Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn root, cài phần mềm cho Kindle Fire

vuhai6
2/12/2011 4:12Phản hồi: 454
Hướng dẫn root, cài phần mềm cho Kindle Fire
Số phận [TAG]Kindle Fire[/TAG] ở Việt Nam cũng khá giống với [TAG]Nook Tablet[/TAG] khi mà chúng ta buộc phải root máy để tận dụng hết được khả năng của nó. Thực ra thì Kindle Fire có thể cài phần mềm từ nguồn ngoài vào không cần thông qua Amazon App Store và cũng không cần root máy. Tuy nhiên nếu không root thì không cài được [TAG]Market[/TAG] và bạn sẽ phải tải từng app về cài rất mất công và cũng không được update thường xuyên. Bộ gõ tiếng Việt cũng là một lý do để root máy. Nhắc lại một lần nữa: root máy không làm chết máy của bạn được, còn chuyện nó ảnh hưởng đến bảo hành như thế nào thì cái này bạn phải thoả thuận với người bán của bạn!

I - Cài phần mềm mà không cần root máy

Trong Kindle Fire có sẵn một phần mềm tên là Quickoffice (phiên bản 4.1). Ngoài việc liên quan đến việc thêm, xoá, sửa file office thì nó còn có 1 phần quản lý file và bạn có thể dùng phần quản lý file này để cài các phần mềm vào trong máy. Các bước thửc hiện:

1. Tải phần mềm bạn muốn cài về máy tính
  2. Cắm Kindle Fire vào máy tính thì nó sẽ tự động mount thành usb
  3. Chép phần mềm vừa tải vào Kindle Fire (để ở thư mục cũng được) rồi ngắt kết nối
  4. Trên Kindle Fire vào: settings -> Device -> mục Allow Installation Of Applications chuyển sang ON
  5. Chạy phần mềm Quickoffice và chọn icon Browse
  6. Truy cập và tìm đến cái file phần mềm bạn vừa chép vào, click vào nó để bắt đầu cài đặt
  7. DONE

454 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

II - Root Kindle Fire

II.1 - Windows

Cập nhật cách root bằng tool nhanh hơn: Kindle Fire Utility, công cụ root, cài app tự động cho Kindle Fire

Có rất nhiều cách root Kindle Fire khác nhau, tuy nhiên mình thấy cách này khá là đơn giản và tất nhiên mọi người cũng sẽ tiếp cận cách này tốt hơn. Nguồn tham khảo tại website RootKindleFire. Để chuẩn bị thì trước tiên bạn cần tải file này về và giải nén ra: KindleFireRoot.zip . Mình đã làm theo hướng dẫn này, tuy nhiên có một vài chỗ hơi khó hiểu vì thế mình thay đổi một chút. Các bước thực hiện:

1. Tải KindleFireRoot.zip, giải nén và chép vào ổ C (C:\KindleFireRoot)
  2. Trên Kindle Fire vào: settings -> Device -> mục Allow Installation Of Applications chuyển sang ON
  3. Cắm Kindle Fire vào máy tính, nó sẽ tự động chuyển qua chế độ USB, nhấn vào Disconnect
  4. Trên PC vào phần Computer Management, bạn sẽ thấy biểu tượng Kindle có dấu than, click đúp vào đó và chọn Update Drive. (Nếu bạn không thấy phần này tức là đã có drive Kindle trong máy và không phải làm bước này)
  5. Browse đến thư mục usb_drive trong thư mục KindleFireRoot và cài driver vào. Nếu báo lỗi thì cứ chọn “Install this driver software anyway”
  6. Tiếp theo chạy phần mềm command prompt (CMD), bằng cách nhập vào cmd trong ô search. Các bước tiếp theo đều thực hiện trong này.
  7. Con trỏ đang ở C:\User\%tenban%> (như của mình là C:\User\vuhai\>), nhập vào dòng lệnh
Tới đây thì bạn dùng Windows Explorer để chép cái file adb_usb.ini (trong thư mục KindleFireRoot\usb_drive) vào thư mục .android vừa tạo. Nếu bạn dùng explorer vào đến thư mục C:\User\%tenban% mà không thấy thư mục .android vừa tạo đâu thì có nghĩa là nó bị ẩn đi, lúc này bạn cần vào Control Panel -> Folder Options -> View và chọn "show hidden files, folders anh drives". Rồi tiếp theo, quay trở lại CMD và nhập vào các lệnh sau, theo thứ tự:

