Hướng dẫn sử dụng cydia?

vnblue
7/7/2011 12:21Phản hồi: 45
Mình là newbie
Vừa JB Ipad2 và không biết sử dụng cydia để cài các PM
Các bạn hướng dẫn giúp mình nhé
Thanks
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xmen94
TÍCH CỰC
13 năm
A. Giao diện

• Gồm 5 mục riêng biệt : màn hình home - section - change - manage - search (click vào hình để coi rõ hơn)
[​IMG][​IMG]
[​IMG][​IMG][​IMG]

B. Cách add/install 1 source

• sẽ có 1 số source được add sẵn trong cydia sau khi JB xong
  • thêm 1 số source nằm trong phần : more package source.Đối với những source này chúng ta sẽ install chứ ko add
  • và cuối cùng là 1 số Source ngoài , ko có sẵn trên cydia, thường được truyền miệng từ người này sang người kia trên các diễn đàn..Đây là source mà chúng ta cần add
__1.install 1 source
2. add 1 source

• 5 source quan trọng bạn cần add trong ipod sau khi JB

C. Cách delete/uninstall 1 source

__1.uninstall 1 source

• bạn chỉ có thể uninstall những source mà bạn install hoặc được cydia install từ trước
2.delete 1 source

• bạn chỉ dùng cách này đối với những source bạn add = tay
D. Cách xem /tìm app theo từng source

• Vào manage/source
E. Cách install/uninstall 1 app trên cydia

__1.Install 1 app

• app bạn có thể tìm qua công cụ search - tìm trong các source - tìm trong phần change - tìm trong phần section ..

2.xóa 1 app

• hoàn toàn như việc xóa 1 source được install =cydia

p/s: ko nên cài nhiều app trên cydia wa
chủ yếu là những app cần thiết thôi...còn game thì cài cách khác sẽ tốt hơn
Bác này hướng dẫn chi tiết quad. Thanks
Với tình hình hiện tại với IPAD2 có nhiều bạn mới thắc mắc về Cydia thì mình xin mạn phép bổ sung như sau:
Sau khi JB IPAD2 fw 4.3.3 bằng tool Jailbreakme 3.0 thì các bạn vào Cydia chọn phần User và PHẢI ĐỂ Cydia load lần đầu hết các phần cần thiết ( bước này quan trọng) và sau đó thì các bạn add các source sau: ( theo mình nên dùng 4 source căn bản này là tạm đủ)
1) http://cydia.heaveniphone.com
2) http://cydia.vn
3) http://cydia.xsellize.com
4) http://cydia.hackulo.us

Tiếp theo các bạn cài tiếp các app sau: ( theo thứ tự nhé )
1) Cài ngay PDF Patcher 2 (bigboss : source này có sẵn khi JB xong, vá lỗi bảo mật file PDF khi JB bằng tool jailbreakme.com)
2) appsync for 4+ (1.1-6)Hackulous Securities (1.2.1) ( hackulo)
3) install0us 4 4.4.2 ( hackulo: cài các app thuốc vào máy lấy từ apptrack.org)
4) SBSetting 5.2.1 (bigboss: đc cài activator kèm theo lun, khỏi cần cài riêng nhé)
5) iFile 1.6.1-2 ( xsellize hoặc gsm: quản lý file),
iProtect 2.7 ( xsellize : dùng khóa các app trong máy),
iSHSHit 1.0.13 ( bigboss : lấy shsh fw 4.3.3,4.3.4,4.3.5,5.0,5.01 trên IPAD2 có thể gửi file qua mail để lưu),
Remove Background 1.0-3Remove BG SBSetting 1.0-6 (bigboss : app dùng thoát các app đang chạy ngầm, chỉ cần nhấn vào icon trong SBSetting),
QuickLock 2 1.0-2 (bigboss : tắt màn hình thay cho nút Power),
Yourtube HD 1.3.1-1 ( gsm: hỗ trợ download video trong app Youtube mặc định)......
Attachment Saver 1.4.0 ( xsellize: hỗ trợ download file đính kèm trong mail, lưu tại /var/mobile/Library/Attachments)
Safari Download Manager 1.5.1-1 ( xsellize: hỗ trợ download trong Safari , file lưu tại /var/mobile/Library/Downloads)
DisplayOut 1.4.1-1 ( xsellize hoặc gsm: hỗ trợ xuất nội dung từ IPAD ra LCD xài với cáp VGA, AV Composite, AV Component và cáp HDMI lun )
Barel 1.5.8-1 ( xsellize hoặc gsm : tạo hiệu ứng 3D ở springboar, chỉnh trong Setting-Barel)
QueryUSSD 0.0.7-4 Xem tài khoản chính, phụ của sim 3G trả trước ( set ở General- QueryUSSD ở Query 1: *101#, Query2: *102#, phần Activation method- Status bar thì chọn Double tap, sau này mún test tk chỉ cần nhấn 2 lần vào thanh status bar ở trên )

