Hướng dẫn sử dụng phần mềm Titanium Backup

hcuongkct
25/7/2012 8:6Phản hồi: 67
67 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xóa ứnng dụng chạy ngầm mà mình không mong muốn bằng titanup thì làm thế nào
các bác ai biết chỉ dùm cái nha may e cài xong nó lại nó lại báo như thê này sorry , i could not acquire root privileges . this application will *not* work please verify that your rom is rooted ,and try again
this attempt was made using the "su " command (xin lỗi, tôi không thể có được đặc quyền root.ứng dụng này sẽ * không * làm việc, xin vui lòng xác minh rằng rom của bạn bắt nguồn từ, và thử lại
nỗ lực này đã được thực hiện bằng cách sử dụng lệnh "su") thanks you
Có cách nào save file backup vào thẻ nhớ ko nhỉ,vì facstory sẽ mất hết.
Một số thủ thuật với Titanium Backup:
- Lấy file cài đặt (.apk) của ứng dụng. Khi bạn tải một ứng dụng từ Market về thì hệ điều hành sẽ tự động cài ngay ứng dụng đó vào, và bạn không thể biết được file nguồn của ứng dụng (có phần mở rộng .apk) nằm ở đâu. Để lấy được file này, bạn chỉ cần dùng chức năng backup của TB, sau khi backup xong, file .apk của ứng dụng sẽ nằm trong thư mục TitaniumBackup trên thẻ nhớ. Bạn có thể chép file này sang máy khác để cài.
- Dùng thử ứng các ứng dụng có phí mãi mãi: Rất nhiều ứng dụng trên Adroid cho phép tải về miễn phí, nhưng sau một thời gian dùng thử, ứng dụng sẽ yêu cầu bạn mua bản quyền để tiếp tục sử dụng. Cho dù bạn cố gỡ bỏ ứng dụng rồi cài lại cũng vô ích. Gặp phải các ứng dụng kiểu này bạn chỉ cần dùng tính năng Đóng băng của TB là xong. Ứng dụng vẫn có thể ghi dữ liệu lên bộ nhớ bình thường nhưng khi thoát ra tất cả đều trở lại trạng thái cũ. Hoặc nếu không thích đóng băng ứng dụng vì nó gây ra nhiều bất tiện, bạn có thể dùng tính năng Uninstall của TB. Sau khi hết hạn dùng thử, chỉ cần gỡ bỏ ứng dụng bằng TB, sau đó cài đặt lại (nhớ xóa hết dữ liệu của ứng dụng trước khi gỡ bỏ bằng tính năng Wipe data). Ứng dụng sẽ cho phép dùng thử lại từ đầu.

- Xóa file rác trong bộ nhớ tích hợp: Sau khi cài đặt một ứng dụng và gỡ bỏ nó, dù ít hay nhiều ứng dụng cũng để lại trong bộ nhớ các file rác. Bạn có thể thấy điều này khi theo dõi dung lượng bộ nhớ trống của máy trước khi cài và sau khi gỡ bỏ ứng dụng. Sau một thời gian sử dụng thì bộ nhớ tích hợp của máy sẽ có rất nhiều rác. Hiện tại Android chưa có ứng dụng nào có thể quét và làm sạch bộ nhớ cả. Nhưng nếu bạn sử dụng TB thì việc làm sạch bộ nhớ máy rất dễ dàng và triệt để.
Trước tiên bạn dùng TB sao lưu tất cả các ứng dụng đã cài đặt vào máy (chỉ cần sao lưu các ứng dụng do người sử dụng cài, không cần sao lưu các ứng dụng hệ thống), sau đó thoát khỏi TB, dùng chức năng Factory data reset (Vào setting > Privacy > Factory data reset) để khôi phục máy về tình trạng như khi mới xuất xưởng. Sau đó bạn chỉnh sửa lại một số thiết đặt cho máy trong phần setting. Cuối cùng bạn dùng TB để restore lại các ứng dụng đã sao lưu. Lúc này máy sẽ có đầy đủ các ứng dụng cần thiết, và bộ nhớ tích hợp của máy sẽ không còn file rác nữa. (Theo kinh nghiệm sau khoảng vài tháng sử dụng, việc làm này sẽ giải phóng được vài chục đến vài trăm MB bộ nhớ tích hợp). Bộ nhớ RAM cũng sẽ bị chiếm dụng ít hơn, bạn sẽ thấy hệ thống hoạt động mượt mà và ổn định hơn rất nhiều.
- Xóa bỏ các ứng dụng hệ thống không cần thiết: Mặc định Android không cho phép người dùng gõ bỏ các ứng dụng hệ thống (ứng dụng có sẵn của hệ điều hành). Rất nhiều ứng dụng trong số đó không cần thiết đối với người sử dụng. Để tiết kiệm bộ nhớ, bạn hãy dùng TB gỡ bỏ chúng (nhớ sao lưu trước khi gỡ bỏ vì các ứng dụng hệ thống sau khi gỡ bỏ sẽ không có cách nào lấy lại được, trừ khi bạn up ROM hoặc chép từ máy khác sang).
- Tiết kiệm bộ nhớ bằng cách di chuyển các ứng dụng vào ROM: Bộ nhớ trong của các thiết bị Android có 2 loại, đó là RAM và một loại bộ nhớ khác gọi là NAND flash (bản chất của nó là bộ nhớ flash giống như USB flash disk). Bộ nhớ RAM thì dùng để lưu dữ liệu tạm thời và bị mất dữ liệu khi tắt máy (giống như trên máy tính). NAND flash là bộ nhớ tích hợp của máy, nó được chia làm 2 phân vùng (tương tự như partition trên máy tính), một phân vùng dùng để chứa hệ điều hành và các ứng dụng hệ thống, người dùng (các ứng dụng khác ) không thể ghi dữ liệu lên phân vùng này được (trừ khi root máy) nên nó được gọi là ROM (các từ ngữ up ROM hay ROM cook cũng xuất phát từ đây). Phân vùng còn lại được dùng để lưu dữ liệu của người sử dụng (nhiều người quen gọi là bộ nhớ trong, cũng có nhiều người nhầm lẫn nó với ROM). Hai phân vùng trên NAND flash không thể chia sẻ dung lượng cho nhau. Dung lượng ROM do nhà sản xuất quy định hoặc do các phần mềm up ROM thay đổi, thông thường trong phân vùng ROM còn trống một phần dung lượng không dùng hết, có thể từ vài đến vài chục MB, để tận dụng vùng nhớ này, bạn có thể di chuyển các bản cập nhật của các ứng dụng hệ thống từ bộ nhớ trong vào ROM. TB hỗ trợ làm việc này một cách hoàn hảo. Bạn bấm nút Menu > Batch > Integrate updates of system apps into ROM, bạn sẽ tiết kiệm được bài chục MB bộ nhớ.

