Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn sử dụng iCloud trên iOS 5

Duy Luân
12/10/2011 22:59Phản hồi: 215
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình thị bị tranh chấp địa chỉ email trên icloud nên thư chỉ nhận về 1 máy vật lý. Đã nhận thư trên iPad thì không nhận trên iPhone, phải đăng ký 1 địa chỉ email khác. Mệt
Máy bác cho e hỏi là sau khi em config icould trên Mac os xong . Cái phần Mail của em tự nhiên nó tạo 1 tài khoản mới có đuôi là @me.com. Nhưng cái email em muốn nó nhận là @gmail thì không config được. Vi dụ email của em là abc@gmail.com nhưng khi cấu hình xong thì mail trên icolud là abc@me.com. Bác nào hướng dẫn dùm em vụ này với. THanks bác.
mình cũng có cùng câu hỏi.mấy game app nó đều backup data lên icloud.Mai mốt có RS lại thì cài gane app xong backup với icloud là nó sẽ tải về lại save game hay data của app,game ah
chuẩn luôn, theo mình thì thằng icloud nó sẽ chỉ backup cái data của app lên cloud thôi chứ nó không backup nguyên cái app lên cloud đâu, hình như muốn backup lại thì phải cài icloud trên win7 thì phải 😁
Về vấn đề email. Apple cho phép người dùng tự chọn 1 email mang tên xxx@me.com, trong đó xxx ko nhất thiết phải là phần đầu của appleID, bạn có thể tự tạo 1 tên khác, 1 appleid chỉ được tạo duy nhất 1 email xxx@me.com
Minh chưa thử nhưng cảm thấy rất hữu ích
hamimax
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa có em nó để vọc sốt hết cả ruột!
qdtmobile
TÍCH CỰC
12 năm
bài viết rất hay thanks anh......
lviv
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất hay và rất bổ ích. Cảm ơn bạn rất nhiều!
tk bác đã chia sẻ,

Gửi từ iPad 3 đến Tinh tế
Đọc xong bài viết mới biết chả có j hay cả.So với Gmail thì icloud chỉ là con nít thui.Chỉ được gửi file văn bản mà chia sẻ app và game hay sao.Thà ko dùng icloud,dùng rồi mới thấy ức chế quá.

---------- Post added at 03:34 AM ---------- Previous post was at 03:33 AM ----------

Đọc xong bài viết mới biết chả có j hay cả.So với Gmail thì icloud chỉ là con nít thui.Chỉ được gửi file văn bản mà ko cho chia sẻ app và game.Thà ko dùng icloud,dùng rồi mới thấy ức chế quá.
Xài chưa mà bảo là không chia sẻ đc Apps, Game?

Nếu muốn nhận xét thì dùng thử hoặc tìm hiểu kỹ rồi hãy nhận xét. Chia sẻ app thì bạn đưa acc Apple ID cho người khác tải về, mắc gì hông được. Còn muốn tặng người khác thì gift apps. Chẳng lẻ bạn có app rồi send cho người khác xài miễn phí à 😕

Photostream thì mình hông biết là bên Gmail có hông. Bạn chụp hình xong, nó tự chuyển thằng vô tất cả máy tính hoặc iphone hoặc tablet share chung apple ID, hông cần phải ấn nút upload gì cả.

Find my Mac and Find my iPhone thì rất tiện ích, chả biết Gmail có hông nữa.

Gmail có cho lưu trữ data trên nền đám mây hông thì mình hông biết, nhưng biết chắc iCloud ngoài documents thì còn có thể lưu trữ data.

Xét về tuổi thì hông biết lúc MobileMe ra đời thì google có sync contacts với điện thoại hoặc bookmarks như của Apple chưa.

Mình thì hông biết nhiều nên chỉ comment cho zui thôi
hay quá pro ơi ,có cái này thì ko sợ con ipad 2 của mình bị mất nửa
Vẫn mất như thường, đứa bắt được chỉ cần restore lại máy là xong. Đơn giản hơn nữa thì là đổi tài khoản iCloud
Thông báo tin buồn là các phần mềm office khác trên iOs có trả phí như Quick Office, Document To Go chưa được iCloud hỗ trợ. Office2 Plus cũng thế. Chỉ có phần mềm của Apple là tự động cập nhật - Các phần mềm kia phải thêm công đoạn tự đẩy lên mây thông qua iFiles
Bác đánh rơi chỉ vàng xuống sông, bác không mất vì biết chính xác nó vẫn ở đó 😆)
Nên dùng kết hợp với " Restrictions" sẽ tăng tính bảo mật hơn nhiều vì người lấy được cũng không thể nào đổi tài khoản Email, iCloud... đc. Còn chuyện nó đưa về DFU rối Restore thì bó tay...
Cái find my iphone của mình nó báo ko tìm dc vị trí của máy lắm lúc báo máy ofline mặc dù máy đang tủn on location chán
Của nhà tớ cũng thế, cả Pad lẫn iPhone đều không nhận được.
bach_an
ĐẠI BÀNG
12 năm
win cũng dug dc mà hehe
Dùng trong win thì thà dùng Gmail còn hơn. iCloud hơn cái gmail mỗi cái Find my Iphone, mà chưa chắc đã hơn vì Google có Google Latitude còn nhận biết xịn hơn, máy chỉ dùng wifi nó cũng tóm được vị trí.

