nhất là nếu extent được bật

bạn phải tạo phân vùng ext4 luôn chứ ext2 vẫn tương thích ngược với ext4 nhưng nó thiếu đi nhiều tính năng của ext4 nên tốc độ ko cải thiện đc nhiều đâu, có khi còn chậm thêm
traind
CAO CẤP
12 năm
@FullOfLove Bạn đang dùng bản rom nào! Rom cook mình chưa test, còn rom stock 2.3.4 vs 2.3.6 mình test kiểu ext4 link2sd k nhận! Chỉ hd ở ext2 thôi!
@traind mình dùng LewaOS 2.0. ROM cook thường là tích hợp sẵn driver ext4 hết rồi. nhưng mà theo mình biết ROM chính thức từ 2.3 trở lên đều dùng ext4 hết rồi
http://www.h-online.com/open/news/item/Android-2-3-Gingerbread-to-use-Ext4-file-system-1152775.html
traind
CAO CẤP
12 năm
@FullOfLove Chắc rom stock k hỗ trợ ext4 rui!
Mình phân vùng xong nhưng khi cắm vào máy tính chỉ hiển thị phân vùng copy ảnh, nhạc. Vậy làm sao mình có thể copy những thư mục game vào để chơi hả bạn?
traind
CAO CẤP
12 năm
mình trc cũng bị brick thẻ! sau 2ngày mày mò ra biết dc nguyên nhân!khá đơn.giản chỉ do máy tính đã xóa mất tên của cái thẻ(hay đặt là ổ I hay G) thôi
Solo man
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi là lý do tại sao mà không thể để thẻ trong đt mà phân vùng không? mình không tin là không làm đươc nên vẫn cho em nó trong máy,tạo cả phân vùng ext2 cả phân vùng swap nữa luôn,xong xuôi khởi động lại đt thì không được thật.Link2sd nó bảo là không thể tao gắn kêt rồi là máy bạn cò thể khong hỗ trợ ext2 nữa.mình nghĩ để trong máy hay đầu đọc thẻ thì cũng chẳng có gì khác nhau cả.mong mọi người chỉ giáo.mình dùng q mobile s11
traind
CAO CẤP
12 năm
@Solo man chắc do máy nó ngăn cản thôi! mà phân vùng bằng CWM chẳng nhanh hơn k? chẳng cần lằng nhằng!
Chào các bạn hôm nay mình xin khẳng định 100% là phân vùng thẻ nhớ! Ngòai sử dụng đầu đọc thẻ! Vẫn có thể !Cắm trực tiếp điện thoại nối với PC cũng vẫn phân vùng được thẻ nhớ nha! Hôm nay mình đã làm và thành công ! Nếu fomat thẻ mà máy tính ko nhận các bạn vào mini tool phân vùng như bình thường và :Fomat xong máy tính sẽ ko nhận thẻ nhớ! Bạn vào Mini tool tạo lại thẻ nhớ như khi phân vùng nha! Chọn vào thẻ nhớ rùi create chọn FAT32 ... như khi bạn phân vùng ý nha! Rùi latber đặt tên cho thẻ nhớ. Gắn thẻ là ổ F: hay E: gì đó tùy máy tính bạn nha!
@traind Thôi tao xin mày!
traind
CAO CẤP
12 năm
@PjLyTam xin gì?hôm. nào lên.hn làm 1bài hướng dẫn cụ thể?mà có lên.lập 1topic giúp các newbil mới luôn k nhỉ?
@traind Trang 1 thế là đầy đủ rùi. Mà chú nên lập 1 top hướng dẫn tạo gắn kết dùng link 2sd ý.

Sent from my LG-P350 using Tinhte.vn
traind
CAO CẤP
12 năm
@PjLyTam thấy nhiều newbil mới mà mấy cái topic giúp các newbil dạo này đi vắng hết thì phải
dat_12i

Quote lên trang 1:
Chào các bạn hôm nay mình xin khẳng định 100% là phân vùng thẻ nhớ! Ngòai sử dụng đầu đọc thẻ! Vẫn có thể !Cắm trực tiếp điện thoại nối với PC cũng vẫn phân vùng được thẻ nhớ nha! Hôm nay mình đã làm và thành công ! Nếu fomat thẻ mà máy tính ko nhận các bạn vào mini tool phân vùng như bình thường và :Fomat xong máy tính sẽ ko nhận thẻ nhớ! Bạn vào Mini tool tạo lại thẻ nhớ như khi phân vùng nha! Chọn vào thẻ nhớ rùi create chọn FAT32 ... như khi bạn phân vùng ý nha! Rùi latber đặt tên cho thẻ nhớ. Gắn thẻ là ổ F: hay E: gì đó tùy máy tính bạn nha!
lost
ĐẠI BÀNG
12 năm
thank bạn,hướng dẫn rất chuẩn
sao minh phân vùng rồi, ở bước apply xong thi bị lỗi unformated vậy, có ai bị giống mình không chỉ mình với
Nhờ giúp đỡ, thẻ nhớ của tui là 4g, format xong rồi không phân vùng được. Đã thử bằng nhiều phần mềm nhưng nút "resize" đều bị mờ.

