Hướng dẫn sử dụng Task View, đa nhiệm 4 cửa sổ và desktop ảo trong Windows 10

Duy Luân
27/7/2015 23:23Phản hồi: 209
Hướng dẫn sử dụng Task View, đa nhiệm 4 cửa sổ và desktop ảo trong Windows 10
Task View và Virtual Desktop là hai tính năng mình rất thích ở Windows 10 vì nó giúp chúng ta sử dụng máy tính dễ dàng hơn bao giờ hết, nhất là những khi cần chạy nhiều app cùng lúc. Task View sẽ hiển thị hết những cửa sổ đang mở, trong khi Virtual Desktop thì cho bạn tạo nhiều desktop ảo để nhóm các ứng dụng có liên quan lại với nhau. Trong bài này mình sẽ chia sẻ với các bạn cách dùng những tính năng này.

Video

1. Task View

Để sử dụng Task View rất đơn giản, bạn chỉ cần nhấn vào biểu tượng hình ba ô chữ nhật nằm bên cạnh ô tìm kiếm ở taskbar. Tất nhiên là cũng sẽ có phím tắt để kích hoạt, đó là Windows + Tab, và mình nghĩ rằng bạn nên dùng phím tắt sẽ nhanh hơn rất nhiều. Ngay khi nhấn vào thì các cửa sổ nào mà bạn đang chạy sẽ được liệt kê lên màn hình, mà đặc biệt là có luôn cả hình ảnh thu nhỏ để bạn biết và chọn cửa sổ nhanh hơn.

Ghi chú: với bạn nào dùng hai màn hình trở lên, khi được kích hoạt thì Task View sẽ chỉ liệt kê các cửa sổ đang mở trong màn hình nơi bạn click chuột mà thôi. Bằng cách này bạn sẽ đỡ rối hơn trong việc chọn ứng dụng cần chuyển. Tương tự, nếu bạn đang chạy fullscreen một ứng dụng nào đó thì Task View sẽ không hiển thị các app khác.

2. Đa nhiệm 2 hoặc 4 app cùng lúc

Task View không phải là công cụ duy nhất để bạn chạy đa nhiệm trên Windows 10, ngoài ra bạn còn có Snap nữa. Snap là công cụ cho phép chúng ta chạy song song 2 hoặc 4 app cùng lúc trên màn hình, mỗi app chiếm một nửa.

Cách xài cũng rất đơn giản:
  1. Đầu tiên bạn chọn lấy 1 app đầu tiên muốn bung nó ra nửa màn hình
  2. Kéo nó vào cạnh trái hoặc phải của màn hình nếu muốn chạy 2 app song song, còn muốn chạy 4 app thì kéo vào góc trái hoặc phải. Ngay lập tức app đó sẽ tự điều chỉnh kích thước để vừa với màn hình của bạn, đồng thời hiển thị thêm các app khác đang chạy

3. Tiếp tục chọn thêm 1 hoặc 3 app còn lại là xong.

Để thoát khỏi chế độ chạy đa nhiệm này, bạn chỉ việc nắm thanh tiêu đề cửa sổ và kéo xuống phía dưới là xong. Các cửa sổ sẽ tự động thu nhỏ lại theo kích thước lúc trước khi bạn dùng Snap.

Quảng cáo

3. Virtual Desktop

Bạn có thể dùng virtual desktop trong những tình huống cần phải mở rất nhiều cửa sổ, và bạn muốn nhóm chúng theo một cách nào đó để dễ tìm kiếm, khởi chạy hơn. Ví dụ, bạn dùng 1 desktop để chứa các cửa sổ trình duyệt và Word vì đây là hai thứ bạn cần để làm việc, 1 desktop khác thì chứa công cụ chỉnh sửa ảnh, 1 desktop nữa thì mở Facebook hay trình nghe nhạc. Cả 3 desktop nói trên sẽ cùng tồn tại song song nhau và các app cũng chạy liên tục, có điều trên màn hình của bạn chỉ hiển thị 1 desktop tại một thời điểm mà thôi cho đỡ rối.