Nguồn bài viết : DroidViet.Com [Thủ Thuật] Một số chức năng của Titanium Backup
Hình như cái titan chỉ restore đc 1 lần thôi phải ko. Mình cài cái v8.1.1 MRLuong thì ok nhưng sau khi cài lại cái stockroom thì mất hết >.<
@tomrauxanh Bạn phải root lại máy thì mới dùng được nhé !

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
ductruong91
ĐẠI BÀNG
11 năm
xóa bản cũ dư lào vậy bạn 😔
chủ top cho mình hỏi là sau .khi up rom thì TB cũng mất theo luôn mà, cài đặt mới rồi phục hồi hay sao , tìm trong thẻ nhớ chi thấy mỗi data TB chả thấy có gì để phục hồi cả
@cminh Bạn phải cài lại TB mới restore được ! Tốt nhất là bạn để sẵn trong thẻ nhớ để sau mỗi lần up room cài lại cho tiện

Nếu không cài Lucky Patcher có sao ko bạn? Chỉ làm cái Titanium backup thôi đc ko?
@cadillac93 Nếu ko cài thì bản chỉ dùng được bản TB thường thôi , còn cài LP xong thì sẽ được bản TB full

Minhkt_98
ĐẠI BÀNG
11 năm
E có một vấn đề muốn hỏi các bác. Chả là em cài titanium backup bản pro cho nexus 7. Em cũng backup lần đầu hết apps theo hướng dẫn bt. Nhưng đến khi restore file data game ( theo như hướng dẫn) thì ko tìm thấy chỗ restore theo batch mình chọn. Trong lúc bối rồi và mù mờ, em đã chọn lệnh Backup->Verify-> Un- install apps. Thế là cái game của em ko chơi được luôn, nó hiện ra một đường gạch ngang tên game đó.
Em cũng nghĩ lỡ rồi nên gỡ game đó ra và cài lại, nhưng ko được. Thế là em thử tắt máy rồi khởi động lại nhưng tình hình là khi vào titanium backup lại thì ko hiển thị lên các app em đã backup nữa, cũng ko bik cách nào cài lại cái game kia ( vì giờ nó bảo cài ko dc). Xin các cao thủ chỉ giáo, em xin cám ơn nhiều
baby1982
ĐẠI BÀNG
11 năm
Giả sử cài 1 game, sau đó dùng wifi/3G tải thêm data mấy trăm MB nữa (vào thẻ nhớ), thì Titan khi un-install có xóa luôn cục data này hay không?
@baby1982 ko xoá data
ductruong91
ĐẠI BÀNG
11 năm
bạn ơi, mình cài sẵn bản thường rùi, giờ gỡ ra hay làm thế nào?
@ductruong91 gỡ ra dow bản pro và lucky về rồi làm như trên
ductruong91
ĐẠI BÀNG
11 năm
@tranvanhieu0723 Mình ms xài , ko rõ cách gỡ bản cũ ra thế nào, b nói rõ cho mình vs
@ductruong91 gỡ ra như các app bình thường thui bạn
chả restore được 😔
taychanthoi
ĐẠI BÀNG
11 năm
làm sao để root máy bây h.mình cài titanium backup nhưng khi vào thì nó hiện chữ sorry no root
ductruong91
ĐẠI BÀNG
11 năm
bản rom của mình có tích hợp sẵn, nhưng giờ mình up lại chèn bản mới vào đc rùi. B có biêt rom nào ổn cho Galaxy M110s ko, mình có bản 4.1.1 nh lỗi Playstore rùi
Mình ko sài 110 bạn ah.up rom bạn nhớ full wipe luc trước va sau khi up nhe.nhu the ko gặp lỗi trừ khi là do rom lỗi thui
cho em hỏi là em dùng titanium back up được 9% tới ứng dụng android file manger là nó đứng 15' luôn không nhích lên tí % nào nữa là sao ạ.😔
@dangerheart1 Chắc là bộ nhớ đầy. Bạn thử kiểm tra lại bộ nhớ máy xem
Chỉ em cách backup lên thẳng drop box với lưu ở sd tốn dung lng quá
Với lại restore toàn vào bộ nhớ máy đc 1tý lại báo ko đủ dung lng lưu trữ. Có bro nào biết restore vào thẻ nhớ ko chỉ em với. Tks
Help me!! Không Restore được 😔
Mình đã làm theo y chang hướng dẫn, backup thành công và sau đó Up Rom mới, up xong mình cài lại 2 chương trình này để restore theo hướng dẫn nhưng vào phần Restore all app with data thì chẳng có gì để restore hết trơn, làm sao đây...bao nhiêu app và game mình đang chơi nữa chừng mất hết sao :((

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019