Hướng dẫn root, thay recovery cho LG G3

vuhai6
11/8/2014 3:13Phản hồi: 61
Hướng dẫn root, thay recovery cho LG G3
Hiện tại có 3 cách chính để root LG G3 đó là sử dụng một trong những công cụ sau: towelroot, ioroot và purpledrake. Tuy nhiên vì G3 có nhiều phiên bản khác nhau (ram 2G, ram 3G, G3 cho từng nhà mạng...) nên trong bài viết này sẽ sử dụng purpledrake vì nó hỗ trợ cho nhiều loại máy nhất. Cách sử dụng công cụ này thì cũng khá đơn giản, bạn chỉ cần tải về, giải nén rồi nhấp đúp vào file chạy, nhớ cài driver LG cho máy tính trước. Nếu bạn chưa biết root là gì thì tham khảo bài viết Tìm hiểu về root Android. Mình root G3 với mục đích thay đổi và chỉnh sửa một chút về giao diện máy, giao diện hiện tại nhìn khá chán.

Các bước root LG G3:
1./ Tải driver LG và cài cho Windows: Tổng hợp driver của các loại điện thoại cho Windows.

2./ Kích hoạt Các t.chọn của nhà phát triển (Developer Mode) bằng cách vào Cài đặt -> Chung -> Giới thiệu về điện thoại -> Thông tin phần mềm -> nhấn 8 lần vào mục “Tạo số” - tiếng anh là Build number.

3./ Tiếp theo vào mục “Các t.chọn của nhà phát triển" và Kích hoạt chế độ “Gỡ lỗi USB" (USB Debugging)

4./ Tải về file zip sau, giải nén trên Windows (lưu ở đâu cũng được). Link zip: PurpleDrake-Lite_R03 - nên tham khảo topic gốc bên XDA để luôn được cập nhật phiên bản mới nhất.

5./ Cắm LG G3 vào máy tính và chạy file purpledrake_windows.bat. Bảng cmd hiện ra, nhấn phím bất kì để tiếp tục. (Ở đây thì mình dùng OS X, tuy nhiên cũng giống như trên windows)

6./ Lưu ý là lúc này trên G3 sẽ hiện nên bảng thông báo yêu cầu xác thực. Nhấn vào OK để tiếp tục

7./ Quay trở lại với máy tính, lúc này máy sẽ tự động thao tác và dừng ở thông báo như hình dưới đây. Bạn chỉ cần nhấn Enter một vài lần là xong, không cần phải làm gì thêm cả.
8./ Sau khi máy đã tự khởi động lại thì bạn đã có root. Trong trường hợp không tìm thấy SuperSu trong máy thì vào Google Play và cài đặt vào. Chúc các bạn thành công!

Lưu Ý - Nhớ sao lưu phân vùng EFS ngay sau khi root. Sử dụng các câu lệnh dưới đây trong cmd:
Code:
Backup:
adb shell
su
dd if=/dev/block/platform/msm_sdcc.1/by-name/modemst1 of=/sdcard/modemst1.img
dd if=/dev/block/platform/msm_sdcc.1/by-name/modemst2 of=/sdcard/modemst2.img

Restore:
adb shell
su
dd if=/sdcard/modemst1.img of=/dev/block/platform/msm_sdcc.1/by-name/modemst1
dd if=/sdcard/modemst2.img of=/dev/block/platform/msm_sdcc.1/by-name/modemst2

Quảng cáo

61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Oánh dấu sau này sẽ dùng đến ;)
minhnkt
TÍCH CỰC
10 năm
Oánh dấu thớt phát.