* Đã có bản vá 8J2 IPAD2,2 Jailbreakme3.0 ( 37,5k source bigboss) để vá lỗi CCK cho IPAD2, vào Cydia, sau khi đợi load xong ở tab Changes, chọn bản vá này và chọn Upgrade Essential. Xác nhận CCK hoạt động tốt.

và rất nhiều app khác tùy bạn vọc!
Không nên cài AppstoreVN vì sẽ gây lỗi

Tới đây thì đảm bảo IPAD2 chạy tương đối ok rùi.
Các bạn có thể tham khảo thêm kinh nghiệm và các apps tương thích từ Cydia từ topic này của ifoneonfire nhé, sẽ có những app hay cho IPAD1,2 đấy:
http://www.tinhte.vn/ios-thay-doi-nang-cap-firmware-163/app-trong-cydia-tuong-thich-cho-ios5-4-3-3-4-0-x-30-6-11-a-453555/index42.html
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
bài viết Rất hữu ích
Cảm ơn bạn nhé
thank cái bai viết chi tiết và hay quá.có dịp về Vn mời bạn cf.
mình cũng đồng ý vs bạn là bài hd của futureneodo rất hay và ae nào ở đây thấy source nào tiện ích + hay thì thông báo ae add với nhé , thanks all.
UI chà, đúng là buồn ngủ gặp chiếu manh. Mà các a ơi, source nào quang trọng cho Ip2 với lại Source này dùng làm gì vậy các a? Hướng dẫn cụ thể dùm e nghe tại e là newbie
mtuan192
ĐẠI BÀNG
13 năm
hình như source của gsm đã chuyển thành cydia.vn thì phải
ban cho minh hoi lam sao de doc duoc sach trong source IPHONE.GSM.VN/EBOOKS vay ban xin chi giao gium cam on nhieu
1. Gõ có dấu TV
2. Cài Kindle bạn à
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Nhân tiện ở đây các cao thủ vui lòng hướng dẫn tên các PM cần thiết phải cài trên Cydia luôn
Các bạn chưa biết như mình nhớ thanks nhiệt tình nhé
Hướng dẫn của mình là kn thực tế dùng Cydia sơ khởi trên IPAD 2 fw 4.3.3 mà không gặp lỗi crash app hay không cài app đc bằng install0us. Vì không có nhiều time vọc Cydia như bác ifoneonfire nên các mem mới nên theo dõi link bài viết để có thể up đc những apps hay cho em yêu của mình! Have fun with idevices ! ke ke.......!,
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
ADD sourcer nhìn xuống hàng dưới bạn thấy chử sourcer.sao đó bấm sourcer và chọn EDIT rồi chọn ADD rồi add sourcer như hình rồi sao đó ok và nó sẻ add vào
http://www.geeksyrup.com/wp-content/uploads/2011/07/installous-ipad-2.jpg
3. tiếp tục nhìn xuống hàng dưới chọn Search rồi đánh vào Installous 4 rồi install sao đó Search tiếp APPSYNC 4 và afc2add rồi install.sao đó máy sẽ khỏi động lại các bạn thấy máy giống như bị treo táo.nhưng ko phải.cứ để im tẩm và chục giây là vào lại dc ah bây giờ bỏ ipad qua 1 bên và cài ifunbox vào pc.
4: Link download IFUNBOX
sao đó tiến hành giải nén và chay file EXE.cái này ko cần cài đặt.tốt nhất kéo luôn file ifunbox ra desktop để tiện dùng đến.sao đó mở ifunbox lên và cắm ipad vào,nên tắt itune đi rồi làm
Sao đó sẽ thấy ifunbox nhận ra ipad của bạn click vào tên IPAD rồi click vào INSTALL APP như trong hình và chọn app bạn có sao đó bấm open và nó sẽ tự động cài app vào IPAD của bạn.sao đó rút CABLE ra và thưởng thức