Để tạo desktop ảo mới:

Cách 1:
  1. Nhấn vào biểu tượng Task View trên thanh taskbar
  2. Nhìn xuống cạnh dưới sẽ thấy chữ "+ New Desktop", nhấn vào đây
  3. Một desktop ảo mới sẽ hiện ra
  4. Kéo thả các cửa sổ vào desktop vừa tạo tùy theo ý muốn của bạn

Cách 2 nhanh hơn:
  1. Nhấn vào biểu tượng Task View trên thanh taskbar
  2. Kéo thả cửa sổ muốn bỏ sang desktop mới vào dòng chữ "+ New Desktop"
  3. Desktop mới sẽ được tạo, và cửa sổ bạn chọn cũng tự động di chuyển sang đây luôn
Phím tắt với desktop ảo:

Quảng cáo

• Windows + Control + D: tạo desktop ảo mới
  • Windows + Control + F4: đóng desktop ảo đang dùng
  • Windows + Control + mũi tên trái/phải: chuyển giữa các desktop ảo với nhau
Ghi chú: coi chừng nhấn nhầm Control + Alt, đây là phím tắt để quay màn hình. Nếu bạn nhấn nhầm thì nhớ mà nhấn lại.

Chúc các bạn thành công!

Link tải ISO bản Windows 10 Pro cho các bạn không lên bằng Win Update được:
Link Fshare 32bit.
Link Fshare 64bit.

Fshare Bản multiple 64bit (nhiều bản trong 1)

Cập nhật thêm link tên lửa:
x64: https://tenlua.vn/download/0b37ee2ae0026f041b/enwindows10multipleeditionsx64dvd6846432
File Name: en_windows_10_multiple_editions_x64_dvd_6846432.iso
SHA1: 60CCE9E9C6557335B4F7B18D02CFE2B438A8B3E2

x86: https://tenlua.vn/download/0b37ee2ae002680418/enwindows10multipleeditionsx86dvd6848465
File Name: en_windows_10_multiple_editions_x86_dvd_6848465.iso
SHA1: D927A91E1DD7D9C6023D0DA1DBCB16DEFEC5B6C1
209 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái mình thích nhất của Windows 10 !
expose phiên bản windows 😃 cơ mà mình xài kiểu truyền thống quen nên mặc dù xài mãi mà vẫn chưa quen.
@congzing expose 😃) làm cứ như là MAC là tiên phong trong việc này ấy, cái gì cũng lôi nó ra so sánh. Thằng Linux nó có từ đời thủa nào rồi nhé.
Hữu dụng ra phết, đặc biệt là với trình chiếu
Không cần ctrl + tab qua lại nữa. Rất thích tính năng này của windown mặc dù màn hình hơi nhỏ 😔
tungjk
ĐẠI BÀNG
9 năm
bác nào biết đổi font cho edge giống như của ie không ạ
Screenshot (1).png
lenhan2311
TÍCH CỰC
9 năm
@tungjk bác đùa chắc, mình nghĩ cái này cơ bản mà, đổi thì cũng giống như đổi với ie hay chrome, firefox thôi chứ gì. Mình chưa cài 10 nên không khẳng định 100%. Nhưng mà đổi font gì nhìn khó đọc vãi vậy bác gái 😁
@tungjk Mình dùng win10 cũng lỗi font bét nhè y chang vầy, thử mọi cách ko fix đc lun
zu zu fdsf
ĐẠI BÀNG
9 năm
@tungjk font comic san ms hay là vnf-comic sans thế :3 chung sở thích font chữ rồi