1. cd \KindleFireRoot\files (để di chuyển con trỏ đến thư mục files)
  2. adb devices
  3. Nếu không thấy gì hiện ra thì nhập vào: adb kill-server
  4. adb devices (lúc này sẽ thấy id của kindle fire hiện ra dưới dòng "list of devices ...")
  5. cd ..
  6. runme.bat
  7. DONE. Máy sẽ tự thực hiện và sau khi xong thì Kindle Fire sẽ tự khởi động lại

II.2 - MacOS

Root máy bằng MacOS thì cũng giống trên windows, nhưng trên MacOS không cần cài drive nên đỡ mệt hơn. Nguồn tham khảo tại website RootKindleFire. Để chuẩn bị thì trước tiên bạn cần tải file này về và giải nén ra: KindleFireRootMacLinux.zip. Các bước thực hiện:

1. Tải KindleFireRootMacLinux.zip, giải nén và để ở đâu cũng được
  2. Trên Kindle Fire vào: settings -> Device -> mục Allow Installation Of Applications chuyển sang ON
  3. Cắm Kindle Fire vào máy tính, nó sẽ tự động chuyển qua chế độ USB, nhấn vào Disconnect
  4. Các bước tiếp theo là nhập lệnh trong terminal. Nhấn vào Spotlight và nhập vào Terminal để kích hoạt nó và bắt đầu nhập vào các lệnh:
  5. cd đến thư mục KindleFireRootMacLinux (trong terminal muốn cd đến thư mục nào đó thì chỉ cần nhập vào cd ( có dấu cách) và khéo thả thử mục đó vào khung terminal là được)
  6. mkdir ~/.android (để tạo thư mục .android)
  7. cp adb_usb.ini ~/.android/. (copy file adb_usb.ini vào thư mục vừa tạo, lưu ý hai dấu chấm)
  8. ./adb-mac kill-server
  9. ./adb-mac devices
  10. sh runmemac.sh
  11. DONE

II.3 - kiểm tra xem máy root chưa?

Để kiểm tra xem máy có được root chưa thì bạn vào Settings (nhấn vào cục pin -> chọn More), vào tiếp Applications, trong phần Filter by chọn All Applications. Kéo xuống dưới sẽ thấy Superuser.

daolehuynh
ĐẠI BÀNG
11 năm
@vuhai6
III - Các việc cần làm sau khi root

III.1 - cài root explorer

Root explorer (hoặc Es File Explorer) là thành phần không thể thiếu của một chiếc máy đã root, với phần mềm này thì bạn có thể can thiệp vào file hệ thống của máy. Cách cài thì tải file đính kèm về, chép vào Kindle Fire, dùng QuickOffice để cài (giống như phần I):

1. Tải phần mềm bạn muốn cài về máy tính
  2. Cắm Kindle Fire vào máy tính thì nó sẽ tự động mount thành usb
  3. Chép phần mềm vừa tải vào Kindle Fire (để ở thư mục cũng được) rồi ngắt kết nối
  4. Trên Kindle Fire vào: settings -> Device -> mục Allow Installation Of Applications chuyển sang ON
  5. Chạy phần mềm Quickoffice và chọn icon Browse
  6. Truy cập và tìm đến cái file phần mềm bạn vừa chép vào, click vào nó để bắt đầu cài đặt
  7. DONE

III.2 - cài Android Market

Các bước duới đây đều thực hiện với root explorer vừa cài vào. Trước tiên bạn cần tải file gapps.zip về, giải nén và chép vào Kindle Fire. Sau đó trên Kindle Fire dùng Root Explorer để thao tác:

1. Link tải: gapp.zip , giải nén và chép vào Kindle Fire.
  2. Dùng Root explorer tìm đến thư mục Gapp, chọn file GoogleServiceFramework.apk và install nó. Sau khi install xong thì nhấn DONE.
  3. Nhấn giữ vào Vending.apk và chọn Move, di chuyển đến thư mục /system/app
  4. Trong /system/app, đang thể hiện [Mount R/W] -> chuyển nó qua [Mount R/O]. Sau đó paste file Vending.apk vào
  5. Nhấn giữ tiếp vào Vending.apk và chọn Permissions, stick vào tất cả các lựa chọn.
  6. Install Vending.apk
  7. Sau khi cài xong thì nhấn DONE (không nhấn OPEN) và reboot lại máy