Hay nhất của iCloud theo mình, đó là quản lý kho phần mềm của Apple Store trên cái thiết bị Mac và iOs. Còn ứng dụng nền web thì vửt đi.
bach_an
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác nói rõ hơn dc ko ợ
Bạn vào trang web iCloud.com thì iCloud có các ứng dụng sau:
Thư điện tử (Mail), Danh bạ, Lịch, Find my iphone và iWork.

Trong đó:
Thư điện tử không cài đặt (set) để tự forward (chuyển) sang hộp thư khác so với yahoo,gmail là kém hơn(Có thể mình kém dò mãi mà không biết đặt ở đâu 😔 ). Chưa kể về tính năng đọc file, làm việc trực tiếp với file gửi kèm còn bị hạn chế. Giao diện thì không nói, cái đó tùy thẩm mỹ mỗi người nhưng mình khoái giao diện của Gmail hơn.

Thư điện tử theo mình là kém nhất trong các dòng web mail mình biết.

Danh bạ:

Tốt, tương đương với các đội khác

Lịch:
Tốt, thậm chí kết hợp với địa điểm còn tốt hơn các phần mềm khác. Thi thoảng cho mình sang khu Litter Saigon ở Mỹ ^^

Find my iPhone:
Giao diện thì đẹp nhưng ít tính năng, thậm chỉ chả find được cái iphone nào của mình - điểm trừ nặng cho phần mềm này. So với Google Latitude thì khó cạnh tranh.

iWork:
Chỉ cho các phần mềm của Apple, kém quá.
bach_an
ĐẠI BÀNG
12 năm
thanksss bác
e vẫn chưa có cơ hội dùng thử,bài viết của bác sẽ rất có ích vs e ạ :dance:
Bài viết hay đấy :twins:
dạo này lưu trữ cloud nhiều wa, dropbox, icloud, box.net riết rồi chắc khỏi mua HDD nữa wa 😁
đọc xong không có acc mà sài !bùn, dù sao cũng thank chủ thớt nhiều
Vụ không xóa được hình ảnh trên Photostream là cái cực củ chuối! hy vọng thằng Apple sẽ cải thiện sự củ chuối này nhanh lên. Nhiều cái hình chụp không đạt chất lượng muốn xóa đi cho nhẹ máy không sao xóa được mà lại còn tự động update ùn ùn sang các thiết bị khác như ipad hay mac. Cáu tiết thật! Hình của ông chụp thì ông phải có cái quyền lựa chọn là xóa hay để chứ?

Dịch vụ Find my phone thì mình dùng macbookpro tìm được cái iphone, nhưng bản thân cái macbookpro nó lại bảo là offline, trong khi mình đang dùng nó để check - nhức đầu quá, chả hiểu hoạt động ra làm sao.

Rồi thêm nữa, hồi trước có đăng ký cái mobile Me xài thử, chưa mua, nhưng giờ muốn xóa nó đi cũng không có cách nào xóa được. Bác nào biết chỉ em với. Bây giờ khi đồng bộ phone và máy tính nó cứ double các notes hay contacts, lại phải dùng tay xóa mệt mỏi quá.

Gần đây Apple có vẻ hăng hái chạy đua vũ trang về công nghệ quá, mà chưa lưu ý tới tính user friendly của các công nghệ mới đưa ra, xem nó có conflict với những cái cũ không, khiến em cảm thấy không hài lòng về phần mềm như trước. Thiết nghĩ Apple nên bắt đầu quan tâm hơn tới tính thân thiện, đồng bộ để các phần mềm tương thích hơn, tính tùy biến cao hơn (more comprehensive and intuitive, user friendly)
Tớ không bị nhân đôi double như cậu do dùng luôn acc Mobile Me làm acc iCloud, cậu thử xem. Có điều là nhận dùng chung acc thì thư từ gmail về mỗi máy gọi là Master (Pad) còn máy iphone thì chả nhận được cái thư nào. Đang cáu tiết đây.

Đừng có dùng Photo Stream, khuyên thật lòng đó. Nhỡ ra đi vì một bức ảnh nhạy cảm thì...
Mình dùng OS X Lion thì tìm được vị trí của Macbook, vì nó hỗ trợ sẵn iCloud, cứ khi nào dùng Snow Leopard thì không xác định được location. Có lẽ nguyên nhân nằm ở đây. Bác đang dùng hđh nào ?
Mình cũng dùng OS X Lion, mọi thứ đều cập nhật bản mới nhất.
:| Thế thì bó tay rồi T_T, bạn thử set up lại icloud xem.
icloud wa hay.thanks bác ............
Đánh dấu cái nào ! nghiên cứu sau nào !
cho hỏi chút anh em mình đang có danh bạ ở google muốn chuyển sang icloud thì làm sao !?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019