Hướng dẫn sử dụng tính năng trả lời cuộc gọi tự động có sẵn trên Xperia Z3

Duy Luân
6/11/2014 15:48Phản hồi: 164
Hướng dẫn sử dụng tính năng trả lời cuộc gọi tự động có sẵn trên Xperia Z3

Trên Xperia Z3 nói riêng và các máy Sony chạy firmware Android 4.4 nói chung có một tính năng cực kỳ hay: Tự động trả lời khi bạn bận không nghe điện thoại được. Chế độ tự động này không phải là hộp thư thoại mà bạn đăng kí với nhà mạng đâu nhé, nó chỉ là một tính năng xuất hiện nội bộ trên chiếc Z3 của chúng ta mà thôi. Khi có cuộc gọi đến, sau một khoảng thời gian đổ chuông nhất định mà bạn chưa bắt máy, điện thoại sẽ tự động kết nối cuộc gọi như bình thường. Lúc đó, một đoạn giọng nói do bạn thu âm từ trước sẽ được phát ra cho người ở đầu kia nghe, và họ cũng có thể để lại lời nhắn cho bạn nữa.

Video

Nghe qua thì quả thật tính năng "Máy trả lời" này rất giống với hộp thư thoại của nhà mạng, tuy nhiên nó có khá nhiều lợi ích:
  • Thứ nhất, bạn không phải tốn tiền duy trì hộp thư thoại, cũng không cần chi đồng nào để nghe lại những thông điệp
  • Thứ hai, bạn không mất công nhập hàng đống mã để thiết lập hộp thư thoại, chỉ cần vào thao tác chạm là xong
  • Bạn có thể tự mình thu âm giọng nói và áp dụng nó cho "Máy trả lời"
  • Với các thông điệp được người khác để lại khi bạn không thể nghe máy, bạn sẽ thấy số điện thoại của người đó kèm theo tên nếu danh bạ có lưu đủ thông tin.
Cách kích hoạt tính năng Máy trả lời như sau:
  1. Vào Cài đặt > Cài đặt cuộc gọi > Máy trả lời
  2. Chạm vào dòng "Máy trả lời" để bật tính năng này lên
  3. Nhấn dòng "chọn sau..." để thiết lập khoảng thời gian sẽ tự động kích hoạt Máy trả lời (ví dụ: 15 giây sau khi đổ chuông)
  4. Nhấn vào dòng "Lời chào" > "Ghi lời chào mới" để thu âm tiếng của mình với nội dung đại loại như sau: Mình đang bận, mình sẽ gọi lại sau, nếu bạn có chuyện cần gấp thì hãy để lại thông điệp cho mình
  5. Dòng "Tin nhắn" chính là nơi hiển thị những thông điệp do người khác để lại. Bạn sẽ thấy tên, thời gian của tin nhắn lẫn thời lượng tin nhắn. Nhấn vào từng cái để nghe bằng loa thoại, còn muốn chuyển qua loa ngoài thì dùng biểu tượng cái loa gạch chéo ở góc trên bên phải màn hình.
164 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