Sau khi reboot thì bạn vẫn chưa thấy Market đâu, vì nó không được hiển thị trong Launcher mặc định của Kindle Fire. Giờ bạn cần cài một Launcher (bằng cách chép file cài của nó vào Kindle Fire và cài từ QuickOffice hay Root Explorer - link tải Go Launcher EX) hoặc lười thì làm theo các bước dưới đây:

1. Vào Root Explorer, tìm đến thư mục systemp/app
  2. Chọn file Vending.apk và install nó
  3. Sau khi install xong chọn OPEN, lúc này bạn sẽ vào được market
  4. Trong Market tải một launcher nào đó để dùng.

Lưu ý: cần tải thêm phần mềm Home Switcher để bạn có thể chuyển qua chuyển lại giữa launcher mặc định và launcher cài thêm. Ngoài ra cũng có thể cài thêm phần mềm MarketOpener.apk để Market nó hiện ra trên launcher mặc định.

III.3 - cài GoTiengViet

Vui lòng tham khảo thêm tại đây: Hướng dẫn cài bàn phím tiếng việt cho Kindle Fire.
root explorer.apk.zip
@vuhai6
vult92
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuhai6 Các bác cho em hỏi là sao lúc em mở lên ấn 2 rồi enter, nó chạy 1 hồi thì hiện lên màn hình báo <waiting for device>. Lúc này thì Kindle đang ở chế độ usb (nó tự động đẩy lên như thế dù lúc đầu em nhấn disconnect như hướng dẫn.
em có thử lại với việc ấn số 3 hoặc 5 thì kết quả vẫn vậy.
Em thử lại với việc nhấn disconnect ở Kindle ngay khi nó hiện lên thì giờ máy em rơi vào tình trạng không nhận usb cable, nó cứ báo là SD card is mounted mà trên my computer lại không thấy gì.
Có bro biết cách nào xử lý nó không bày em với ạ 😁
Em dùng win 8.1 pro. Kindle Fire đời đầu.

em cảm ơn và chúc các anh em cuối tuần rực rỡ :D
tiếc là mình dùng Linux, bác có link hay share gì để làm trên linux không bác. Đang order 1 con rồi
Linux nè bác: http://rootkindlefire.com/kindle-fire-root/how-to-root-kindle-fire-for-mac-osx-or-linux/
@linkchibi Khi bác chưa root được thì cài market nó sẽ báo lỗi như thế.
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Anh em đâu, đã có em Đồ chưa, rút đê😁
Đẹp quá, chỉ còn chờ phụ kiện đa năng nữa thôi!
hay ta...công nhận bác cập nhật nhanh thật ................!
Kuang
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đang cần cái này, hay quá.
bài viết của bạn rất chi tiết. m đang đợi mai có máy về root ngay mới được
Vậy là kindle fire có thể chép app apk qua usb phải ko ạ?
hehe hay quá, bác nào hôm trước hỏi ở bên Nook thì giờ có rồi nhá
đang chờ máy để về làm thử
cảm ơn bạn nhé. Tinh tế lúc nào cũng nhất cả, đang đợi máy về để root đây.
Mr.Alone
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vài viết rất hữu ích, máy chưa về kịp, bookmark chờ thời vậy 😁
thekidRMIT
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanks bác nhiều. Nóng lòng chờ kindle fire cuối tháng này quá.
Bài viết rất hữu ích! Cám ơn bác nhiều nhiều
Kindle Fire có tạo recovery được ko?

Chào bạn, bạn cho mình hỏi là sau khi root máy rồi có recovery lại bản gốc như trên đt android được ko? Cảm ơn vì bài viết rất chi tiết của bạn!:eek:
Bài viết rất kịp thời, nhg mình vẫn cài apps theo cách thủ công.hihi
bây giờ tới lượt tôi pm lại câu nói của bạn với chú em J_android nhé
BẠN NHANH TAY THẬT,......🆒
Hac Long
TÍCH CỰC
12 năm
Thế mà vẫn k nhanh hơn chú Ăn roi ấy:p
ai có đồ root đi nha. còn chém fruit ninja mỏi tay nữa :skip:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế