Hướng dẫn Recovery cho dòng máy Thinkpad Lenovo

huongduong20287
21/5/2010 1:43Phản hồi: 63
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em dùng Hiren boot CD trong đó có có các tool parition để resize đĩa C: xuống còn vài chục Gb. Vùng dư ra thì chia thành extended rồi chia extended này thành 1 hay 2 ổ logical (đừng lạm dụng chia nhiều quá vì thực tế chỉ cần 1 ổ khác với C để lưu data). Không đụng đến partition đầu tiên và cuối cùng đã có trên đĩa (lúc ban đầu đĩa sẽ có 3 Primary parition, ổ C: là Primary partition thứ 2).
Nghĩa là em chi cần down pm Hiren boot CD về
rồi mở lên là chạy dc anh ha? Vì x220 của em có ổ dvd đâu. em chỉ sợ mất cái recovery thì khổ :p
Em có thể tạo USB boot có Hiren CD và dùng USB này khởi động máy x220 và chia lại partition.
Còn vụ backup Recovery thì phải dùng external DVD burner hoặc external HDD (cái này ghost nguyên cái HDD gốc ra thành image luôn, có thể dùng CloneZilla để làm cho nhanh thay vì dùng Ghost hoặc Acronis Drive Image).
bác laptopthinkpad add yahoo mình trao đổi tý được không, liên lạc với bác khó quá, full inbox nữa chứ.
Bạn cần hỏi thì thì cứ email về laptopthinkpad@yahoo.com. Inbox của tinhte bị đầy hoài. Y!M thì đôi khi ko ngồi trên máy.
máy mình ko có phím thinkvantage (x120e) thì làm sao dc bác?
thanhchauha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em cũng có cùng câu hỏi như Bác này. Máy em là Thinkpad Edge 420. Mong chờ câu trả lời của chủ thớt. Cám ơn!
Cảm ơn bác, nhưng em làm tới bước cuối thì nó báo "Can not find the backup files" thế là phải dừng lại. Bác có cách nào giúp em với. Em bắt buộc phải recovery máy thì trường bên này nó mới cho xài tiếp vì em dùng toàn phần mềm "chui" không hà, em đang bên Nhật. Mà tụi nó hay thiệt, em cài cái nào là nó phát hiện ra ngay, chán thật. Ở VN là sướng nhất!
Nếu bác kiếm được cái đĩa oem win 7 của lenovo thì cài rồi lấy key dưới đáy máy ra kích hoạt - đảm bảo vẫn bản quyền đàng hoàng. Sau đó làm bản ghost cho lành! 😁 Nhanh hơn reco đấy!
Cài win xong tải system update về chạy là xong chứ gì :D
hgs0013
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hi, đây là một chủ đề khá hay cho các bạn dùng Thinkpad. Qua đây mình cũng muốn hỏi: sau khi cài lại win mới (máy vẫn còn phân vùng recovery), ThinkVantage sẽ bị mất đường dẫn đến phân vùng recovery (nhấn ThinkVantage không có tác dụng), vậy làm sao để tạo lại đường dẫn, lấy lại recovery cho máy?
Add: Lúc trước mình thấy mấy tay thợ dùng hideboot để tạo lại cái đường dẫn này, qua mấy bước, vào phía trong có cái cửa sổ windows, xổ file xuống chọn chọn cái gì đó… mấy tay đó thao tác khá nhanh, mình nhìn không kịp.
Bác nào biết cái này thì post chi tiết, có hình nữa cho ace học tập với. dùng máy tính hay vọc vạch, nên mấy cái đường dẫn này hay mất lắm. Thanks chủ topic!
Theo mình thì kể cả win theo máy hay không thì chả quan trọng vì máy đã có key dán dưới máy rùi. Mình mua máy về đầu tiên là fdisk chia ổ, cài win theo key dưới máy down từ trang chủ microsoft rồi dùng thinkpad system Update những cái mình cần thôi (up nhiều không dùng đến lại nặng máy), cài sòft cần thiết rồi dùng Rescue and Recovery Backup lại vào phân vùng khác. Sau đó mỗi lần cần reco thì nhấn nút xanh là reco lại win (cái này làm mấy anh em ở cơ quan hơi bị nể 😁 )
Chào mọi người