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
gpro của mình không rôt riết gì mà bị loạn cảm ứng còn ko đc bảo hành thay hết 3 chai rưỡi..root này để dành cho mấy bác thích sự mới lạ và phiêu lưu
@sunspider uk..vậy là mình bị xui roài..đt LG gpro e988 mới xài có 8 tháng hư cảm ứng dù ko bao giờ xài sạc lô.
@dunglui E988 có thể là bản HK,Thái,VN hên xui....không có LTE...xài chán,bộ nhớ 16G thì làm gì?????? chơi cái E989 Euro hay E980 USA cho máu
@Azion E988 của mình là bản quốc tế do LG v.n lắp ráp..cũng tại mình lo xa nên mới mua hàng chính hãng xài cho an tâm vậy mà cuối cùng cũng ko được bảo hành.mình xui mua chúng máy lỗi thì mình chấp nhận thậm chí thay cảm ứng với màn hình hết hơn 3tr mình vẫn chấp nhận nhưng mình ko hài lòng với cách làm việc của LG..thứ nhất toàn đổ thừa người dùng để từ chối bảo hành..thứ 2 là bên ngoài họ nhận thay màn cảm ứng rời chỉ hết có 800 nhưng LG v.n thì lại bắt thay cả màn hình hơn 3tr dù màn hình ko hư và ko liên quan tới cảm ứng.
@dunglui Hàng HK,Thái,VN đều là qt hết,hàng EURO cũng là qt,chỉ trừ phiên bản Mĩ là nhà mạng,nhưng cũng tương đương qt thôi...
Mình đang xài còn Op G,G pro,G2....tất cả đều là AT&T...xài chưa lỗi cái gì...từ phím cứng,cảm ứng màn hình...pm lâu hơi khùng nhưng cũng không sao
3 máy trên có vòng đời gần 3 năm rồi nhé
chưa thay bất cứ PK gì,chưa bung lun....root nát bấy 3 em mà nó không chết (thế mới lạ):eek:😁
huyminh1560
ĐẠI BÀNG
10 năm
Rất hay tks anh sáu đẹp trai
hiep06_01
TÍCH CỰC
10 năm
Ko có LG G3 để mà root, 😔
Đánh dấu vài năm nữa nó còn 5tr rùi mua làm theo 😃
oánh dấu khi cần
Vì sao phải sao lưu phân vùng EFS. Đề phòng trường hợp gì sau này vậy mọi người ?
Em hơi gà khoảng này 😁
@quangvu313 Mình nhớ ko nhầm thì lưu Folder EFS để đề phòng mất IMEI bạn ạh!
Chúc mừng anh em Gờ Ba
the8
ĐẠI BÀNG
10 năm
Từ hồi xài smp đến h chưa root lần nào, kaka.
5 năm sau quay lại topic này hic hic
Có dung gì nhiu đâu mà root
Đi đường vô tình lụm phải con G3 sẽ làm theo hướng dẫn.
Còn bây h vào xem cmt chém gió + đánh dấu :zd
Không sử dụng dc với LG G3 Cat6 F460L nhá bác ơi. Có ai root dc em này giúp em với. Call to local, dual clock, sms 80 kt. Mấy lỗi cơ bản của Đt hàn!! Ko root ko fix dc huhu.
P/s ai có bán LG G Watch và sony smartwatch 2 thì xin vui lòng call 0942.42.04.04 nhá mình đang cần 2 con watch này. Thanks nhiều
Seneken
ĐẠI BÀNG
10 năm
Anh @vuhai6 cho em hỏi là cái bước sao lưu này dùng để làm gì vậy anh ? Với lại cách root này là root vĩnh viễn cho máy chưa ?

Chúc các bạn mau chết máy...
Root xong sau này có unroot để bảo hành ko các bác
có ai có room cook của G3 ko zậy.
trên XDA có 2 bản rom, nhưng khá chán. của 2 ông người việt viết lun mới ghê. cả G3 forum mà có mỗi 2 rom của 2 cha đấy.
chẳng qua mấy ổng chỉnh sửa, và cắt gọt mấy apps mặc định. chứ cũng chưa ngon lắm.
@cuong44 Không ủng hộ rom cook ^^ vì bạn phải cài hoài mất thời gian lắm. Root rồi chỉnh sơ sơ những cái cần chỉnh thôi.
chả bao giờ mua chính hãng...chỉ có con G3 nay lần đầu tiên mua tại VN...về root cho banh máy lun...BH gì???? 1 đời ta 3 đời nó mà lo xa

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019