nhưng chả tìm dc chỗ đổi trên EDGE
http://www.tenforums.com/browsers-email/9111-where-edges-font-settings.html
duyluan cho mình hỏi là mình đã lên win10 pro. update hôm qua xong ùi, bây giờ không vào được store nữa. cứ ấn vào thì một lúc quay vòng tròn trên store là thoát luôn ra. không vào được store, cả facebook cũng thế
@c5dhpd bạn tìm folder cachhe của store xóa đi là ok. nó ở ổ c nhưng chokx nào thjf mình quên rồi. ggl nhé
@If you dont mind mình làm như bạn rồi mà vẫn không vào được store. vẫn bị lỗi như trước.máy mình là lap Lenovo
@c5dhpd mình ko có lap nên ch test dc
đây là lỗi win, ko phải do lap của bạn nhé
bạn thử cái này xem sao
http://winaero.com/blog/fix-windows-8-1-store-app-gets-stuck-at-loading-circle/
Học tập ubuntu 😃.
ko yêu win 8 nhưng bị yêu win 10 mê mệt
công nhận đẹp
Giống di động nhỉ
mới lên tối qua,chưa khám phá gì nhiều .. bác nào có chơi gta 5,au,fifa online trên win 10 chưa? mình định lên cho con desk ở nhà luôn mà sợ ko tương thích tốt
@nguyenphatdat au nhay vẫn tốt bạn ơi 😁
@nguyenphatdat Choqi được fo3 không bạn
Zuzu_Rita
ĐẠI BÀNG
9 năm
@nguyenphatdat Quất đi chú! Mình đã update FFO3 ok
@Zuzu_Rita k quất được Cf nhé 😔 lỗi 206
huy9988
CAO CẤP
9 năm
Windows 10 thì tuyệt vời rồi!! Nhớ như in ngày xưa lúc Microsoft ra mắt Windows 8, mình xài và "phê phán" những thay đổi khùng điên trong đó cũng trên diễn đàn Tinh Tế này, thế rồi cả vài chục fan Microsoft vào ném đá bênh vực đủ kiểu, giờ thì chắc chắn mấy bác đó đã "quên" chuyện" cũ và mừng rơi nước mắt với cái Windows 10 với những tính năng cũ mà mới của nó!! --> Các bạn Fan rút kinh nghiệm nhé, không phải cứ cái gì mới là cấc bạn cứ hùa vào khen và tin là nó hơn cái cũ, rồi mù quáng, tư duy thiếu tỉnh táo như vậy khó phát triển lắm, haizzz!
qloved
CAO CẤP
9 năm
@huy9988 thật sự mình vẫn thấy mấy tính năng mới ở win8 ấy hơn win7 và mình dùng thường xuyên nhé, bạn đang mới là người thấy mới là khen hơn cái cũ đấy
@qloved bác ý đang so sánh win8 vs win10 thì bác lại lôi win7 vào làm gì?? mà mình thấy win8 dùng khá là khó chịu, lên win10 thì những vấn đề đấy đã được giải quyết, win8 thực sự khó chịu và rối rắm
@qloved cùng quan điểm. từ lúc ra win 8 ko thềm về win7 luôn. h ra win 10 thì lại càng ngon,khỏi về win 8
@huy9988 Người ta thấy nó hay hơn thì nói nó hay hơn, bác làm như chỉ mình bác đúng mà nói người ta mù quáng, vãi 🆒
nhanaptx
ĐẠI BÀNG
9 năm
@huy9988 chuyện cũ thì bỏ qua đi bác, Ms biết lổi rùi mà, haha
Vậy Taskview có gì khác với tổ hợp phím Alt + Tab trong các win trước hả bạn? Nghe tả thì mình thấy có vẻ giống nhau.
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Cookie210206 Shortcut của TáskView là Windows+Tabs bạn ạ. Thiết kế lại chút thôi, chứ không khác Windows+Tab trên win8 là mấy.
@Cookie210206 bạn lên win 10 rồi bạn thử nhấn Alt + Tab và Win + Tab thì bạn sẽ biết khác nhau ngay
mkien80
TÍCH CỰC
9 năm
@Cookie210206 Bạn cứ thử đi bạn, sẽ thấy nó khác và hay hơn nhiều. Công nhận Win 10 là một đột phá rất đáng khen ngợi.
Cái vụ scale lên 125% vẫn chưa ổn. Mấy app ngoài bị mờ ko rõ ràng.
doithatbuon
ĐẠI BÀNG
9 năm
@valentine_2801 Chính xác, nhìn rất là đau mắt. 100% thì lại quá bé
win 10 đợt này ngon hơn 8/8.1 nhiều , update lên thấy máy chạy mượt hơn rõ.
@reviewdao.com Máy mình core i5 chạy hdd ram 8gb phi dc ko bạn.
Averell
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình đang dùng bản preview 10240, khi bấm TaskView trên màn hình secondary thì nó vẫn liệt kê các cửa sổ đang mở trên màn hình primary 😔
@Averell đang ở 10240, update cứ bị lỗi :( chán
zerglingno3
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Averell chỉnh trong setting đấy bạn
windowsvn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tính năng snap chia 2 rất hữu ích nhưng nó vẫn có một bất tiện là không điều chỉnh đồng thời độ rộng của 2 aaps được mà phải chỉnh thủ công từng app. Nếu dùng được phím Ctrl + chuột trái bắt dính 2 apps rồi kéo sang trái phải để thay đổi thì tốt.
làm chuyện ác thì tay phải nhanh nhé 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019