hình lúc open ra để chọn app

APP thì các bạn co thể down từ apptrack hoặc tinhte .vvv.vvv
WEB chuyên về app đây
http://apptrackr.org/?act=viewapp&appid=343200656
Trích
Các sources có sẵn trên cydia ko xài tới thì xoá đi được ko các bác? Như: modmyi, repo666.ultrasn0w
Các source đó không nên xóa vì sau này sẽ có những app cần down như modmyi, vả lại nó cũng chẳng nặng gì bạn à!
àh có bác nào hay đọc tiếp thị gia đình với thế giới văn hoá trên ipad ko cho mình hỏi có cách nào down file báo trên pc rồi chuyển qua ipad ko. down trực tieesp trên ipad lâu quá
Có "xuột" nào có nhiều gem dành cho IPad ko bác

Posted by VIP account 
Mấy pro cho em hỏi em cũng là gà iOS.em jb ip2 dc rồi mà Sao em thấy chữ íntalled thay vi manager la Sao vậy mấy pro
linhjun
ĐẠI BÀNG
13 năm
hic e hì hùi jb và cài nguồn xong,mấy app cần thiết như SBsetting,Activator,Fullforce thì chắc là do xung đột gì nhau nên máy bị tự khởi động lại liên tục.Rồi khởi động xong thì tự các Icon đang to thì bé lại rồi dãn ra,nói chung là biến dạng,sau đó vào lại Cydia ko đc nữa,trc đó e đã thử remove từng app đi 1 rồi mà ko có hiệu quả.Ko hiểu lỗi do gì,cao thủ nào biết chỉ e với,e phải restore lại máy roài,tks
Bạn bị đụng app Fullforce rùi, nếu remove mà vẫn bị thì chỉ có nước RS lại thui.
Bạn có thể thử RetinaPad 1.1.3 ( xsellize hoặc gsm) xem sao!
nam.gl
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cảm ơn tất cả các bạn....chia sẻ rất hửu ích
Em cài 1 đống app trên cydia nhưng không thấy icon nào hết vậy? nó có bị dấu đi không? nếu muốn hiện ra để dùng thì sao? Xin lỗi câu hỏi hơi gà mờ vì em mới dùng Ipad thôi
Rất sẵn lòng bạn à, lên TT uống cho nó đúng điệu tinh tế nhưng nói thật uống cafe là phải uống cafe Trung Nguyên mới phê, ke ke.......!

---------- Post added at 08:18 AM ---------- Previous post was at 08:15 AM ----------

Có một số app can thiệp hệ thống thì bạn phải vào Setting mới thấy ( VD: Springtomize, Move2Unlock, Barel,Activator......) một số app là addon của các app khác, chỉ xài mới thấy ( VD: SafariDownloadManager, AttachmentSaver, Yourtube HD.....)
Mình cài thử một hai game vào vẫn không thấy ở đâu cả (ví dụ: ai là triệu phú,..)
Khi bạn cài file qua mục Download của install0us 4 ( nhấn vào tên file .ipa chọn Install ) thì bạn phải thấy chữ Installed xuất hiện khi cài xong, lúc đó file .ipa mới đc cài thành công( có dấu tích ngay tên file). Nếu chắc chắn là cài xong mà không thấy icon app thì bạn thử dùng tính năng Search xem thấy không?
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Các ban không nên add source của cydia.vn tức gsm.vn. Đã có rất nhiều phản ánh xấu và đòi tẩy chay rôi
À, tớ đang bị lỗi api error trên installous, đã gỡ trên cydia và adđ source mà chưa được, bạn nào biết giúp giùm mình nhé
nên cài bằng PC cho lẹ bạn đưng cài bằng ipad.trong bài hướng dẫn mình có ghi đó
Mình làm đươc rồi ạ, sau khi mày mò không được, em reset phần network thì các app đã cài xuất hiện ra rồi, giờ ngồi vọc tiếp đây, cám ơn bác futureneodo nhiều lắm ạ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019