Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn sử dụng BlackBerry Messenger

lifehacker
9/6/2012 13:45Phản hồi: 33
Hướng dẫn sử dụng BlackBerry Messenger
BlackBerry Messenger là một chương trình gửi nhắn đơn giản theo thời gian thực cho những người sử dụng BlackBerry với nhau. Nó cho phép hai người với BlackBerry để trò chuyện trong thời gian thực bất cứ nơi nào trên thế giới, miễn là họ có dịch vụ của nhà mạng. Với BlackBerry Messenger ta sẽ không phải trả phí cho mỗi tin nhắn như với tin nhắn SMS, tin nhắn được gửi thông qua các máy chủ của RIM tương tự như thư điện tử.​
Làm thế nào để điện thoại của tôi có BlackBerry Messenger?
BlackBerry Messenger có cài đặt sẵn trên hầu hết các thiết bị mới của RIM. Nếu thiết bị của bạn chưa có chương trình BlackBerry Messenger bạn có thể tải nó tại http://www.blackberry.com/messenger. Để cài đặt BlackBerry Messenger, bạn kết nối điện thoại với máy tính, và cài đặt nó bằng cách sử dụng Application Loader trong Desktop Manager.​
Làm thế nào để chiếc BlackBerry của tôi có thể sử dụng được BlackBerry Messenger?
Để sử dụng được dịch vụ BBM thì chiếc BlackBerry của bạn cần đăng ký sử dụng BIS của nhà mạng. Trên thị trường hiện nay có rất nhiều nhà cung cấp dịch vụ BIS như Vinaphone, Viettel, Mobifone.​
Để đăng ký BIS của Mobifone bạn làm như sau:​
- Soạn tin: DK Mã gói cước gửi 999 (tham khảo các gói cước của mobifone tại đây)​
- Sau khi nhận được thông báo đăng ký thành công, khởi động lại BlackBerry.​
- Quá trình khởi động hoàn tất và biểu tượng dâu đen hiển thị trên chiếc BlackBerry là BIS đã được cài đặt thành công.​
Làm thế nào để tạo nhóm liên lạc trong BlackBerry Messenger?
BlackBerry Messenger cho phép bạn tạo các nhóm liên lạc. Bạn có thể tạo nhóm cho các thành viên trong gia đình và nhóm liên lạc cho công việc... Cách tạo nhóm mới: Mở BlackBerry Messenger -> Menu -> chọn New Group.

Làm thế nào để thêm địa chỉ liên lạc trong BlackBerry Messenger?
Có hai cách để thêm địa chỉ liên lạc trong BlackBerry Messenger: Một là thông qua mã PIN và cách khác là thông qua email. PIN là một chuỗi 8 kí tự và số được gán cho mỗi thiết bị BlackBerry. Bạn có thể tìm thấy mã PIN bằng cách vào Options -> Status -> PIN trên điện thoại BlackBerry của bạn. Nếu bạn đang yêu cầu một chi tiết liên lạc bằng email, bạn chỉ cần một địa chỉ email liên kết với thiết bị của đối phương.

Làm thế nào để thay đổi trạng thái?
BlackBerry Messenger có 1 tính năng rất hay đó là cho phép người sử dụng có thể cập nhật trạng thái của mình.​
Cách thay đổi trạng thái: Mở BlackBerry Messenger -> chọn Menu -> chọn View My Profile.

Làm thế nào để gửi một tin nhắn qua BlackBerry Messenger?
Để gửi một tin nhắn trong BlackBerry Messenger, Mở BlackBerry Messenger -> Menu -> Contact. Để gửi nhanh 1 thông điệp ta chỉ cần ấn Enter. Trên BlackBerry Messenger bạn có thể tạo nhiều cuộc hội thoại cùng một lúc.

Thực hiện trên: BlackBerry Smartphone Simulators 6.0.0.706 (9780_Asia)
Bài hướng dẫn còn sơ sài, mong nhận được sự góp ý của các bạn!
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Arena8686
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm sao thoát ra khỏi nhóm?
lifehacker
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Arena8686 ý bạn là thoát ra khỏi nhóm của người khác?
Arena8686
ĐẠI BÀNG
12 năm
@lifehacker Đúng đó,bác biết ko xin chỉ giáo
neu bb cua em khong dang ki BIS thi co cach nao xai dc khong a.?
apollo0802
ĐẠI BÀNG
11 năm
Mình mới cài BIS của mobifone. MÌnh chỉ biết trong danh bạ của mình có 1 người xài BB, làm sao để chat với họ nhỉ. Invite họ hay sao nhỉ?
lifehacker
ĐẠI BÀNG
11 năm
@apollo0802 bạn có thể pm hỏi mã Pin máy của họ rồi add vào contact trên BBM
langtu_tc
ĐẠI BÀNG
11 năm
Đọc cái này hiểu ra nhiều điều tks bác hjhe
Anh em nào dùng BB Messenger 7 cho mình nhập hội với
pin mình: 27BA6A81
Anh em nào dùng BB Messenger 7 cho mình nhập hội với
pin mình: 27BD6A81
bạn cho mình hỏi, Mình mới mua BB 9790, nhưng cài đặt BBM lâu quá... nó cứ quay hoài. còn về bis tì mình chả hỉu gì cả... cài cái bis này có mất tiền đt mỗi tháng ko ? giúp mình với nhé. Thanks
lifehacker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@heart_dragon BIS là gói cước dành cho BlackBerry do nhà mạng cung cấp. Muốn sử dụng BIS bạn cần phải đk với nhà mạng. Còn BBM bạn thử tải bản offline về cài xem sao
Mình cài cái này khá lâu rồi nhưng đến giờ vẫn chưa có một người bạn nào
lifehacker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@kenny81_hp Bạn có thể add pin: xxxxxx để giao lưu với mình
@lifehacker So pin cua minh la 76B378F9 ban thử xem
Mình cũng giống bạn kenny81_hp. giờ này vẫn chưa add được ai...
pin của mình : 299A3B55. Các bạn add mình với
Pin cua minh ne cac ban,
212c4F3a
Cua minh 217CBC19.m cung cha bit cai the nao nua.tai ve rui cu the la next.ai thu pm voi m xem sao nha.hi
Cua minh 217CBC19.m cung cha bit cai the nao nua.tai ve rui cu the la next.ai thu pm voi m xem sao nha.hi
Mình dùng BB8700, Pin :252A3B7D muốn học hỏi các bạn thỏa chí tò mò.
cho mình hỏi nếu windowphone cài thì phải lm ntn moi chat vs nhau đc
2BAC10C5 add dùm nha bạn
mình cài xong lúc chạy vào bbm nó cứ chạy load setting up BBM mãi, không thấy vào đc, đang dùng bản mới nhất 8.0,
của mình PIN 2AB577A2 add với nhé tks
binhvuvan
ĐẠI BÀNG
10 năm
Chào các bác. Xài cái này có được free ko hay phải đăng ký với nhà mạng? Dùng wifi được ko?
lifehacker
ĐẠI BÀNG
10 năm
@binhvuvan Từ hệ điều hành BB10 k cần đăng ký BIS vẫn xài được qua Wi-Fi bạn à!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019