Thật sự cái thằng này pức tạp wa.
Mình làm mãi mà vẫn chưa dc.
Mình đang cài xp giờ muốn chuyển sang vista bản quyền của máy mà ko biết làm sao?
Thinkpad có sẳn bản win Vista bản quyền trong ổ cứng rồi nhưng ko biết cách tạo đường dẫn để kích hoạt lên.
Anh nào pro lĩnh vực này giúp chỉ dẫn.
Máy mình IBM t410 còn 2 phân vùng systemdrv và recovery nhưng nút thinkpad bấm không hoạt động được vì đã cài win và format ổ C , loay hoay mấy ngày nay đọc trên mạng nhưng cuối cùng vẫn bó tay và cài win mới từ đầu , hix. Hiện tại bây giờ chỉ mong ai có file ghost của T410 hay T400 nguyên bản quyền của máy post lên thì cám ơn rất nhiều. Dùng nhiều cách nhưng bó tay.
@ly quoc thai mình cũng giống bạn chỉ khác máy mình là T420
mấy cái máy có vista e toàn del hết đi, để lại làm j cái OS đó hả bác
cứ cài win 7 cũng đâu có sao
Mình mới upgrade lên Windows 8 giờ có một số phần mềm ko phù hợp nên ko thể chạy được. Nay muốn recovery lại nhưng phải bỏ tay dù partition recovery vẫn còn như hình

Nhưng khi bấm phím thinkavatage thì không thể vào recovery được, chỉ hiện ra như sau

Mình cái thêm chương trình Sescue and Recovery 4.5 vào cũng hok thể recovery từ partition recovery trên ổ cứng được
Ai giúp mình với? cám ơn nhiều
nkn1506
TÍCH CỰC
8 năm
@vuaxitrum Bạn làm thành công ko? Gíup mình với
nkn1506
TÍCH CỰC
8 năm
@ly quoc thai Sau nhiều ngày mài mò ... rốt cục cũng ko làm được cho con T430
@ly quoc thai ủa bạn vậy chỉ cần ổ lenovo_recovery thôi hả còn ổ system mình thấy có dùng đâu
@nkn1506 Bạn có thể hướng dẫn mình recover cho t430 được không ạ? Cám ơn bạn!

như hình trên thì bạn chọn ổ có tên system_drv , kích chuột phải chọn change drive letter and path , chọn add , ok .
Ổ lenovo_reco bạn cũng làm tương tự .
hình khi vào xpmini với hiren boot 10.6 , ở ổ lenovo_reco thư mục chứa các file .wim , swm là factory recovery
muốn extract thì kích chuột phải chọn extract file , chỉ đường dẫn tới ổ C của mình (trong máy mình và winxp mini này thì là ổ F vừa được format)
[/url]
Xin lỗi mod vì mình đưa link 3 file ảnh vô một bài thì thấy không chạy được nên mới phân ra làm 3 ảnh như vậy , sorry !
to vuaxitrum :
mình dùng đĩa hiren boot 10.6
Vì trong xpmini không có paint nên phải chụp bằng điện thoại di động nên hơi mờ .
như bạn thấy đó vào xpmini bạn sẽ thấy các ổ ẩn là system_drv và lenovo_reco , vào trong ổ lenovo_reco bạn sẽ thấy 4 file như mình khoanh tròn lại trên hình .
Ổ C của mình như trên hình chính là ổ F(window7_OS). bạn format và extract các file trên vào ổ vừa format , khời động lại là xong .(thứ tự extract các file thì mình không biết nhưng bạn có thể làm theo thứ tự mình ghi trên bài xem sao , vì mình làm nhàu như vậy nhưng vẫn tốt)
sẽ có win nguyên bản theo máy .
Các phím thinkvantage và f11 đã được phục hồi nên bạn có thể dùng các phím này để recovery nguyên bản lại cho máy (mình làm thì không mất dữ liệu các ổ D,E).
Nếu làm ok thì lên bấm thank vài phát cho mấy bài viết mình để lên chức tí , hì hì
cũng mới tham gia diễn đàn tinhte này .
Nhưng khi bấm phím thinkavatage thì không thể vào recovery được, chỉ hiện ra như sau

Máy của mình cũng bị tình trạng như này chưa biết giải quyết ra sao nữa.
Có cách nào đơn giản không nhỉ.
Xin một số lời khuyên của các bác đi trước.
Tks bác, bài viết rất hữu ích. Mình đang làm thử xem có được không. Chắc là OK thui nhỉ 😆
em co con lenovo v480c.win 7 home basic bản quyền mà dao này nó bị virut nặng quá.muốn khôi phục lại win gốc mà làm theo hướng dẫn đến bước "Chọn I accept these terms and conditions rồi nhấn Next" thì nó cứ báo lỗi "recovery failed"
các pro ai bít thì chỉ bảo e với ?????
(phân vung recover cua e van con nguyen.tai vi e chua dong vao lan nao,va van vao dc recovery dc)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019