patienn
CAO CẤP
9 năm
Z3 đúng là con Android ngon nhất hiện nay
@Người Dơi Phá sản? Có thể, hãng nào cũng có thể! Và Tôi e là bạn không sống đc đến ngày mà sony phá sản ấy chứ
Khen thì khả năng mua mới cao, sao bạn biết là người ta ko mua, tôi thấy sony người ta mua đầy
@Hoangluuanh thôi ko phải cuồng vậy đâu, chỉ to mồm là giỏi thôi, tiếc là to mồm cũng chẳng giúp gì đc cho Sony đâu, còn về phần bạn nên lo cho cái mạng của bạn và gia đình bạn thôi, ko phải rủa người khác đâu, vô học vừa thôi.
@Người Dơi Sống mà cứ đi gato hay dìm người ta thì thọ đc bao lâu? Xù lông lên rồi, cái lề rách rồi sao mà giữ đc giấy, tổn thọ đấy ku kéo theo lề cũng đứt sớm thôi =)))
@Hoangluuanh lề cái não tôm của mày. đừng có lẽo đẽo theo tao, lượn đi.
moitinhdau
ĐẠI BÀNG
9 năm
Cái này hình như nhiều máy có mà đâu cứ phải là z3.
@nbtsos Con nokia 6600 đồ cổ của mình cách đây 3,4 năm cũng làm được y chang. Không cần nhà mạng.
@moitinhdau chuẩn luôn. Mình xài từ note 1 giờ lên note 4 vẫn có chức năng này. Mặc dù máy mình chưa lên Adroid L
@caungocyeuvo Bác có ghi âm đk lời thoại không của e nó xổ toàn tiếng anh
@moitinhdau thử tìm 1 con nào mà tích hợp trực tiếp như vậy hộ tôi cái bạn ơi. Đây là chiếc đầu tiên tích hợp vào máy. Còn các con khác cũng có chức năng đó nhưng đều do nhà mạng áp dụng và phải trả phí. còn đây không cần trả phí do đây là chức năng của máy.
alihieu
TÍCH CỰC
9 năm
Có bác nào có file giọng nói nào hay ko? Thử giọng mình nghe đểu quá
VD như "hiện tôi đang bận ko trả lời điện thoại được, hãy để lại lời nhắn trong sau tiếng Bip" 😁
Công nhận chức năng này hay thật :D
Eazy
TÍCH CỰC
9 năm
@alihieu nhờ cô bạn nào giọng dễ thưởng thu âm dùm :>
đồng chí này fan hay là gì mà viết bài toàn z3 z3.
@congthanhgiong đồng chí này chỉ thấy có thủ thật hay gì đó hay là viết chứ chả phải fan gì hết nhé, lên topic của bác luân lâu thì sẽ thấy hình bác ấy minh họa nhiều nhất là HTC nhá :v
Sony Z3 dùng sướng nhưng thiết kế cảm giác không thích.
@tinnhanhvietnam Z3 chưa chắc dùng sướng nhất, nhưng thiết kế cảm giác thích nhất
hình như cứ 4.4.4 là có mà?
@nhoc_huhu Bác chỉ giúp e xem Z có ở chỗ nào mà e không thấy nhỉ.😃
holmes_mt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Nongdan93 Trong bài hướng dẫn của Sony Z ghi:
"To edit the text message used to reject a call"
text message chứ có phải voice đâu nhỉ, có nhầm lẫn thì phải...
Mà reject là từ chối cuộc gọi chứ không phải thực hiện việc nghe và trả lời tự động như Z3
meocon2006
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hoangpro1234 Con đt của em cũng có chức năng này - Fujitsu Arrows F301
Hay đó, mà có cần kết nối Internet ko nhỉ
@Duy_P900 KG
kumperssor
TÍCH CỰC
9 năm
Bình mới rượu cũ thôi. Advance Call Manager trên symbian cũng đã có rồi nhé
@kumperssor Bác nhắc lại làm em nhớ cài tời dùng E63, E71 quá, có rất nhiều thứ để nghịch
@kumperssor Nhớ thời Symbian bác hỉ?!
daiduogxah9x
ĐẠI BÀNG
9 năm
@kumperssor chuẩn luôn, đợt dùng n72 mình nghịch suốt, còn vừa nói chuyện vừa nghe nhạc nữa...bla bla... 😁
holmes_mt
ĐẠI BÀNG
9 năm
@daiduogxah9x Thế thì đó là máy tự nhận cuộc gọi và mình phải nghe cuộc gọi đó chứ bác, khác với ở đây mà.
kumperssor
TÍCH CỰC
9 năm
@holmes_mt Ý ng ta bảo symbian có từ lâu rồi. ACM đó còn có chuyển cuộc gọi rất hay nửa đó.
sony thì thấy nhiều người khen, mà máy bán ra chẳng có bao nhiêu, mấy app kiểu này trên store cũng có tương tự, không cần z3 vẫn xài vô tư.
KJR
TÍCH CỰC
9 năm
@atrung0 cho mình xin tên ứng dụng bạn nói đi. đang cần 😁
phuocauduy
ĐẠI BÀNG
9 năm
cái này mình biết
cho em xin cái hình nền của bác được k ?;)
CHo mình xin link trên Playstore ạ 😁
hay xuất sắc lắm, lâu thấy SE làm 1 tính năng hữu dụng hang` ngày
suytinhst99
ĐẠI BÀNG
9 năm
@thanhhanhlove Chữ
E theo sau là quá khứ rồi bồ ơi
HungAnh9
TÍCH CỰC
9 năm
Hồi xưa thường dùng tính năng này để bắt máy mấy thằng bạn cờ hó nữa đêm nhá máy 😃
thường rất it " không kịp " trừ khi ko muốn nge.
noMacLe
CAO CẤP
9 năm
chắc nhờ người quen bên Dài Loan xách về 1 con, hàng chính hãng ở VN chênh lệch giá nhiều quá 😃
@noMacLe chuẩn bác hàng đài loan tặng khá ngon giá rẻ hơn nữa đang xài con ông anh xác bên đài về
@noMacLe Nếu xách thế thì khoảng bao nhiêu bác
@Hoangluuanh lúc z2 mới ra đc 2 tháng ở đài, ở vn chắc lúc này mới bắt đầu có ông anh mình mua là 14 tr trong hộp có dock có tai chống ồn hơn hàng vn bạn có thể lên trang sony đổi country bạn sẽ biết rõ giá ở từng nước z3 ở malay hay đài đều rẻ hơn vn
noMacLe
CAO CẤP
9 năm
@Hoangluuanh Để mình hỏi lại đã, thường rẻ hơn hàng ở vn 3, 4 triệu gì đó và phụ kiện đầy đủ 😁.
cuongacn
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mod nào có cái giọng ngọt ngào cho answering machine của Sony thì post lên cho anh em down cái, thu giọng của mình vào nghe chán quá đi!
cái này thú vị đấy 😆 thu âm 1 đoạn rồi troll người gọi cho zui!
anhdung_0401
ĐẠI BÀNG
9 năm
Có cài đặt được cho từng số điện thoại cụ thể không nhỉ (mỗi một số trả lời tự động một kiểu)
@anhdung_0401 cài đoạn trả lời troll thằng bạn thì lỡ đâu khách hàng số lạ gọi tới nó nghe cái đoạn này thì xác cmn định lun nha bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019