Máy và thẻ nhớ còn mới toanh
@deltan Fomat xong thì phải gắn kết cái thẻ đã làm như phân vùng. Nhưng chọn FAT32 chỗ none chọn ổ E hay F tùy bạn rồi apply apply xong thì mới chia phân vùng. Khi fomat thẻ mất tên tuổi hiểu đơn giản. Vì vậy phải đặt tên tuổi cho nó đã.

Vừa format 2 thẻ, 1 thẻ 4g, 1 thẻ 1g bằng rom manager. Nhưng sau khi khởi động thì con android LG l3 đều thông báo " blank SD card". Bó tay!

Cách trên chưa thử
bạn ơi tớ sài q s11 khi mà bấm vào link 2sd mình chọn ext2 nó báo lỗi dòng lệnh gắn kết tớ tháo ra cài lại format thẻ rùi phân vùng lại nó củng báo như củ. bác nào biết chỉ mình với nha.
@0933031030 S11 thì tìm topic nói về S11 mà hỏi.
Hình như s11 chọn Fat 32 thôi à. EXT ko nhận.

Qua nhiều ngày dùng và mình đã rút ra được chút kinh nghiệm nên hôm nay chia sẻ cho anh! Về Link2SD! Để Link2SD hoạt động tốt và có hiệu quả nhất! Thì anh em nên làm như sau :

1: Là nên Up 1 bản Rom Cook mới toanh hay một Rom Stock mới toanh và cài Link2SD ngày từ đầu! Cài App nào gắn kết luôn App đó! Có nhiều bạn thắc mắc là vì sao tôi đã gắn kết mà bộ nhớ ko giảm chính là vì thế này : Khi các bạn cài App và gỡ cài đặt App thì bộ nhớ trong vẫn còn một số File rác của App ko thể gỡ sạch sẽ được! Đó là lý do mình khuyên các bạn ! Up một bản Rom Stock hay Cook mới toanh! Nếu anh em ko muốn Up thì vào recovery wipe all data cứ chỗ nào có wipe thì click vào.

2: Là vào cài đặt Link2SD để chế độ tự động gắn kết, thường xuyên vào bấm All tất cả App và Action chọn hành động và chọn More kéo xuống dưới bấm 3 chỗ Clear lân lượt!

3: Là khi đã gắn kết App rồi gỡ App thì lần sau các bạn cài lại App đó nó sẽ báo Chưa Cài Đặt Ứng Dụng ( App Not Cài Đặt ) Để khắc phục thì chỉ Up Rom hay Wipe data all như vừa nói ko thì thôi chịu đành ko cài App đó nữa . App hay bị vậy chủ yếu là App Game!

4: Là nói có sách mách có chứng ko anh em lại bảo mình chém hoa quả Njnja. Đây chính là hình ảnh máy mình! Cài 32 Game gọi là khủng, Gắn kết 8 App hệ thống như Facebook, Maps, Youtube, thêm 3 App bình dân. Kết quả chỉ tốn có gần 40MB/ tổng số 175MB ít ỏi của con P350. CAP201209081158.png CAP201209081159.png CAP201209081200.png CAP2012090811591.png CAP2012090811592.png
lenhuxuan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@PjLyTam Cho mình ohỉ là mình cũng dùng Link2SD, chuyển dữ liệu tốt, bộ nhiện còn trống trên cả 1G nhưng bây giờ cài thêm ứng dụng lại không được. Máy báo dung lượng bộ nhớ đầy, phải gỡ bỏ bớt ứng dụng. Mình dùng Link2SD kiểm tra thì thấy phần Bộ nhớ System chỉ còn trống khoảng 1%. Có phải vì lý do này mà cài thêm phần mềm không được không. Có cách nào khắc phục không? Ngoài ra, sau khi phân vùng thẻ nhớ mà muốn resize lại dung lượng phần vùng giữa ext và Fat mà không để mất dữ liệu thì phải làm sao (mình không thể backup được phân vùng ext trên máy tính, cũng không thể backup trên tablet/phone do bộ nhớ trong đã đầy)? Heip......
@lenhuxuan Bộ nhớ system là bộ nhớ Rom chứa app mặc định ko liên quan à. Còn chia lại fat và ext chỉ có xóa đi pv lại thôi bạn à. Ko copy đc đâu. Đc thì copy lại cũng ko dùng đc à.

Bạn ơi, mình phân vùng xong, dùng link2sd xong, tắt máy khởi động lại nó vẫn báo tin nhắn tắt máy, kô gắn kết được, ext2, 4 đều kô được. Giúp mình với.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019